• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

THẮC MẮC VÀ THẢO LUẬN SỬ DỤNG HD2 (LEO) - P1

Status
Không mở trả lời sau này.

tataro

google map thì ok nhưng nso lấy dữ liệu từ iinternet mà chứ đâu lấy data GPS,nói đúng hơn là nó sử dụng A-GPS ,khi mình tick tick vào tùy chọn use GPS thì google map nó cứ báo seeking GPS signal,sattelite gì đó mình ko nhớ,cứ hiện dòng đấy hoài,vị trị thì đã định vị từ lâu bằng A-GPS rồi

snipervn

google map thì ok nhưng nso lấy dữ liệu từ iinternet mà chứ đâu lấy data GPS,nói đúng hơn là nó sử dụng A-GPS ,khi mình tick tick vào tùy chọn use GPS thì google map nó cứ báo seeking GPS signal,sattelite gì đó mình ko nhớ,cứ hiện dòng đấy hoài,vị trị thì đã định vị từ lâu bằng A-GPS rồi

Dữ liệu lấy từ Internet là các dữ liệu sau:
- Thông tin bản đồ;
- Thông tin mạng bạn đang sử dụng, từ đó xác định cây BTS (cột thu phát sóng di động) mà máy bạn đang connect. Chương trình định vị của máy sẽ tự xác định VỊ TRÍ TƯƠNG ĐỐI của bạn dựa trên nguyên tác 3 điểm của các cây BTS lân cận.

Do vậy, với dữ liệu từ Internet, vị trí của bạn báo trên google thường có khoảng cách sai số khá lớn (100-200m).

Khi bạn bật chế độ GPS, máy của bạn sẽ dò tìm tín hiệu của các vệ tinh bay... trên trời (bay cao lắm ấy), cùng lúc nó có thể bắt được sóng của rất nhiều vệ tinh khác nhau (có lúc lên đến hơn 20 cái). Dựa vào tín hiệu vệ tinh, máy sẽ xác định vị trí của bạn chính xác hơn, google thường báo sai số vị trí k hoảng 10-20m thôi. Để GPS hoạt động tốt, bạn nên đứng ngoài trời, trên đầu không có gì che khuất, còn chui trong nhà thì máy hầu như không bắt được sóng GPS và hay seeking suốt thôi.

chamcham737877

Mình chnứng minh cho bạn xem Google map dùng GPS nhé, tháo SIM ra rồi chỉ cần wifi vẫn xác định chính xác vị trí, nó ghi là 200m nhưng khi zoom lên mình thấy rất chính xác. Còn COM4 là dùng cho Externnal GPS tức là máy nào ko có GPS thì gắn ngoài, còn HD2 dùng COM0

tataro

Mình chnứng minh cho bạn xem Google map dùng GPS nhé, tháo SIM ra rồi chỉ cần wifi vẫn xác định chính xác vị trí, nó ghi là 200m nhưng khi zoom lên mình thấy rất chính xác. Còn COM4 là dùng cho Externnal GPS tức là máy nào ko có GPS thì gắn ngoài, còn HD2 dùng COM0

bác ơi,wifi là chính là nguồn internet đó bác à....chắc bác chưa phần biệt đc A-GPS với GPS hả?
A-GPS là Assits GPS có nghĩa là máy sẽ lấy dữ liệu vệ tinh thông qua internet như thế sẽ nhanh chóng định vị được vi trí hơn là chỉ sử dụng tín hiệu GPS, tín hiệu GPS là tín hiệu được phát ra từ vệ tinh của Mỹ bay xung quanh quỹ đạo trái đất tín hiệu này sẽ đc các thiết bị GPS bắt được từ đó định vị chính xác vị trí dưới mặt đất,tín hiệu GPS thường bị cản trở bởi các chướng ngại vật như nhà cao tầng,mái hiên,mây và các hiện tường thời tiết khác ảnh hưởng rất lớn đến tốc độ bắt tín hiệu GPS của thiết bị dưới mặt đất,cho nên mới sinh ra thêm A-GPS để cải thiện tốc độ bắt GPS như em đã nói trên,
tóm lại tín hiệu GPS hoàn toàn ko liên quan gì đến wifi internet gì hết,em biết sơ sơ là như vậy có gì sai thì bác chỉ bảo thêm

tataro

Dữ liệu lấy từ Internet là các dữ liệu sau:
- Thông tin bản đồ;
- Thông tin mạng bạn đang sử dụng, từ đó xác định cây BTS (cột thu phát sóng di động) mà máy bạn đang connect. Chương trình định vị của máy sẽ tự xác định VỊ TRÍ TƯƠNG ĐỐI của bạn dựa trên nguyên tác 3 điểm của các cây BTS lân cận.

