• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Hướng dẫn, giải đáp thắc mắc về Cook FirmWare.

steven221192

cài xong nó tự out vào lại là đc mà
không phải đâu bạn !!! Cứ mỗi lần mở lên là thoát ra liền ....
Giống như mình mới làm lại cái FW theo cái Tut cook installserver.exe vào rofs2.
Mà làm xong flash lên máy chạy bt, ngặt nỗi vào web browser của Nokia k đc :((

thainguu

các bác vui lần cho em biết thay đổi hình lúc mở máy và tắt máy trog s60v5 nằm ở đâu vậy?

ko phải mod để trong e\boot, cái đó là khi máy đã khởi động rồi. Ý em là khi mình bấm nút nguồn mở máy thì thông thường máy sẽ hiển thị hinh Nokia ấy, thay đổi nó nằm ở đâu vậy?

Dragon459

Manager
các bác vui lần cho em biết thay đổi hình lúc mở máy và tắt máy trog s60v5 nằm ở đâu vậy?

ko phải mod để trong e\boot, cái đó là khi máy đã khởi động rồi. Ý em là khi mình bấm nút nguồn mở máy thì thông thường máy sẽ hiển thị hinh Nokia ấy, thay đổi nó nằm ở đâu vậy?

resource/apps/SplashScreen.mif và resource/apps/SysAp.mif tương ứng với lúc khởi động và lúc tắt nguồn

thecong260282

anh e nào cho mình hỏi nhở tí, mình cho thêm phần mềm như RAMblow hay ttpod hoặc mclear vào rofs2 để cook nhưng sau khi cook xong vào ứng dụng đấy nó ko chạy mặc dù có icon hiện lên,mìn làm đúng như hướng dẫn nhưng ko hiểu làm sai cho nào, mình thêm ứng dụng vào rofs bằng NokiaEditor Beta7. ai nói giúp mình nhé

minh_phuong_

cho mình xin đường dẫn để xóa các soft trong rofs 2 với bạn ơi: map, wizard, email,ovi sync, converter ,cụ thể nha bạn, tks nhiều.

whithme

khi đặt NFC thì có hiện ra dẫn,, em cho đường dẫn rofs2 vào nhưng ko hiện ra file rofs2 mà chỉ ra thư mục chứa rofs2 thôi nên xóa ko dc, ví dụ : em dẫn đến C:\minh_phuong_ là hết, ko thể chọn dc file rofs2 mặc dù file rofs2 ở trong thư mục minh_phuong_

Bạn chọn folder chứa fw xong, chọn files bạn muốn bung ra ở " mục chọn bên trái phía trên biểu tượng kính lúp đó" \-/

LoiPT

khi đặt NFC thì có hiện ra dẫn,, em cho đường dẫn rofs2 vào nhưng ko hiện ra file rofs2 mà chỉ ra thư mục chứa rofs2 thôi nên xóa ko dc, ví dụ : em dẫn đến C:\minh_phuong_ là hết, ko thể chọn dc file rofs2 mặc dù file rofs2 ở trong thư mục minh_phuong_
bạn đừng để trong folder có ký tự đặc biệt xem

binh0x

Sau khi xem link tại chữ "Đây" gần nhất bên trên chắc bạn biết điểm mấu chốt để đổi Icon của Homescreen (HS) Orange, Voda rồi phải hok. Mình chỉ cần đổi file .mif là đủ. Tuy nhiên, đối với Orange, nếu ngoài việc thay đổi về màu nền, icon giữa các hs còn có thay đổi về shortcut ở góc dưới bên phải như hình dưới thì phải làm thêm 1 số bước nữa. Hãy so sánh 2 tấm hình sau:

