• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

N97 RM-505 CFW C6 by Ntv_79 - Nhanh mượt tuyệt vời! [Fullfix 20.03.2011]

Gabybh

bó tay thôi bác ơi , e tick vào ô deadphone với manual flash rùi chọn uni bấm flash, nó báo cái bảng yes/no gì đó , e rút cáp ra rùi nhanh tay bấm yes đồng thời gắn cáp vào lúc nó báo press power on now vẫn báo not found , cắm cáp vào đèn sạc cháy nhưng màn hình đen thui,(e nhớ là trước khi flash e quên format máy :(( )

Bạn đã đọc kỹ topic hướng dẫn flash chưa? máy tính p cải đủ nokia pc suit, NSU. Khi JAF bạn tick mấy ô dead usb, manual flash, factory set. chọn use ini sẽ hiện ra fone model , chọn N97. rôỉ bấm nut Flash thôi ( ko cần bấm inF) . máy sẽ hiện ra cảnh báo, bấm ok chờ vài giây sẽ hiện ra 1 cảnh báo nữa có "can't make imei back up, continue?" lúc này bạn chuẩn bị sẵn cáp usb kề vào khe cắm khi nhấn OK phát thì p nhanh tay cắm cáp usb vào máy lúc nó hiện ra chữ press power on now, nêwu ok thì sẽ đc fone found , ko thì làm lại vài lần.
hy vọng bạn sớm ok

vuchicuong123

E thấy a bảo cắt cái flash đi và dán băng dính vào chỗ đó thì hoàn toàn không được đâu a . Nó do 1 tấm màn chắn rất nhỏ che ở trên ( kính đó thiết kế bị lỗi - khi chụp flash sáng sẽ phản xạ vào lõi camera . )

Đầu tiên e bóc tất cả ra thì chụp nét không còn 1 lỗi gì - Camera Ok 100 % đúng vs tiêu chuẩn 5mb của nó . sau đó e mầy mò nghĩ cách :
Giả tưởng đó là do cái flash quá phẳng vs camera nên đã cắt bỏ cái tấm flash ở trên ra để đèn flash lõm vào bên trong . >> kết quá vẫn y nguyên - vẫn lỗi.

Sau đó e mới phát hiện là nó do lớp màng mỏng ngay ở trên cùng ...

và rồi sau đó phát hiện lớp màng mỏng đó cũng đc dán băng dính 2 mặt ---> thế nên e bóc tất cả lớp màng mỏng ra rồi cắt lớp màng mỏng che chỗ camera ----> sau đó chỉnh chu lại camera về hiện trạng ban đầu --> đóng gói sản phẩm :p và camera ok - Mỹ quan thì không mở nắp thì vẫn đẹp như thường - mở nắp camera thì cũng đẹp tương đối :p . A chỉ e web up ảnh e up ảnh camera n97 của e cho mọi ng cùng coi và fix .

ban lam 1 video huong dan moi nguoi cung lam di.

Ntv_79

E thấy a bảo cắt cái flash đi và dán băng dính vào chỗ đó thì hoàn toàn không được đâu a . Nó do 1 tấm màn chắn rất nhỏ che ở trên ( kính đó thiết kế bị lỗi - khi chụp flash sáng sẽ phản xạ vào lõi camera . )

Đầu tiên e bóc tất cả ra thì chụp nét không còn 1 lỗi gì - Camera Ok 100 % đúng vs tiêu chuẩn 5mb của nó . sau đó e mầy mò nghĩ cách :
Giả tưởng đó là do cái flash quá phẳng vs camera nên đã cắt bỏ cái tấm flash ở trên ra để đèn flash lõm vào bên trong . >> kết quá vẫn y nguyên - vẫn lỗi.

và rồi sau đó phát hiện lớp màng mỏng đó cũng đc dán băng dính 2 mặt ---> thế nên e bóc tất cả lớp màng mỏng ra rồi cắt lớp màng mỏng che chỗ camera ----> sau đó chỉnh chu lại camera về hiện trạng ban đầu --> đóng gói sản phẩm :p và camera ok - Mỹ quan thì không mở nắp thì vẫn đẹp như thường - mở nắp camera thì cũng đẹp tương đối :p . A chỉ e web up ảnh e up ảnh camera n97 của e cho mọi ng cùng coi và fix .