Do vậy, với dữ liệu từ Internet, vị trí của bạn báo trên google thường có khoảng cách sai số khá lớn (100-200m).

Khi bạn bật chế độ GPS, máy của bạn sẽ dò tìm tín hiệu của các vệ tinh bay... trên trời (bay cao lắm ấy), cùng lúc nó có thể bắt được sóng của rất nhiều vệ tinh khác nhau (có lúc lên đến hơn 20 cái). Dựa vào tín hiệu vệ tinh, máy sẽ xác định vị trí của bạn chính xác hơn, google thường báo sai số vị trí k hoảng 10-20m thôi. Để GPS hoạt động tốt, bạn nên đứng ngoài trời, trên đầu không có gì che khuất, còn chui trong nhà thì máy hầu như không bắt được sóng GPS và hay seeking suốt thôi.
vâng em hoàn toàn đồng ý với y kiến ủa bác ,vấn đề là em ra ngoài trời nó cũng dò mãi seeking mãi mà ko ra:(

dai_atomlife

Các bạn cho mình hỏi, muốn kiểm tra phiên bản Scene là phiên bản bao nhiêu thì xem ở đâu?
thanks

chamcham737877

bác ơi,wifi là chính là nguồn internet đó bác à....chắc bác chưa phần biệt đc A-GPS với GPS hả?
A-GPS là Assits GPS có nghĩa là máy sẽ lấy dữ liệu vệ tinh thông qua internet như thế sẽ nhanh chóng định vị được vi trí hơn là chỉ sử dụng tín hiệu GPS, tín hiệu GPS là tín hiệu được phát ra từ vệ tinh của Mỹ bay xung quanh quỹ đạo trái đất tín hiệu này sẽ đc các thiết bị GPS bắt được từ đó định vị chính xác vị trí dưới mặt đất,tín hiệu GPS thường bị cản trở bởi các chướng ngại vật như nhà cao tầng,mái hiên,mây và các hiện tường thời tiết khác ảnh hưởng rất lớn đến tốc độ bắt tín hiệu GPS của thiết bị dưới mặt đất,cho nên mới sinh ra thêm A-GPS để cải thiện tốc độ bắt GPS như em đã nói trên,
tóm lại tín hiệu GPS hoàn toàn ko liên quan gì đến wifi internet gì hết,em biết sơ sơ là như vậy có gì sai thì bác chỉ bảo thêm
BẠN CỐ TÌNH KO HIỀU hay cần mình chụp screenshot của Vietmap coi nó dò đc những vệ tinh nào ? đơn giản như bạn nói thì ko cần GPS thì laptop hay máy tính bình thường có ADSL/wifi cũng tìm đc chính xác vị trí của bạn, vì nó ko dựa vào trạm BTS ???? gửi bạn tấm hình HD2 ko wifi/ ko GPRS, Vietmap vẫn có GPS nhé

Chỉnh sửa cuối:

venusian

Moderator
Các bạn cho mình hỏi, muốn kiểm tra phiên bản Scene là phiên bản bao nhiêu thì xem ở đâu?
thanks

Hình như cái bạn hỏi là Manila thì phải :-?
Nếu vậy thì vào tab setting -> about phone -> Software information ->Manila version
ko bít có đúng ý bạn hỏi ko

AnhPheCT

Hình như cái bạn hỏi là Manila thì phải :-?
Nếu vậy thì vào tab setting -> about phone -> Software information ->Manila version
ko bít có đúng ý bạn hỏi ko
Duple post!!! Chính xác rồi!! Làm gì mà Spam nhiều thế!!

dlamhn

MẤY BÁC CHO HỎI CÓ SOFT NÀO SẮP SẾP CÁC ICON TRÊN DESTOP CHO GỌN GÀNG LẠI, VD GAME CHO VÀO THƯ MỤC GAME, SÒT CHO VÀO THƯ MỤC SOFT....V.V