http://img46.imageshack.us/img46

Tấm bên trái có Icon bên trên là dial, bên dưới là Add bk (address book), còn Tấm bên phải có icon bên trên là Music Player, bên dưới là Dialler. Trong trường hợp này, nếu mún đổi từ 1 HS sang HS còn lại thì ngoài việc đổi file .mif, bạn còn phải đổi file 20017CD9.DLL trong sys\bin nữa. Như thế vẫn chưa đủ, mình sẽ kể cho bạn 1 hiện tượng mà mình gặp phải nếu chỉ đổi 2 file .mif và .dll:
_ Giả sử bạn muốn đổi từ HS bên trái sang HS bên phải và hiện giờ bạn đều có thư mục HS hoặc file .sis (đối với file sis thì cứ bung ra bằng sisware như bên trên) của cả 2 HS. Sau khi đổi và flash firmware mình cũng đã có được HS nhìn gần giống HS bên phải. Nhưng chữ ở góc dưới bên phải không phải là "Dialler" mà là "Add bk". Khi ấn vào "Add bk" nó lại ra bàn phím số chứ ko phải là danh bạ :O. Như vậy, chúng ta mới chỉ đổi được lớp vỏ icon và lớp "ruột" shortcut. Nguyên nhân là do chúng ta chưa đổi file ngôn ngữ để chúng hiển tên đúng với chức năng.
_ Để đổi file ngôn ngữ, bạn vào Resoure\app của hs bên phải rồi tìm Tornado.r01 và Tornado.r96 (nếu có) (file .r01 chứa ngôn ngữ tiếng Anh, còn .r96 là tiếng Việt) và chép đè vào Resoure\app của hs bên trái, tất nhiên là theo đường dẫn tương ứng (có thể bạn có sẵn file .r01 và .r96 do tải được ở đâu đó chứ không nhất thiết phải vào resource\app). Vậy là xong quá trình đổi hs "thủ công", sở dĩ mình hướng dẫn cách thủ công vì để các bạn biết thêm về hai HS này và linh hoạt hơn trong việc chuyển đổi HS.
Cách nhanh hơn: Nếu bạn có thư mục chứa hs bên phải, bạn chỉ việc chép đè các thư mục thành phần (private, sys, resource,..) vào thư mục rofs2 là xong. :))

3. OraTsu: (Orange Tsunami, còn Hs Orange ở mục 2 là Orange Tornado)

Đã có hẳn 1 bộ sưu tập hs OraTsu tại đây. Mình xin hướng dẫn các bạn thêm HS OraTsu ở mod 4 như trong hình trên.
B1: Tải về cái đã, giải nén được file Tsunami SemiT Full Icons.sis.
B2: Dùng Sisware bung ra rồi chép vào Rofs2. Tất nhiên bạn phải giải nén Rofs2 rồi mới chép.
B3: Tải file e-com rồi chép vào Rofs2\private\10009d8f
B4: Tải file stub chép vào Rofs2\system\install
B5: Nếu không cook gì thêm thì đóng gói rofs2 lại và flash.
Đối với các hs OraTsu khác không có file .sis mà chỉ có file .dll hoặc .mif thì bạn cứ search và chép đè vào thư mục của HS OraTsu là được

4. Samsung Widget: (hiện nay hs này vẫn chưa sửa hết lỗi)
Đây là topic riêng của HS SS Widget.

B1: Tải file này về và giải nén được thư mục i8910_ECOM9_MTVN_E
B2: Chép file gadget.swf vào thẻ nhớ.
B3: Chép các thư mục widgets, sys, system, resource vào thư mục rofs2. Tất nhiên bạn phải giải nén file rofs2 trước khi chép.
B4: Nếu không cook gì thêm vào Rofs2 thì đóng gói file Rofs2 lại rồi xóa trống thư mục Rofs2. Giải nén Rofs3 ra. Các file trong rofs3 sau khi giải nén sẽ được cho vào thư mục rofs2(nếu bạn chưa biết cách chọn file Rofs3 thích hợp thì xem lại phần "4. Thay theme mặc định" nhé)
B5: Chép đè thư mục private (trong thư mục i8910_ECOM9_MTVN_E) vào thư mục Rofs3.
B6: Tìm đến file Rofs3\private\10202be9\101F876F.txt và sửa lại UID của theme hiện có trong rofs3 (để biết cách sửa, xem lại phần "4. Thay theme mặc định" nhé)
B7: Đóng gói file Rofs3 lại. Sửa tên 2 file rofs2, rofs3 bằng cách xóa đi phần "REB-" rồi chép đè vào RM-356 và flash.]

samsung widget dùng cho x6 có duoc k ạ.mong chu~ thớt cung~ như các mem cua~ dien đàn hướng dẫn chi tiết cho ạ.thkz

Chỉnh sửa cuối:

LoiPT

Sau khi xem link tại chữ "Đây" gần nhất bên trên chắc bạn biết điểm mấu chốt để đổi Icon của Homescreen (HS) Orange, Voda rồi phải hok. Mình chỉ cần đổi file .mif là đủ. Tuy nhiên, đối với Orange, nếu ngoài việc thay đổi về màu nền, icon giữa các hs còn có thay đổi về shortcut ở góc dưới bên phải như hình dưới thì phải làm thêm 1 số bước nữa. Hãy so sánh 2 tấm hình sau:

http://img46.imageshack.us/img46

Tấm bên trái có Icon bên trên là dial, bên dưới là Add bk (address book), còn Tấm bên phải có icon bên trên là Music Player, bên dưới là Dialler. Trong trường hợp này, nếu mún đổi từ 1 HS sang HS còn lại thì ngoài việc đổi file .mif, bạn còn phải đổi file 20017CD9.DLL trong sys\bin nữa. Như thế vẫn chưa đủ, mình sẽ kể cho bạn 1 hiện tượng mà mình gặp phải nếu chỉ đổi 2 file .mif và .dll:
_ Giả sử bạn muốn đổi từ HS bên trái sang HS bên phải và hiện giờ bạn đều có thư mục HS hoặc file .sis (đối với file sis thì cứ bung ra bằng sisware như bên trên) của cả 2 HS. Sau khi đổi và flash firmware mình cũng đã có được HS nhìn gần giống HS bên phải. Nhưng chữ ở góc dưới bên phải không phải là "Dialler" mà là "Add bk". Khi ấn vào "Add bk" nó lại ra bàn phím số chứ ko phải là danh bạ :O. Như vậy, chúng ta mới chỉ đổi được lớp vỏ icon và lớp "ruột" shortcut. Nguyên nhân là do chúng ta chưa đổi file ngôn ngữ để chúng hiển tên đúng với chức năng.
_ Để đổi file ngôn ngữ, bạn vào Resoure\app của hs bên phải rồi tìm Tornado.r01 và Tornado.r96 (nếu có) (file .r01 chứa ngôn ngữ tiếng Anh, còn .r96 là tiếng Việt) và chép đè vào Resoure\app của hs bên trái, tất nhiên là theo đường dẫn tương ứng (có thể bạn có sẵn file .r01 và .r96 do tải được ở đâu đó chứ không nhất thiết phải vào resource\app). Vậy là xong quá trình đổi hs "thủ công", sở dĩ mình hướng dẫn cách thủ công vì để các bạn biết thêm về hai HS này và linh hoạt hơn trong việc chuyển đổi HS.
Cách nhanh hơn: Nếu bạn có thư mục chứa hs bên phải, bạn chỉ việc chép đè các thư mục thành phần (private, sys, resource,..) vào thư mục rofs2 là xong. :))

3. OraTsu: (Orange Tsunami, còn Hs Orange ở mục 2 là Orange Tornado)

Đã có hẳn 1 bộ sưu tập hs OraTsu tại đây. Mình xin hướng dẫn các bạn thêm HS OraTsu ở mod 4 như trong hình trên.
B1: Tải về cái đã, giải nén được file Tsunami SemiT Full Icons.sis.
B2: Dùng Sisware bung ra rồi chép vào Rofs2. Tất nhiên bạn phải giải nén Rofs2 rồi mới chép.
B3: Tải file e-com rồi chép vào Rofs2\private\10009d8f
B4: Tải file stub chép vào Rofs2\system\install
B5: Nếu không cook gì thêm thì đóng gói rofs2 lại và flash.
Đối với các hs OraTsu khác không có file .sis mà chỉ có file .dll hoặc .mif thì bạn cứ search và chép đè vào thư mục của HS OraTsu là được