Bạn up ảnh lên photobooket.net hoặc upanhnhanh.com rồi copy link vào bài viết cho cụ thể để mọi người chiêm ngưỡng sản phẩm, dễ hình dung và có thể làm theo!!

0minh0

ban NTv_79 oi. cho minh xin ban Rombatcher phien ban moi nhat voi.minh tim ko thay .thank

0minh0

hjx.ban Ntv_79 oi.bản này ko cài đc Quickoffice .Nó đòi cài bản chuẩn trc.minh tìm ko dc.bạn tìm giúp mình dc ko.mà mình chạy bản c6 này thấy mất khả năng bôi đen văn bản bạn ah

Chỉnh sửa cuối:

Ntv_79

ban NTv_79 oi. cho minh xin ban Rombatcher phien ban moi nhat voi.minh tim ko thay .thank
RP thì bạn google cái là có thôi mà, cần thì thêm chữ pdaviet vào nữa là sẽ có!

Cái này mình không bao giờ dùng nên mình cũng không quan tâm cho lắm ,cộng đòng N97 đang quan tâm đến lõi tắt màn hình khi chưa khóa mà chạm màn hình không sáng ,mà cứ phải bấm phím cứng .Bạn có thể fix lỗi này được không .THANKS

Chạm màn hình sáng lại bình thường mà bạn! Bạn làm theo hướng dẫn mấy bài trước xem nhé: Cài đặt thời gian khóa phím cho swipe cao lên (3 phút chẳng hạn), thời gian tắt đèn màn hình thấp đi (mặc định là 60s) sao đó test xem và cho mình biết. Nếu không được mình sẽ up bản fix cái đó cho. Vì mình giờ đang OK, lại bận rộn nhiều việc nên ngại flash quá. Bạn nào test cái FM của binh24 rồi cho mình biết kết quả. Mình ra bản FINAL luôn một thể!!

Chỉnh sửa cuối:

minhtien1810

Bạn đã đọc kỹ topic hướng dẫn flash chưa? máy tính p cải đủ nokia pc suit, NSU. Khi JAF bạn tick mấy ô dead usb, manual flash, factory set. chọn use ini sẽ hiện ra fone model , chọn N97. rôỉ bấm nut Flash thôi ( ko cần bấm inF) . máy sẽ hiện ra cảnh báo, bấm ok chờ vài giây sẽ hiện ra 1 cảnh báo nữa có "can't make imei back up, continue?" lúc này bạn chuẩn bị sẵn cáp usb kề vào khe cắm khi nhấn OK phát thì p nhanh tay cắm cáp usb vào máy lúc nó hiện ra chữ press power on now, nêwu ok thì sẽ đc fone found , ko thì làm lại vài lần.
hy vọng bạn sớm ok

mình đã flash tới 13 bản của a ntv rùi bạn , ko fải lần đầu đâu bạn à , bởi làm ko dc mình mới thắc mắc đó .

dzzung34

RP thì bạn google cái là có thôi mà, cần thì thêm chữ pdaviet vào nữa là sẽ có!

Chạm màn hình sáng lại bình thường mà bạn! Bạn làm theo hướng dẫn mấy bài trước xem nhé: Cài đặt thời gian khóa phím cho swipe cao lên (3 phút chẳng hạn), thời gian tắt đèn màn hình thấp đi (mặc định là 60s) sao đó test xem và cho mình biết. Nếu không được mình sẽ up bản fix cái đó cho. Vì mình giờ đang OK, lại bận rộn nhiều việc nên ngại flash quá. Bạn nào test cái FM của binh24 rồi cho mình biết kết quả. Mình ra bản FINAL luôn một thể!!

