• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

N97 RM-505 CFW C6 by Ntv_79 - Nhanh mượt tuyệt vời! [Fullfix 20.03.2011]

Ntv_79

Có 2 cách sửa lỗi đèn flash là :
Cách 1 : Bạn ra tiệm mua bút màu đỏ ( hoặc đánh móng tay màu đỏ ) tô vào giáp chỗ đèn flash
>>> cách này vài hôm trc mình đã làm và chụp ảnh đêm ( k có ánh sáng ) chỉ mỗi ánh sáng của flash thì ảnh chụp đã không bị nhoè nữa nhưng vẫn có chút lấm tấm của toàn bức ảnh >>> hiệu quả đc 80%

Nhưng hôm qua mình ngồi mầy mò và đã dùng cách 2 và hiệu quả 100% - đúng vs bản chất của N97 - --> sẽ không e ngại vs các máy # khi chụp đêm nữa - chụp ảnh ngày cũng nét hơn nhiều :) . không dài dòng nữa mình đi vào vấn đề . Đầu tiên bạn chuẩn bị 1 cái dây điện 1 lõi bằng đồng -> tách lấy lõi và dùng làm cách bẩy camera ra >>> Bẩy ra đc và đừng e ngại vì cái phần camera đó là do nhà thiết kế dùng băng dích 2 mặt >>> khi đã tháo ra rùi thì bạn cắt bỏ phần flash + ô tròn >>> ( 1 tấm màng đó ) ---> sau đó nếu muốn chắc như ban đầu thì dán thêm băng dính 2 mặt vào và lắp lại bình thường . khi đó camera sẽ k bị dào chắn gây phản xạ ánh sáng vào ống kính nữa ..... Nếu bạn còn thắc mắc chỗ nào nữa thì post mình sẽ chỉ ( hihi cái này mới làm chắc là khó khăn :p - Mình mò mất 3h :p )

Trước đây mình đã thử che chắn rồi bôi vẽ các kiểu rồi nhưng không ăn thua vẫn bị một phía sáng hơn. Nhưng nghe bạn thử bóc nắp ra, cũng thử các kiểu mà vẫn không ăn thua. Trong khi bỏ hẳn cái nắp mặt đi thì đúng là chụp rất đẹp luôn!!
Nên ko biết xử lý cái kính trước đèn flash thế nào để OK cả.

Có nắp

Không có nắp

ntv , cách nào để thay các link bookmarks trong web vậy , tìm mãi k ra cái này :(

Bạn xem file: BookmarkImportSample.txt trong rof2/data ở bản của mình nhé!

Chỉnh sửa cuối:

minhtien1810

anh ơi , e làm đúng như a nói sao khi nó báo " done " máy e mở ko lên luôn rồi , sạc pin cũng ko lên , bị jì vậy a , có phải đứt dây nguồn ko vậy , trứoc khi flash máy vẫn sài ngon, flash xong bị vậy lun hix hix

kun_ntu

lại nói cái lỗi camera. chiều nay mình đã làm hết lỗi. ko phải bỏ đi màng chắn như bác ntv làm đâu. ảnh bị trắng gần một nửa theo mình là do mặt gương bị trầy, nên nó phản hồi ánh sáng của đèn flash. như vậy chỉ cần ko còn trầy nữa là xong. chiều nay mình đã tháo mặt gương ra, và đem nó ra tiệm mài bóng đồng hồ, đưa cho thợ mài bóng lại, rồi thì dùng rũa cưa (rũa 3 cạnh) rũa phần nắp camera lõm xuống ở phần giữa để tránh nắp tiếp xúc với mặt gương camera. sau khi làm 2 việc đó. lắp ráp lại và chụp hình thì ảnh không bị trắng một phần nữa. cách này sau khi làm xong, nhìn vẫn như cũ, và vì được thợ đồng hồ mài bóng mặt gương, nên nhìn như mới mua. tuyệt vời đó, và vì đã mài lõm nắp trượt đóng camera nên sẽ có thể ít bị trầy mặt gương nữa.chúc mọi người thành công.

