• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

SKY A800S: ROOT - RECOVERY - UP ROM & CÁC VẤN ĐỀ LIÊN QUAN

atulaphan

Đúng là remove sang chỗ khác là mất BLT thật. Không biết PIN có cải thiện được ko? Mà test CPU spy ko đc là sao bác? Tôi tải CPU spy về cài xong ko chạy đc.

pin ở chế độ chờ cải thiện hơn hẳn nhé

kidraper9x

bác atula cho e hỏi khi e vào browser r vào appstore.vn để r tìm kiếm 1 app nào đó thì nó toàn thông báo lỗi submited "POSTDATA". như vậy là bị làm sao ạ?

kazeron2003

Mọi người cho em hỏi với, em muốn format máy, nếu em chọn: "Erase internal storage" thì có bị mất Root ko ạ ?

hamlam

nhờ bác Atulaphan giúp đỡ

mình up về mấy cái Rom 2.3.5 nhưng tất cả các rom này đều ko lưu được cái cấu hình APN 3G cua Mobifone, cứ cấu hình xong ấn Save lại xong nhưng lai ko thấy cái APN mình vừa Save đâu cả mới lạ, mấy bản 4.0.4 thì ko sao cả, bác biết lỗi này thì giúp mình cách khắc phục với. Thanks all.

nguyennhan1992

mình up về mấy cái Rom 2.3.5 nhưng tất cả các rom này đều ko lưu được cái cấu hình APN 3G cua Mobifone, cứ cấu hình xong ấn Save lại xong nhưng lai ko thấy cái APN mình vừa Save đâu cả mới lạ, mấy bản 4.0.4 thì ko sao cả, bác biết lỗi này thì giúp mình cách khắc phục với. Thanks all.

thêm xong không thấy thì restart lại là đc nhé

hugolina2

hỏi hỏi

Lúc sài bản 1.46 thì sài 3g ầm ầm khi up lên bản 4.0. 6.4 thì kg sử dụng dc . Atulaphan giúp mình cài lại 3g . Thank

kazeron2003

Mọi người cho em hỏi với, em muốn format máy, nếu em chọn: "Erase internal storage" thì có bị mất Root ko ạ ?

Mình đang xài thử CM9 V2, trước mắt thì thấy rất mượt và rất thích, Pin khi sử dụng đúng là khá ổn. Tuy nhiên mình tìm ko thấy chổ bật/tắt 3G như bản V6.6, máy tự bắt 3G nên khi ko sử dụng cũng khá nóng.

Muốn tắt 3G phải vô setting -> mobile network -> only 2G, rất mất thời gian. Có cách nào bật tắt 3G nhanh hơn ko ạ ? Mong mọi ng chỉ giúp mình với.:D

kidraper9x

Khuyến cáo ae tinh chỉnh rom để chế độ chờ khá hơn
- Vào cài đặt --> tuỳ chọn nhà phát triển , trong phần ứng dụng bạn tick vào tất cả, phần giới hạn quá trình nền chọn không có quá trình nền hoặc chỉ 1,2 ứng dụng tuỳ mọi người.
- AE hay khó chịu với thanh notification của CM9 không đầy đủ như rom của sky, bạn có thể tinh chỉnh bằng cách vào cài đặt, trong phần interface bạn chọn system --> Notification drawer --> Wiget buttons , tick vào nhưng phần bạn muốn đưa vào thành notification này. Sau đó vào phần Wiget buttons order để điều chỉnh vị trí nút như mình muốn.
- Giảm xung CPU ngay tại chính rom mà không cần cài phần mềm ngoài : bạn vào cài đặt --> performance ( gần cuối ) --> processor. Thay đổi xung như bạn mong muốn, lưu ý bạn không nên để cpu min thấp quá sẽ gây hơi lag, cpu max để tầm 756 đên 1080 là đẹp .

Mr_Xuan

RE: CPU Spy Plus

mình cài CPU spy plus

=======

Mình cài CPU Spy Plus rồi, nhưng test thấy báo lỗi thế này:

1. Mục Time in State

No staté file found. Are you sure your phone is compatible?

....

2. Kernel info

Linux version 3,0,8-perf....

Khi chạy hiện cảnh báo Có lỗi khi đọc thông tin: There was an error reading the CPU states file.

.....

Nhưng đang ktra xem PIN dùng thế nào?

Khôgn biết có cải thiện chút nào không? So với bản 2.19 V6.6 thì bản CM9 V1 và CM9 V2 này ngốn PIN hơn.

Atulaphan có cách nào khắc phục lỗi này thì tuyệt. 2 bản CM9 này dùng khá mượt chỉ mỗi tội PIN hơi chán.

Tks Atulaphan đã chia sẻ cho anh em. Mong sớm có bản rom mới khắc phục lỗi hao PIN nhanh. Mong chờ CM9 V3 hoàn chỉnh hơn...