Mình đã làm theo hướng dẫn của bạn ,nhưng vẫn phải bấm phím cứng .

Ntv_79

hjx.ban Ntv_79 oi.bản này ko cài đc Quickoffice .Nó đòi cài bản chuẩn trc.minh tìm ko dc.bạn tìm giúp mình dc ko.mà mình chạy bản c6 này thấy mất khả năng bôi đen văn bản bạn ah
Bôi đen bình thường mà bạn. Office thì không có nên phải kiếm bộ nào có kèm cả bộ chuẩn trước rồi cài. Mình thì ko sài QuickOffice nữa mà sài Office suite (nhiều cái hay hơn QuickOffice đó). Google nhé!

Mình đã làm theo hướng dẫn của bạn ,nhưng vẫn phải bấm phím cứng .
OK, vậy để lúc nào rảnh và mạng tốt (mạng mấy hôm nay chập chờn quá) mình up bản mình đang dùng cho. OK hết trừ FM mà. Nhưng mà mặc định cái swipetounlock nó ở chế độ auto là nó khóa rất nhanh, nên khi nó đã khóa thì chạm nó sẽ không sáng, vì vậy, phải set cho thời gian khóa của nó sau 1 phút hoặc cho cái sáng màn hình ít hơn 1 phút. Như vậy sẽ có khoảng thời gian dư ra giữa tắt màn hình và khóa phím. Khoảng thời gian đó chạm màn hình mới sáng trở lại. Tốt nhất là để swipe tự khóa khoảng 1 phút 30 trở lên!

mình đã flash tới 13 bản của a ntv rùi bạn , ko fải lần đầu đâu bạn à , bởi làm ko dc mình mới thắc mắc đó .
Mình biết bạn đã flash nhiều nên đã hướng dẫn bạn ở bài trước. Không biết bạn làm theo và kết quả thế nào. Thông thường lỗi đang flash bình thường mà không nhận thì chắc chắn là do sai hoặc thiếu file thôi. Bạn thử kiểm tra lại các file cẩn thận và làm lại nhé!
cái thư mục rm505 của em nó tùm lum bản hết từ bản v20 v21 rùi 22 nhìu nhìn hoa cả mắt , e ko có thư mục riêng của v22 , đúng là e chép đè rùi , hix , mà bây giờ bấm đè nút power nó ko rung gì hết, sạc cũng ko lên nguồn luôn, có jaf dc ko a
- E đã thử xóa hết cái thư mục RM-505 , và copy thư mục beta 4 như a nói vào trong phần products , e jaf nhưng nó kiu press power mà nút đó bây giờ bấm ko rung ko lên màn hình rùi
Úi trời, jaf 13 bản rùi mà còn quan tâm đến chữ press power là sao? Up ở dead usb thì cứ coi như điện thoại đã die rùi. Đen xì, bấm nút nguồn ko rung. Kệ nó. Kiểm tra kỹ các file đúng đường dẫn, làm các thủ tục jaf bình thường. Rút cáp, đến lúc bảng WARNING, cắm cáp vào, bấm YES. Làm đi làm lại vài lần là OK.
Mà lưu ý là không phải bưng nguyên cái folder beta4 vào products đâu nhé! Bên trong folder đó là folder RM-505. Copy folder RM-505 đó vào products!

NTV_79 có FW mới fix FM rồi đấy bên binh 24 ấy

rỗi thì pots cho mình cái hiệu ứng bản đêm 9.3 cái nha:p

Fix đâu mà fix, binh24 vừa xác nhận là chưa hoạt động. Và mình cũng vừa test xong. Vẫn ko hoạt động! Hic.
Hiệu ứng bạn tự lấy trong bản của mình đi. Mạng lởm ngại post lắm.