[=========> Bổ sung bài viết <=========] 5 minutes:

mà bác ntv ơi! cho em hỏi chút nhe! không biết em N97 của em đôi khi cảm ứng không nhạy lắm vào thời điểm mở bàn phím. khi đi xe máy, bỏ nó vào túi, nếu có cuộc gọi, hoặc tin nhắn, hoặc lấy ra xem giờ. thế mà swipe to unlock sao mà có lúc không được. phải đợi 5 đến 10 giây, hoặc bấm vào phím trắng vài lần thì swipe mới được. như vậy là lỗi phần cứng hay phần mềm vậy bác?

Chỉnh sửa cuối:

minhtien1810

júp e gấp bác ơi hix hix , đè nút power nó ko rung gì hết , ko làm cách nào để nó lên nguồn

ryanred

hix em có hai nick yahoo mà nếu dùng slick là em chịu chít hix. nhưng thui có parlingo ùi ko còn lăn tăn nữa hihihi

Ntv_79

lại nói cái lỗi camera. chiều nay mình đã làm hết lỗi. ko phải bỏ đi màng chắn như bác ntv làm đâu. ảnh bị trắng gần một nửa theo mình là do mặt gương bị trầy, nên nó phản hồi ánh sáng của đèn flash. như vậy chỉ cần ko còn trầy nữa là xong. chiều nay mình đã tháo mặt gương ra, và đem nó ra tiệm mài bóng đồng hồ, đưa cho thợ mài bóng lại, rồi thì dùng rũa cưa (rũa 3 cạnh) rũa phần nắp camera lõm xuống ở phần giữa để tránh nắp tiếp xúc với mặt gương camera. sau khi làm 2 việc đó. lắp ráp lại và chụp hình thì ảnh không bị trắng một phần nữa. cách này sau khi làm xong, nhìn vẫn như cũ, và vì được thợ đồng hồ mài bóng mặt gương, nên nhìn như mới mua. tuyệt vời đó, và vì đã mài lõm nắp trượt đóng camera nên sẽ có thể ít bị trầy mặt gương nữa.chúc mọi người thành công.

[=========> Bổ sung bài viết <=========] 5 minutes:

mà bác ntv ơi! cho em hỏi chút nhe! không biết em N97 của em đôi khi cảm ứng không nhạy lắm vào thời điểm mở bàn phím. khi đi xe máy, bỏ nó vào túi, nếu có cuộc gọi, hoặc tin nhắn, hoặc lấy ra xem giờ. thế mà swipe to unlock sao mà có lúc không được. phải đợi 5 đến 10 giây, hoặc bấm vào phím trắng vài lần thì swipe mới được. như vậy là lỗi phần cứng hay phần mềm vậy bác?

Cầu kỳ với cái camera quá heng. Rất cẩn thận. Mình thì đang tính lấy dao cắt béng cái khu vực gương của flash đi rồi dán cái băng dính vào:D

Còn vụ kia có thể là do xung đột phần mềm nào đó chăng? Bạn nên format bộ nhớ thẻ, 32G rồi for mat máy lại để kiểm tra xem! Nếu swipe vẫn bị và bị thường xuyên thì tắt nó đi rồi dùng 1 phần mềm mở khóa khác. Dùng mykeylock mở bằng cảm biến chẳng hạn.

anh ơi , e làm đúng như a nói sao khi nó báo " done " máy e mở ko lên luôn rồi , sạc pin cũng ko lên , bị jì vậy a , có phải đứt dây nguồn ko vậy , trứoc khi flash máy vẫn sài ngon, flash xong bị vậy lun hix hix

júp e gấp bác ơi hix hix , đè nút power nó ko rung gì hết , ko làm cách nào để nó lên nguồn

Bình tĩnh bạn! Không sao đâu. Chắc là do bạn đã không làm đúng hướng dẫn. Có thể là là đã copy đè file của mình vào folder RM 505 cũ nên thừa file chăng?