Brgd. Mr Xuân

atulaphan

Bạn cài HiAPN global.apk, đừng cài đặt gì ở trong, rồi reset lại đt là ok.

nguyennhan1992

mình cài cm9 v2 quay video toàn bị lôi, dùng camera íc cũng vậy luôn, atulaphan cho mình hỏi dùng phần mềm nào thì quay đc nhỉ

bily95

Bác Autula ơi. Em nên lên bản v6.6 hay v6.4 bác nhỉ? Bản nòa ngon hơn bác? :-?

atulaphan

mình cài cm9 v2 quay video toàn bị lôi, dùng camera íc cũng vậy luôn, atulaphan cho mình hỏi dùng phần mềm nào thì quay đc nhỉ

camera của mình die lâu rùi nên ko thử đc, bạn thử camera 360 xem đc ko.
Bác Autula ơi. Em nên lên bản v6.6 hay v6.4 bác nhỉ? Bản nòa ngon hơn bác? :-?
bạn down cả 2 bản về cài rồi xem thích bản nào hơn. mình hay sd v6.6.

kidraper9x

đã có rom mới bên tinhte nên đem sang cho ae test
Rom được edit lại dựa trên bản Rom SnowFox CM9 Beta0.1
-Fix bluetooth
-Fix NFC
-Fix deepsleep
Pin chờ qua đêm 6 tiếng chế độ máy bay từ 1-2%, chờ chế độ bình thường 2.5-3 tiếng 1%
Pin khi sử dụng 2-3 phút 1%, chơi game có thể sẽ tốn pin hơn
Càng dùng lâu pin càng trâu

Lỗi:
1.Sau khi sử dụng bluetooth thì mất deepsleep
2.Reboot sẽ đưa về năm 1970
3.SMS chỉ 160kt
4.Lỗi màn hình chậm hiển thị khi gọi điện
5.Lỗi âm thanh khi gọi điện
Khắc phục:
1.Tắt bluetooth và reboot
2.Chỉnh lại ngày giờ hoặc bật 3g để tự động lấy ngày giờ của nhà mạng rồi tắt 3g
3.Vào setting của tin nhắn và check vào SMS split, khi nhắn tin lớn hơn 160kt thì tin nhắn sẽ được chia nhỏ và lần lượt được gửi đi
4.Trước khi áp vào tai nghe thì nhấn Power để tắt màn hình, nhấn vào 1 lần nữa để mở màn hình
5.Do âm thanh tại mức âm thanh thứ 2 từ lớn đến nhỏ không hoạt động khi nghe gọi nên chỉ cần tránh mức âm thanh đó ra là được

Yêu cầu: Máy đã root và cài recovery

Link Rom
Part 1
Part 2
Part 3
Down về giải nén được file zip, chép vào bộ nhớ máy
Đưa máy về recovery
-wipe data/factory reset
-wipe cache partition
-advanced > Wipe Davik Cache, Wipe Battery Stats
-mounts and storage > format /system
Cài rom như rom zip
Reboot
Sau khi cài đặt xong reboot thêm 1 lần nữa.

*Chú ý: Tuyệt đối không flash file fix của bản CM9 Beta0.1

Để tiết kiệm pin, nên dùng phần mềm sau:
1. BatteryCalibration, cách dùng
Sử dụng máy bình thường đến khi cạn sach pin và máy tự tắt nguồn, không chơi game để tránh hiện tượng pin ảo.
Mở máy rồi cắm sạc cho đến khi đầy 100%
Vào BatteryCalibration và nhấn vào Battery Calibration
Rút sạc và thoát chương trình
Chỉ cần làm 1 lần là đủ
2. CPU Sleeper
3. No-frills CPU Control
Chỉnh thông số như sau:
Max.clock freq 1.242GHz (khuyên dùng)
Min.clock freq 192 MHz
Governor ondemand
I/O noop
Check vào Apply on boot rồi Apply
Ngoài ra có thể sử dụng thêm các phần mềm khác nhưng theo mình chỉ làm tốn ram mà thôi

Mr_Xuan

Cảm nhận sau khi dùng 2 ngày bản CM9 V2

Cảm nhận sau khi dùng 2 ngày bản CM9 V2.

Ưu điểm: Chạy mượt, Fix hầu như các lỗi.
Tin nhắn 160kt OK;
BLT OK;
3G OK
...

Nhược điểm:

PIN vẫn ngốn kinh khủng mặc dù áp dụng mọi biện pháp tiết kiệm PIN. thời lượng PIN bản này thua bản 2.19 V6.6
Wifi chạy rất chập chờn, lúc được lúc không trong khi 3G không vấn đề gì.

Không gọi được cuộc gọi Video - Video call

Thi thoảng có cuộc gọi bị lỗi, người nhận không nghe thấy mình nói gì hoặc đôi khi lỗi tắt màn hình khi gọi điện.

Vài lời nhận xét, Mong chủ thớt khắc phục trong bản rom phiên bản kế tiếp.

Tks atulaphan - chủ thớt nhé... Mong chờ CM9 V3 chất lượng hơn ^^

=================================================
pin ở chế độ chờ cải thiện hơn hẳn nhé

Chỉnh sửa cuối:

bily95

Vậy cứ theo bác vậy :D E mới dùg cảm nhận k thể = bác đc ;;)

Slump

Lỗi khởi động lại

Bác ơi, em cài bản V6.6 vẫn bị lỗi khởi động lại khi pin <30%, Có cách nào khắc phục lỗi này không ạ?

slamdunk

Bác ơi, em cài bản V6.6 vẫn bị lỗi khởi động lại khi pin <30%, Có cách nào khắc phục lỗi này không ạ?

Bạn xem lại pin nhé, máy mình cũng bị nhưng là do pin, mình đổi cục pin khác thì không bị nữa. Nếu bạn không có pin khác thì thử chỉnh chế độ power saver nhé, nếu bị reset khi dưới 30% thì chỉnh power saver mức 30% nó sẽ ít bị lỗi khởi động hơn.

kidraper9x

Bác atula xem bên tt có bản rom cm9 của laphicau. Bản này ko cần xóa bluetooth để deepsleep. Nhưng mà vào web bawfg wifi thì 1 luk sau out ra là ko connect đc. Dù là browser hay chplay. Bác xem qua bản rom này r fĩ cho hoàn chỉnh đc ko? Thank bác