4. Samsung Widget: (hiện nay hs này vẫn chưa sửa hết lỗi)
Đây là topic riêng của HS SS Widget.

B1: Tải file này về và giải nén được thư mục i8910_ECOM9_MTVN_E
B2: Chép file gadget.swf vào thẻ nhớ.
B3: Chép các thư mục widgets, sys, system, resource vào thư mục rofs2. Tất nhiên bạn phải giải nén file rofs2 trước khi chép.
B4: Nếu không cook gì thêm vào Rofs2 thì đóng gói file Rofs2 lại rồi xóa trống thư mục Rofs2. Giải nén Rofs3 ra. Các file trong rofs3 sau khi giải nén sẽ được cho vào thư mục rofs2(nếu bạn chưa biết cách chọn file Rofs3 thích hợp thì xem lại phần "4. Thay theme mặc định" nhé)
B5: Chép đè thư mục private (trong thư mục i8910_ECOM9_MTVN_E) vào thư mục Rofs3.
B6: Tìm đến file Rofs3\private\10202be9\101F876F.txt và sửa lại UID của theme hiện có trong rofs3 (để biết cách sửa, xem lại phần "4. Thay theme mặc định" nhé)
B7: Đóng gói file Rofs3 lại. Sửa tên 2 file rofs2, rofs3 bằng cách xóa đi phần "REB-" rồi chép đè vào RM-356 và flash.[
sámung wigeds dùng cho x6 có duoc k ạ.mong chu~ thớt cung~ như các mem cua~ dien đàn hướng dẫn chi tiết cho ạ.thkz
có dùng được bạn ak.
bạn làm theo hướng dẫn là OK

thienmabadao

Hướng dẫn cứu Dead phone cho các bạn

mình lập topic này để cho các bạn tham khảo để cứu lấy dế yêu nếu có thiếu sót các bạn có thể bổ sung thêm
có rất nhiều trương hợp sau đây làm dead phone
1:trong trường hợp up CFW bằng Phoenix hay bằng trình up của nokia update firmware bị rớt mạng
2:trong quá trình up Phoenix bị cúp điện
3:do up nhầm CFW
4:do Cfw bị lỗi
5:xung đột phần mềm
6:cài font chữ
còn nhiều trường hợp nữa....
có 2 cách cứu phone dùng jaf và Phoenix
mình sẽ hướng dẫn dùng jaf để cứu còn Phoenix đẫ có hướng dẫn rồi
chỉ áp dụng cho những máy mở nguồn rung 1 cái
cần các công cụ như sao
-Download Pcsuite
http://www.nokia.com.vn/ho-tro/ho-tr...thich-va-tai#-
Download JAF 1.98.62 (down về cài bình thường)
http://www.mediafire.com/?ynn2zdynjcy#2
Download Pkey full (để mở JAF)
http://www.mediafire.com/?j1iwmw4zdz4
sau đây là cách thực hiên
bước 1:Tiến hành Flash với chế độ Dead Phone.
-cắm cable kết nối máy tính
- Dùng Download Pkey full mở JAF Nó hiện ra 1 bảng báo thì các bác cứ nhấn ok nha!
Và chuyển sang tab BB5. Đánh dấu vào các ô như hình dưới đây

-Sau khi check vào checkbox INI thì hộp thoại Select Model Phone xuất hiện
Các bác chọn Model điện thoại cần flash nha!

- Sau đó Các bác chọn chọn FLASH và hộp thoại cảnh báo sau xuất hiện chọn YES
-Sau khi nhấn Yes xong bạn sẽ thấy trong khung Log hiện lên dòng chữ "PRESS POWER ON NOW" thì bạn hãy bấm nút nguồn ( Giữ nguyên)

Jaf sẽ thông báo đã tìm thấy điện thoại và tiếp tục quá trình. thì các bác thả tay ra ( Quá trình diễn ra rất nhanh các bác thực sự chú ý nha)

và Jaf sẽ nạp Fw vào điện thoại trong quá trình đợi có thể làm 1 điếu thuốc hoặc thưởng thưc1 ly cà phê
trong quá trình làm ko dc rút cáp ra đén khi jaf thông báo xong như hình

nếu muốn copy sang xin ghi rõ nguồn thienmabadao tinhte chúc các bạn thành công
Không Thank Là
ed8e7e52e4142ea2d1550afa027f65fb_38975382.4b195fb0363867314470064af42dccd7.gif

saccerwin

làm thêm cái dụ cứu die phone trong phoenix đi bạn...c5-03 mình không JAF được

Dragon459

Manager
1 bài viết bản quyền à.:))
Đem sang PDAVIET thì k khác gì đem củi về rừng
Hơn nữa lại chèn cái câu chốt cùng hình ảnh k mấy thiện cảm.
Các ae nào có nhã hứng copy vô blog hay đâu đó thì nên đọc câu cuối đi nhé.
Hàng bản quyền đó