Bạn xóa hết folder RM 505 cũ trong đường dẫn jaf đi. Down bản beta4 của mình về trong đó đã có folder RM 505 và bạn copy vào đường dẫn để jaf. Sau đó down file beta6 về copy đè vào và FLASH bình thường sẽ OK thôi.

hix em có hai nick yahoo mà nếu dùng slick là em chịu chít hix. nhưng thui có parlingo ùi ko còn lăn tăn nữa hihihi
Vậy là beta6 OK rồi ha!

trungnv2803

Vẫn bị lỗi bản jaf

Nó chỉ có 7 file thôi bạn à! File fof3 tích hợp vào rof2 luôn rồi. Bạn hãy xóa folder RM-505 cũ của bạn đi rồi copy nguyên folder RM 505 ở bản beta4 của mình vào. sau đó thích bản nào tiếp theo thì chỉ việc copy đè vào đó rồi thử lại xem sao? Bạn đã jaf trước đó rồi, thì chắc cũng dễ xác định vấn đề lỗi do đâu! Chúc thành công!
Mình chuyển đến 5 máy, dùng qua tất cả các win khác nhau rồi mà vẫn bị báo lỗi của jaf như trên, kể cả jaf bằng dead phone lẫn không dead phone đều bị báo lỗi như vậy, đã down tất cả các bản jaf có trên mạng về đều mắc đúng lỗi đó, thay cả dây cab cũng vẫn bị hiện tượng như vậy. Không hiểu là lỗi gì? Có ai giúp được mình không? Trước kia mình dùng bản cfw 7 của bạn. Bây giờ lại báo lỗi như trên. Cám ơn bạn nhiều.:-?

Ntv_79

Mình chuyển đến 5 máy, dùng qua tất cả các win khác nhau rồi mà vẫn bị báo lỗi của jaf như trên, kể cả jaf bằng dead phone lẫn không dead phone đều bị báo lỗi như vậy, đã down tất cả các bản jaf có trên mạng về đều mắc đúng lỗi đó, thay cả dây cab cũng vẫn bị hiện tượng như vậy. Không hiểu là lỗi gì? Có ai giúp được mình không? Trước kia mình dùng bản cfw 7 của bạn. Bây giờ lại báo lỗi như trên. Cám ơn bạn nhiều.:-?

Bạn đã kiểm tra lại các file chưa? Tốt nhất là down lại các file fw gốc và thử flash lại xem. Vì có thể copy nhiều dẫn đến sai/lỗi file thôi

trungnv2803

Bạn đã kiểm tra lại các file chưa? Tốt nhất là down lại các file fw gốc và thử flash lại xem. Vì có thể copy nhiều dẫn đến sai/lỗi file thôi

Cái cơ bản là nó chưa vào được flash thì đã bị báo lỗi rồi bạn ạ! Mình đã chuyển cap kết nối, chuyển hệ điều hành cài jaf thế mà nó vẫn báo lỗi như vậy. Thế mới khó chịu chứ!:|

binh24

Fix FM transmit

Ai dùng bản gốc chạy phần mềm này (đính kèm)
Chạy phần mềm FM transmit 1 lúc rồi thoát
Gửi file log nó tạo trong bộ nhớ (máy hoặc thẻ nhớ) lên đây cho mình với :)
Rất mong sự giúp đỡ của các bạn :)
Binh24

minhtien1810

cái thư mục rm505 của em nó tùm lum bản hết từ bản v20 v21 rùi 22 nhìu nhìn hoa cả mắt , e ko có thư mục riêng của v22 , đúng là e chép đè rùi , hix , mà bây giờ bấm đè nút power nó ko rung gì hết, sạc cũng ko lên nguồn luôn, có jaf dc ko a
- E đã thử xóa hết cái thư mục RM-505 , và copy thư mục beta 4 như a nói vào trong phần products , e jaf nhưng nó kiu press power mà nút đó bây giờ bấm ko rung ko lên màn hình rùi

Chỉnh sửa cuối:

kun_ntu

ntv ơi! làm sao để tắt swipe vậy? thực sự mình đã format và làm rồi, đôi khi không cài phần mềm gì cũng vẫn vậy. máy mới có hiện tượng đó vào đợt trước tết vài ngày. sau khi cài bản cfw10. không biết sao nữa. có lẽ là do xung đột phần mềm.nhưng không hiểu sao cứ ra đường thì bị, mà vào nhà thì lại không bị gì cả. thôi thì cứ tắt đi cho xong. chỉ mình cách tắt nhe! cảm ơn.

