• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

THẮC MẮC VÀ THẢO LUẬN SỬ DỤNG HD2_LEO -1024 M_TMOBILE

Status
Không mở trả lời sau này.

Sonsaithanh

Cho em hỏi em định HSPL máy của em, khi chạy vào nó báo là đã SPL 2.10 và ở dưới nó cho minh chọn 2.08 HSPL. Vậy là mình phải hạ HSPL xuống 2.08 hả các bác. Em dung HSPL 3.

Không chạy Task 29 khi máy hoạt động bình thường là sao ạ? Em thấy hướng dẫn up ROM thì nói nên chạy Task 29 để mấy xóa bớt dữ liệu cho đỡ lỗi mà.

lungtung

Cho em hỏi em định HSPL máy của em, khi chạy vào nó báo là đã SPL 2.10 và ở dưới nó cho minh chọn 2.08 HSPL. Vậy là mình phải hạ HSPL xuống 2.08 hả các bác. Em dung HSPL 3.

Không chạy Task 29 khi máy hoạt động bình thường là sao ạ? Em thấy hướng dẫn up ROM thì nói nên chạy Task 29 để mấy xóa bớt dữ liệu cho đỡ lỗi mà.
Chủ topic ý muốn nói là hạn chế vì có thể task 29 làm ảnh hưởng đến máy nếu dùng nhiều ( mình hiểu như thế ). Bản thân mình thì hay dùng vì không task 29 khi up rom nó hay sinh ra nhiều lỗi ngớ ngẩn khó giải quyết lắm, đăc biệt là đối với những người hay up rom và up của nhiều tác giả khác nhau

xfile2208

Mình chạy quick gps rồi, dùng rom V61 của mod DucLong, cập nhật thời tiết bằng 3G bình thường nhưng khi dùng wifi thì lại sai, mình ở HP thì máy dự báo ở HN. Google map khi dùng wifi lúc chưa bắt được GPS có khi báo mình ở khu vực Khâm Thiên!

bạn thử up một bản rom khác chẳng hạn bên xda, chọn Omega Rom, mình nghĩ do bản rom bạn đang dùng, quá trình build tác giả có thể bị lỗi phần data gps, các build dựa trên base 3.14 đều dùng ổn, mình đâu thấy bên xda xôn xao vụ này đâu nhỉ

j3a01

như nhau cả thôi :)) số ram bị mất là dùng cho các ứng dụng chạy ngầm

xin lỗi bạn trước, bạn có xem mình ghi rõ chưa mà bạn nói số RAM bị mất là do ứng dụng chạy ngầm.

TOTAL = TỔNG CỘNG
IN USE = ĐANG DÙNG
AVAILABLE = CÒN LẠI

to lungtung :
- mình thấy sign. bạn ghi là đang dùng HD2 của T-Mobile thì bạn có thể wa xem cái PROGRAM bên window nó để TOTAL bao nhiêu được ko 48xM hay 576M.
THANKS.

ngphuongqt

xin lỗi bạn trước, bạn có xem mình ghi rõ chưa mà bạn nói số RAM bị mất là do ứng dụng chạy ngầm.

TOTAL = TỔNG CỘNG
IN USE = ĐANG DÙNG
AVAILABLE = CÒN LẠI

to lungtung :
- mình thấy sign. bạn ghi là đang dùng HD2 của T-Mobile thì bạn có thể wa xem cái PROGRAM bên window nó để TOTAL bao nhiêu được ko 48xM hay 576M.
THANKS.

Các bác quá lo về cái vụ RAM này rồi :D Hãy tin vào nhà sản xuất: HD2 thường có RAM là 488MB - nhưng sẽ tăng lên 576MB nếu flashed Radio v2.09 trở lên; HD2 TMOUS có RAM là 576MB
Sự khác nhau về thông số RAM giữa thông tin hệ thống và thông tin hiển thị trong winmo là do 1 ít RAM đã được chia sẽ cho hệ thống và số RAM này không nằm trong số IN USE mà bạn thấy.
Ngoài ra, một vài người có thông số TOTAL khác nhau nữa là do bản ROM. Nếu tác giả bản ROM chọn pagepool cao thì số RAM chia sẽ cho hệ thống tăng lên -> Total RAM hiển thị ít đi; và ngược lại.