Nát cái camera rồi mới phát hiện ra nguyên nhân gốc dễ của vấn đề! Cứ đổ oan cho cái kính mặt đèn flash. Thực ra không phải cái đó mà là do cái lớp kính mặt trên cùng. Tức là nó do cái lớp mặt trên cùng (lớp mặt bị xước ấy - lớp này cũng dán băng dính 2 mặt) nên cậy ra được. Do ánh sáng flash nó đi vào lòng cái lớp kính mặt đó (vì chỗ đèn flash lại đem cắt cái lớp này đi nên sờ hơi lõm đó). Nên mới có giải pháp bôi đen cái mép kính xung quanh lỗ flash đó nhưng không triệt để vì bôi cũng chỉ ngăn được 1 chút ánh sáng thôi. Bóc cái lớp mặt đó đi là OK, chụp nét đúng bản chất!!!. Nhưng lấy gì che bụi camera đây?
thế nên e bóc tất cả lớp màng mỏng ra rồi cắt lớp màng mỏng che chỗ camera ----> sau đó chỉnh chu lại camera về hiện trạng ban đầu --> đóng gói sản phẩm :p và camera ok
Vậy chứ cắt đi rồi lấy gì che mặt camera? Mà có lắp thêm tấm gì khít vào đó thì chắc sẽ bị tương tự. Chắc là phải một tấm mà không khoét lỗ chỗ đèn flash sẽ ổn! Nhưng làm thế nào để coi đẹp thì là cả một vấn đề! Bạn làm nhìn được thì chụp ảnh cho mọi người coi sao!!!

Chỉnh sửa cuối:

lebonghoatan

@Ntv_79
Máy mình ko hiểu sao Flash mấy bản gốc vs C6 này khi có cuộc gọi nhỡ hay tin nhắn mới 2 phím xanh đỏ ko sáng. có phím menu sáng ah, mà cái phím đó sáng khó thất lắm ^^ Có bạn nào bị giống mình không?
Có cách nào khắc phục dc ko
Thanks all :)

naul1497

Hiện tại vẫn chưa Fix đc :(
Có lẽ tạm ngừng tại đây thôi !

Tiếc thật, N97 có cái FM Tranmister để lòe máy khác mà giờ không xài được thì tiếc quá. Đành ngậm ngùi quay lại bản cfw #13 của bác ntv_79, tốc độ cũng khoảng 8/10, nhưng quan trọng là có FM và là firmware của máy nên ổn định hơn. :(

dzzung34

@Ntv_79
Máy mình ko hiểu sao Flash mấy bản gốc vs C6 này khi có cuộc gọi nhỡ hay tin nhắn mới 2 phím xanh đỏ ko sáng. có phím menu sáng ah, mà cái phím đó sáng khó thất lắm ^^ Có bạn nào bị giống mình không?
Có cách nào khắc phục dc ko
Thanks all :)
Theo như mình xài Fw remindme ,Fw báo cuộc gọi và tin nhắn nhỡ là hay nhất ,cứ có cuộc goi hoặc TN nhỡ nó kêu báo (tùy mình chỉnh trong FW muốn âm thanh to, nhỏ, dài, ngắn ,thời gian nhắc lại tùy ý ) cho mình biết là hay nhất ....

Chỉnh sửa cuối:

kun_ntu

khắc phục lỗi camera

theo mình: tháo nắp chắn đó ra tiệm mài bóng đồng hồ, bảo họ mài bóng lai, rồi lấy rũa, rũa náp trược camera cho lõm xuống, không cho tiếp xúc với mặt kính che camera vừa mài. vậy là ok. mình đã làm như vậy. và giờ đây nhìn như mới, không phát hiện được gì cả, mà chụp hình thì ok. chứ ai lại cắt đi, như vậy chả thấy cả ruột gan, và lại không che được bụi, đã thế nhìn vào thì ôi trời!quá thô và mất giá trị.chúc các pác thành công với cách của tui.=D>

minhtien1810

kích hoạt cái thanh bar 5k8 thế nào vạy anh , e gạt wa gạt lại có nắp camera ko thấy gì hết