nxhoang90

cái thư mục rm505 của em nó tùm lum bản hết từ bản v20 v21 rùi 22 nhìu nhìn hoa cả mắt , e ko có thư mục riêng của v22 , đúng là e chép đè rùi , hix , mà bây giờ bấm đè nút power nó ko rung gì hết, sạc cũng ko lên nguồn luôn, có jaf dc ko a
- E đã thử xóa hết cái thư mục RM-505 , và copy thư mục beta 4 như a nói vào trong phần products , e jaf nhưng nó kiu press power mà nút đó bây giờ bấm ko rung ko lên màn hình rùi

pác xóa sạch tất cả đi , tải các file trên về thôi , k chép đè gì cả , rùi flash lại ở chế độ dead usb đi , khi phone báo PRESS POWER ON NOW thì nhanh tay cắm cáp vào thui , k cần phải nhấn nguồn , vậy là xong

trungnv2803

Ai có bộ jaf chuẩn cho mình xin với nhỉ. Hy vọng rằng bộ jaf chuẩn thì máy của mình không bị lỗi như vậy nữa. Cám ơn nhiều

Gabybh

Ai có bộ jaf chuẩn cho mình xin với nhỉ. Hy vọng rằng bộ jaf chuẩn thì máy của mình không bị lỗi như vậy nữa. Cám ơn nhiều

Bạn vào trang này down FW gốc của n97 hoặc dùng navifirm down cũng đc. http://www.btusers.com.ar/nan/nokia/#1043532750
JAF thì down trong các topic khác . Nên đọc kỹ cách hack, nói chung tương đối đơn giản. nhớ format cả máy cả thẻ 32g, chắc bạn sẽ hết lỗi

datvangiang

Trước đây mình đã thử che chắn rồi bôi vẽ các kiểu rồi nhưng không ăn thua vẫn bị một phía sáng hơn. Nhưng nghe bạn thử bóc nắp ra, cũng thử các kiểu mà vẫn không ăn thua. Trong khi bỏ hẳn cái nắp mặt đi thì đúng là chụp rất đẹp luôn!!
Nên ko biết xử lý cái kính trước đèn flash thế nào để OK cả.

Có nắp

Không có nắp

Bạn xem file: BookmarkImportSample.txt trong rof2/data ở bản của mình nhé!

E thấy a bảo cắt cái flash đi và dán băng dính vào chỗ đó thì hoàn toàn không được đâu a . Nó do 1 tấm màn chắn rất nhỏ che ở trên ( kính đó thiết kế bị lỗi - khi chụp flash sáng sẽ phản xạ vào lõi camera . )

Đầu tiên e bóc tất cả ra thì chụp nét không còn 1 lỗi gì - Camera Ok 100 % đúng vs tiêu chuẩn 5mb của nó . sau đó e mầy mò nghĩ cách :
Giả tưởng đó là do cái flash quá phẳng vs camera nên đã cắt bỏ cái tấm flash ở trên ra để đèn flash lõm vào bên trong . >> kết quá vẫn y nguyên - vẫn lỗi.

Sau đó e mới phát hiện là nó do lớp màng mỏng ngay ở trên cùng ...

và rồi sau đó phát hiện lớp màng mỏng đó cũng đc dán băng dính 2 mặt ---> thế nên e bóc tất cả lớp màng mỏng ra rồi cắt lớp màng mỏng che chỗ camera ----> sau đó chỉnh chu lại camera về hiện trạng ban đầu --> đóng gói sản phẩm :p và camera ok - Mỹ quan thì không mở nắp thì vẫn đẹp như thường - mở nắp camera thì cũng đẹp tương đối :p . A chỉ e web up ảnh e up ảnh camera n97 của e cho mọi ng cùng coi và fix .

minhtien1810

pác xóa sạch tất cả đi , tải các file trên về thôi , k chép đè gì cả , rùi flash lại ở chế độ dead usb đi , khi phone báo PRESS POWER ON NOW thì nhanh tay cắm cáp vào thui , k cần phải nhấn nguồn , vậy là xong

bó tay thôi bác ơi , e tick vào ô deadphone với manual flash rùi chọn uni bấm flash, nó báo cái bảng yes/no gì đó , e rút cáp ra rùi nhanh tay bấm yes đồng thời gắn cáp vào lúc nó báo press power on now vẫn báo not found , cắm cáp vào đèn sạc cháy nhưng màn hình đen thui,(e nhớ là trước khi flash e quên format máy :(( )