jaso

Member
dạo này mình hay gặp lỗi hiển thị pin,sau khi khởi động lại máy thì % pin thường thay đổi vài % so với trước khi khởi động?có bạn nào gặp lỗi như mình không nhỉ?máy mình là T-mobile.

j3a01

Các bác quá lo về cái vụ RAM này rồi :D Hãy tin vào nhà sản xuất: HD2 thường có RAM là 488MB - nhưng sẽ tăng lên 576MB nếu flashed Radio v2.09 trở lên; HD2 TMOUS có RAM là 576MB
Sự khác nhau về thông số RAM giữa thông tin hệ thống và thông tin hiển thị trong winmo là do 1 ít RAM đã được chia sẽ cho hệ thống và số RAM này không nằm trong số IN USE mà bạn thấy.
Ngoài ra, một vài người có thông số TOTAL khác nhau nữa là do bản ROM. Nếu tác giả bản ROM chọn pagepool cao thì số RAM chia sẽ cho hệ thống tăng lên -> Total RAM hiển thị ít đi; và ngược lại.

also, you don't have 576 to play with, cos the graphics chipset takes 128, so you only really get 448, so you are using 192, meaning you currently have about 55% free.

Đây là câu trả lời mình hài lòng nhất, đặc biệt là "cos the graphics chipset takes 128" do dùng 128M ram cho đồ họa.
Câu hỏi của mình và câu trả lời bên XDA hy vọng sẽ cho nhiều newbie đã thấy mắc hơn.

ngphuongqt

also, you don't have 576 to play with, cos the graphics chipset takes 128, so you only really get 448, so you are using 192, meaning you currently have about 55% free.

Đây là câu trả lời mình hài lòng nhất, đặc biệt là "cos the graphics chipset takes 128" do dùng 128M ram cho đồ họa..
Rất vui bạn đã hài lòng với câu trả lời bên đó !
Mình thì mình chỉ cần hiểu chung chung về hệ thống thôi; còn công - trừ - nhân - chia ra thì phải hỏi ồng HTC. Máy mình có RAm available (Total) là 458.76MB thì lấy gì trừ 128MB cho thành con số này đây! Mọi người chia sẽ là chỉ để hiều thêm và học hỏi lẫn nhau mà !

huynq1979kl

bạn thử up một bản rom khác chẳng hạn bên xda, chọn Omega Rom, mình nghĩ do bản rom bạn đang dùng, quá trình build tác giả có thể bị lỗi phần data gps, các build dựa trên base 3.14 đều dùng ổn, mình đâu thấy bên xda xôn xao vụ này đâu nhỉ

Mình nghĩ nếu data lỗi thì khi connect = 3g cũng lỗi chứ, của mình dùng 3g hay EDGE bình thường, chỉ lỗi khi dùng wifi. G map lúc đúng lúc không còn thời tiết luôn sai.
Mình thấy diễn đàn khác nói vấn đề này. Ví dụ
http://www.avforums.com/forums/htc-...s/1183028-hd2-incorrect-weather-location.html
Trong đó có đoạn "The phone gets your location based on the cell the data is downloaded from, I believe if you are connected via wifi to download the weather data then the location is not correct.

When my brother connects to his wireless network it downloads the data for a town 40 miles away, whereas over 3G the location is fairly accurate in the same location." (Tạm dịch: phone xác định vị trí dựa vào cột phát sóng. Mình tin là nếu bạn kết nối qua wifi để cập nhật thời tiết thì vị trí sẽ không chính xác. Khi anh mình kết nối wifi máy tải dữ liệu của thị trấn cách xa 40 dặm, khi dùng 3G thì vị trí chính xác)

Chỉnh sửa cuối:

MrBeOaRT

Rất vui bạn đã hài lòng với câu trả lời bên đó !
Mình thì mình chỉ cần hiểu chung chung về hệ thống thôi; còn công - trừ - nhân - chia ra thì phải hỏi ồng HTC. Máy mình có RAm available (Total) là 458.76MB thì lấy gì trừ 128MB cho thành con số này đây! Mọi người chia sẽ là chỉ để hiều thêm và học hỏi lẫn nhau mà !

của bác 458 cơ à :D của em có 455 :p

DucLong

Super V.I.P
Mình chạy quick gps rồi, dùng rom V61 của mod DucLong, cập nhật thời tiết bằng 3G bình thường nhưng khi dùng wifi thì lại sai, mình ở HP thì máy dự báo ở HN. Google map khi dùng wifi lúc chưa bắt được GPS có khi báo mình ở khu vực Khâm Thiên!

