• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

THẮC MẮC VÀ THẢO LUẬN SỬ DỤNG HD2 (LEO) - P1

Status
Không mở trả lời sau này.

venusian

Moderator
e hard reset rồi nó vẫn bị bác ạ..nhưng lúc nó hết pin e cắm lại sạc thì lại ko bị nữa..e chả hiểu sao nữa..e muốn up rom cook của bác Quang quá nhưng lần trước bị 1 phát ko boot được nên giờ thấy Hãi..các bro chỉ cho e up rom cook nào của bác quang thì máy e ko bị như thế nữa ạ..thanks các bro

Ko thử thì làm sao biết đc, bạn cứ làm đúng các bước là ok thôi mà. Mình còn bị xịt một lân rùi nhưng ko sao. :p
Mua Máy về mà ko up rom thì ko thể thưởng thức hết đc cái hay của máy đc ( Cái cảm giác Hãi đấy là hấp dẫn nhất đấy :)) )

cuongoc

Em có chút kinh nghiệm, cũng báo cáo các bác cái.
Em chạy bản Rom C27 của bác Quang. Radio bản 2.08... Dùng đang ngon tự nhiên bị mất wifi. Em làm đủ món không giải quyết được. Thôi thì HardReset rồi chạy Backup. Vậy mà lại được mới buồn cười chứ.
Chút kinh nghiệm còi. Cảm ơn các bác đọc.

dajiang

Em mua con HTC HD2 này bên Nga nên ngôn ngữ hệ điều hành bằng tiếng Nga , các bác chỉ giúp em cách chuyển ngôn ngữ sang tiếng Anh với , mới cả em không chạy được file .RM trên windows media , không biết phải thêm code gì nữa , các bác chỉ giúp em với ,thanks các bác trước .

Em mua con HTC HD2 này bên Nga nên ngôn ngữ hệ điều hành bằng tiếng Nga , các bác chỉ giúp em cách chuyển ngôn ngữ sang tiếng Anh với , mới cả em không chạy được file .RM trên windows media , không biết phải thêm code gì nữa , các bác chỉ giúp em với ,thanks các bác trước .
Bạn HSPL rồi úp bản rom tiếng Anh là được...

jennydontcry

tại sao up rom pin >50% mới được nhỉ

Đó là hạn định dung lượng pin bẳt buộc cần phải có để up ROM cho máy(ĐK cần),ngoài ra là 1 bản ROM nữa để up(ĐK đủ).Bạn thử tưởng tượng khi đang up ROM chuẩn bị xong thì máy hết pin rồi thế là treo đơ luôn và ko làm gì được nữa,sau đó em thân yêu trở thành cục chặn giấy xa xỉ hix :( (em LEO này thuộc dạng up ROM tốc độ cực nhanh rùi đấy chứ mấy e đời trước thì cứ gọi là...)
Việc yêu cầu pin > 50% cũng tương tự như kim báo xăng dự trữ trên ôtô để bạn biết mà tiếp nhiên liệu nếu như ko muốn phải gọi xe cứu hộ đến kéo trong trường hợp hết xăng giữa đường cao tốc! :p

Chỉnh sửa cuối:

nguyen_hoang

công nhận leo up rom nhanh vèo cái đc
pin lúc up mất tầm 2% thôi
mình cứ tưởng có 1 lý do đặc biệt nào hơn
tại có hôm 30 40 vẫn phải cắm sạc cố lên hơn 50 mới dám up :))

quangbinhdtdd

Đó là hạn định dung lượng pin bẳt buộc cần phải có để up ROM cho máy(ĐK cần),ngoài ra là 1 bản ROM nữa để up(ĐK đủ).Bạn thử tưởng tượng khi đang up ROM chuẩn bị xong thì máy hết pin rồi thế là treo đơ luôn và ko làm gì được nữa,sau đó em thân yêu trở thành cục chặn giấy xa xỉ hix :( (em LEO này thuộc dạng up ROM tốc độ cực nhanh rùi đấy chứ mấy e đời trước thì cứ gọi là...)
Việc yêu cầu pin > 50% cũng tương tự như kim báo xăng dự trữ trên ôtô để bạn biết mà tiếp nhiên liệu nếu như ko muốn phải gọi xe cứu hộ đến kéo trong trường hợp hết xăng giữa đường cao tốc! :p
Khi up rom,cẩn thận vẫn là hơn nên để pin từ 50%. HD2 uprom rất nhanh nên thực tế 30% cũng chẳng nhằm nhò gì, vì uprom và hardeset lại tốn khoảng 10% pin là cùng.

PhamQuang

Manager
tại sao up rom pin >50% mới được nhỉ

Nếu Up ROM qua kết nối tức là máy Sync với PC thì PIN phải trên 50% tool Update nó mới chấp nhận cho chạy >>> Cái này là do các tool khi viết người ta quy định vậy.
Còn nếu bạn đưa máy vào Bootloader trước, kết nối rồi chạy Up ROM thì dù 10% hay 20%... Up ROM vẫn được, chả sao cả.

dthong

nếu bạn đưa máy vào Bootloader trước, kết nối rồi chạy Up ROM thì dù 10% hay 20%... Up ROM vẫn được, chả sao cả.