Bác dùng Resco Explorer vào Windows/start menu/programs/ tạo các thư mục theo chủ đề rồi move các file (có đuôi *.lik) vào các thư mục đó.
Một số soft để hidden, từ Resco Explorer bác vào Menu/option/browse/ rồi bỏ stick ở hidden file

metwa

BẠN CỐ TÌNH KO HIỀU hay cần mình chụp screenshot của Vietmap coi nó dò đc những vệ tinh nào ? đơn giản như bạn nói thì ko cần GPS thì laptop hay máy tính bình thường có ADSL/wifi cũng tìm đc chính xác vị trí của bạn, vì nó ko dựa vào trạm BTS ???? gửi bạn tấm hình HD2 ko wifi/ ko GPRS, Vietmap vẫn có GPS nhé

theo mình thấy thì khi dùng Vietmap thì không cần tới internet, nhưng dùng Google Maps thì phải có, nhất là khi để chế độ không ảnh nó load chậm bà cố luôn :D
Không biết có phải vậy không?

nguyen_hoang

cho mình hỏi là
HSPL 1.42 với 2.08 có khác biệt nhiều không nhỉ
mình vừa đọc bài thấy có nói 2.08 hỗ trợ cho rom Tmous tốt hơn
với cả thêm 1 câu là
đang ở HSPL 1.42 muốn lên 2.08 thì tiến hay bình thường như topic ở ngoài thôi phải không

ntt2006

cho mình hỏi là
HSPL 1.42 với 2.08 có khác biệt nhiều không nhỉ
mình vừa đọc bài thấy có nói 2.08 hỗ trợ cho rom Tmous tốt hơn
với cả thêm 1 câu là
đang ở HSPL 1.42 muốn lên 2.08 thì tiến hay bình thường như topic ở ngoài thôi phải không

Bên đây đã có giải đáp cho bạn rồi,bạn xem lại nha.

tataro

(????)

pó tay...ai mới là người ko chịu hiểu đây ? bài post của bác nôi dung mâu thuẫn, bài trước bác nói 1 đằng ,bài sau bác nói ngược lại lý lẽ của chính bác... thế thì tranh luận với bác kiểu nào đây...mình ko thích vạch lá tìm sâu trong bài post của bác ,nên chỉ nói chung như thế,bác tự hiểu lấy

chamcham737877

có mâu thuẫn gì đâu ?
Google map : cần GPS để xác định vị trí , cần wifi/gprs để DOWNLOAD bản đồ
Vietmap : cần GPS để xác định vị trí, bản đồ thì có sẵn trong máy rồi. Chính xác như bạn nói "tóm lại tín hiệu GPS hoàn toàn ko liên quan gì đến wifi internet gì hết" :) vì bạn nào nói là HD2 định vị qua vị trí trạm BTS nên mình chứng minh cho họ thấy thôi. Cheers

nhathuy007

Cho e hỏi về lỗi Yahoo trên HD2 !!

Cho hỏi tại sao con HD2 của e không xài Yahoo dc. Khi đang nhập thì bị báo lỗi. Máy chưa unlock. Còn nguyên xi từ T-Mobile.
Tiện thể cho e hỏi chỗ nào unlock đc và chắc cú xin chỉ giáo cho e luôn ạh. Hay chỉ cách cho e unlock cũng được. Thanks các bác nhiều.

dlamhn

có mâu thuẫn gì đâu ?
Google map : cần GPS để xác định vị trí , cần wifi/gprs để DOWNLOAD bản đồ
Vietmap : cần GPS để xác định vị trí, bản đồ thì có sẵn trong máy rồi. Chính xác như bạn nói "tóm lại tín hiệu GPS hoàn toàn ko liên quan gì đến wifi internet gì hết" :) vì bạn nào nói là HD2 định vị qua vị trí trạm BTS nên mình chứng minh cho họ thấy thôi. Cheers

Chuẩn ko cần chỉnh :D

manhphieu

Theo mình thì HD2 định vị bằng cả GPS và trạm BTS. Khi dùng Google Map thì nó định vị bằng BTS trước thì phải vì Google Map hiển thị vị trí khá nhanh ( bởi vì khi dùng VietMap cool start thì phải mất 1 lúc mới định vị đc). Tất nhiên Google Map dùng cả BTS và GPS, còn VietMap có lẽ chỉ dùng GPS để định vị.

Status
Không mở trả lời sau này.