Bạn muốn định vị chính xác vị trí bằng wifi hay GPRS đều được nhưng nên dùng GPRS của nhà mạng vì nó có các trạm phát sóng cho bạn đấu nối dữ liệu qua sim. Khi dùng bản đồ nên đứng nơi trống trải do máy sẽ bắt sóng từ vệ tinh trên trời, nếu ở trong nhà sẽ có sai số vài trăm mét.

Nguyenson318

Mình mới tậu 1 em HD2 T-Mobile, đang phân vân là có nên dán em nó, hay chỉ nên dùng bao Silicon đi kèm! Cả 2 việc này có làm tăng nhiệt độ của HD2 khi dùng nhiều hay không? Bạn nào kinh nghiệm rồi thì cho mình lời khuyên nhé! Thanks

Mình mới tậu 1 em HD2 T-Mobile, đang phân vân là có nên dán em nó, hay chỉ nên dùng bao Silicon đi kèm! Cả 2 việc này có làm tăng nhiệt độ của HD2 khi dùng nhiều hay không? Bạn nào kinh nghiệm rồi thì cho mình lời khuyên nhé! Thanks

Theo mình nghĩ bạn ko cần phải dán vì thân máy HD2 đc làm = KL nên rất khó trầy sước,Kon của mình chỉ sài bao Silicon thui,máy sài ít khi bị nóng,chỉ khi nào lướt web,koi phim hay nghe nhạc lâu thì mới càm thấy hơi nóng thui. Thân máy,còn Màn Hình thì nên dán(khỏi mất giá trị),

lungtung

dán cũng được, đỡ xước máy nhưng theo mình dán vỏ không đẹp vì cái nilong nó bóng nhoáng lên nhìn chán lắm, quá trình dán mà hơ lửa hay dùng máy sấy thì có nguy hiểm cho cái màn hình. Dán vào rồi lúc bóc nilong có nguy cơ bong sơn cái nắp pin. Xem trên web thấy bên tây nó có cả bộ dán cho hd2 không cần hơ lửa cũng hay, cứ đặt vào là xong, hình như ở VN cũng có nhưng giá vài trăm nghìn thì đắt quá :)) mới lại nhìn cũng không đẹp.

boredom293

tình hình là mọi người có cách nào dùng wi fi khi máy để stanby không? cứ chuyển sang stanby là nó chạy 3G tảii mail với thời tiết

trung06k3

Máy của mình cũng bị như vậy, mình đã hỏi nhiều chỗ, nó bị lỗi Flash, hiện tại có hai lý do chưa sửa được là không có Flash thay thế và nếu có cũng rất khó thay vì chip Flash của HD2 đã bị đổ keo rất chặt, em trước của mình hiện đang nằm trong tủ, mình mới mua em mới cũng T-mobile, nhưng xem chừng sau 1 tuần chạy Android và chơi game đến nóng máy thì bắt đầu xuất hiện hiện tượng như em trước, tức là cứ hơi nóng máy là lại tự reset lại. trường hợp này trên diễn đàn có rất nhiều bạn bị như vậy. tháo pin ra vài phút hoặc để im 15p thì lại bật lên bình thường, nhưng cứ nc vài phút lại bị.
Cám ơn bạn đã chia sẻ, máy minh bi đúng như vậy đấy, tháo pin ra thật lâu là lai dùng đc, nhưng chỉ 1 lúc thôi. Mình đã chạy lai SPL và mang bảo hành. Cũng nghe nói ko sửa đc :)

boredom293

mình duyệt web bằng Opera cứ mở 3 tab là nó báo out of memory trong khi kiểm tra thì bộ nhớ Ram trong máy còn nhiều, cái này do cái Opera nó vậy phải không mọi người?

Status
Không mở trả lời sau này.