Cái vụ này hay nha, nhờ Bác Quang nói mới biết. Sau này đở mất công ráng sạc cho đủ 50% trước khi up

ichte

Well-Known Member
HD2 mới, Pin xịn hoàn toàn yên tâm Up Rom ở mức Pin 10%.
Nhưng con số 50% là an toàn, nên giữ ý thức ấy thì hơn vì HTC chắc cũng đã tính toán kỹ, nhất là khi người dùng sử dụng máy 1, 2 năm, lúc đó tốc độ sụt Pin không như mới đâu, có khi Up được 20% ROM thì hết Pin --> Mang máy làm cái chặn giấy.
Nhất là sau này mà sử dụng Pin không chính hãng (Pin tàu), có khi cuộc gọi 2 phút đã đi 10% Pin nói gì đến Up ROM:))

dthong

Theo suy luận của tôi (chủ quan) thì chỉ cần cẩn thận tối đa khi up SPL hay HSPL mà thôi vì thằng này giống như BIOS của máy tính, nó có tốt thì Bootloader mới hoạt động được và ta mới up Rom được. Đang up SPL hay HSPL mà hết pin thì máy "tiêu" (giống như PC bị hư BIOS).

Trường hợp đang up Radio hay up Rom mà hết pin thì vào Bootloader để up lại thôi (vì dùng MTTY hay Tast29 xóa Radio + Rom xong ta vẫn vào Bootloader được) chứ làm sao mà hư máy được.

Suy luận như vậy có gì sai không các bạn?

DucLong

Super V.I.P
Nhìn chung Khi up ROM cho HD2 do tốc độ nhanh nên tốn rất ít pin do vậy yêu cầu 50% là để dự phòng cho chắc. Một số máy như EXEC chẳng hạn rất dễ bị trục trặc nếu đang up hết pin hay bị lỏng cab riêng con HD2 khi build rom xong up cho máy mình bị mấy lần mấy đứa cháu trong nhà rút ra nửa chừng khi đang up nhưng rồi gỡ pin ra cho về Bootloader vẫn up lại được bình thường (lưu ý khi up lần đầu mình cho máy về bootloader trước).

seitaridis

:-? tất nhiên là ko hư ngay đc,nhưng may có nguy cơ bị hư,hoặc giảm tuổi thọ phần cứng

gnosis

mình mới mua con HD2 rom shiff 1.66.707.1 wwe. sao máy mình không đọc trang web tiếng việt được.
Hôm trước có đọc 1 phần mềm fix lỗi tiếng việt và hiển thị %pin của bác phạm quang nhưng giờ tìm hoài không thấy. bác nào biết đường link cho mình xin với.

dthong

:-? tất nhiên là ko hư ngay đc,nhưng may có nguy cơ bị hư,hoặc giảm tuổi thọ phần cứng

Thông thường, khi pin cạn đến một mức giới hạn các mạch điện tử trong máy sẽ tự động tắt máy để tránh làm hỏng pin (và máy) nên nguy cơ này cũng không ghê ghớm lắm. Lúc trước pin còn 40% cũng bắt buộc phải sạc cho hơn 50% mới cài được, như vậy vừa mất thời giờ vừa tăng số lần sạc pin (làm pin giảm thọ nhanh hơn).

Dỉ nhiên, dù không đạt 50% nhưng tốt nhất là cũng phải tính toán sao cho đừng thiếu, điểm lợi chính là đở mất thời giờ không đáng và giảm số lần sạc pin lắt nhắt.

Thí dụ: nếu mình biết chắc pin còn tốt mà đang ở 40% thì không tội gì phải sạc cho nó rách việc. Con người hơn cái máy ở chổ biết suy luận và linh động tùy trường hợp mà lỵ

Chỉnh sửa cuối:

NhatToai

Super V.I.P
Nếu tiến hành up ROM khi PPC đã vào win rồi thì nó sẽ check,nếu pin dưới 50% nó sẽ không cho upgrade.
Nếu cho máy về Bootloader thì cho dù còn 30% pin nó vẫn chạy.
Tuy nhiên để đảm bảo cho quá trình và xác xuất cao nhất thì vẫn khuyến cáo là pin trên 50%

PhamQuang

Manager
mình mới mua con HD2 rom shiff 1.66.707.1 wwe. sao máy mình không đọc trang web tiếng việt được.
Hôm trước có đọc 1 phần mềm fix lỗi tiếng việt và hiển thị %pin của bác phạm quang nhưng giờ tìm hoài không thấy. bác nào biết đường link cho mình xin với.

Topic bạn cần tìm đây:

http://www.pdaviet.net/showthread.php?75970-THAY-ĐỔI-GIAO-DIỆN-VÀ-CHỨC-NĂNG-CHO-HD2-(Leo)

Đó là Topic thay đổi giao diện cho HD2 khi còn chưa có HSPL, chưa thể Up ROM Cook, chứ bây giờ ít ai cần vì Up ROM Cook sẽ giải quyết đc vấn đề bạn nêu ra.

PhamQuang

Manager

Hư phần cứng hay không thì mình không dám chắc nhưng chắc là đủ tuổi thọ cho tới khi HD3 ra mắt đấy. :D
Khi Cook ROM, phải Up đi Up lại hàng chục lần, nếu cứ chờ nạp PIN hơn 50% thì có mà chết. Cứ vào bootloader Up là nhanh và tiện nhất. :D

Status
Không mở trả lời sau này.