• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

SKY A800S: ROOT - RECOVERY - UP ROM & CÁC VẤN ĐỀ LIÊN QUAN

ninhtiki

em đang down bản của bác atula 6.2, tin dùng hàng Việt chất lượng cao của bác thôi, cài thử bọn tàu đúng là bực cả mình, nhiều lỗi vớ vẩn thật

atulaphan

ADD: Điểm hẹn Smart Phone
256 Nguyễn Tri Phương q10, hcm
phone: 0977773838
http://www.5giay.vn/9-linh-kien-dic...dien-thoai-sky-han-quoc-tat-ca-cac-model.html
Mình thấy có cái này hay:
- Dịch vụ sửa lỗi hao pin, nhanh hết pin cho SKY ANDROID HÀN QUỐC, nếu máy của bạn sài quá nhanh hết pin, có nghĩa là máy của bạn đang bị hao pin. Fix, sửa lỗi hao pin sẽ làm cho máy tiêu hao ít năng lượng hơn, đạt được yêu cầu mong muốn pin cầm lâu hơn của bạn.

Bạn nào ở gần ra thử sửa lỗi hao pin xem thế nào? (up luôn android 4.0.4 nhé) nếu pin ok, thì backup lại bản rom đó post cho ae sử dụng cùng.

p/s: Mình vừa đọc cách fix lỗi hao pin bên sony việt thì biết vụ này có thể giải quyết = cách can thiệp vào kennel, trong khi chờ đợi bạn nào đó post bản rom sau khi up ở địa chỉ trên thì ae cùng phát huy nội lực xem có thể giải quyết được ko?

http://sonyviet.vn/diendan/threads/da-fix-loi-ngon-pin-cho-arc-arc-s-sau-khi-root-4-0-4.2246/
(đọc ở đây mà ham, hy vọng A800s cũng có ngày pin đc như trong bài)

badboy_hippy

em vừa về 5.1
phát hiện thấy ko nhập contact từ sim về điện thoại đc!
lỗi focer close :(
sửa thế nào đc ạ :(

atulaphan

em vừa về 5.1
phát hiện thấy ko nhập contact từ sim về điện thoại đc!
lỗi focer close :(
sửa thế nào đc ạ :(
Mình thường đồng bộ từ gmail, vì từ sim chỉ đc 250 số, để mình xem lại.
------------------------------------------------
Mình vừa thử copy 1 số đt từ sim về contact, vẫn ok ko vấn đề gì.

Chỉnh sửa cuối:

khoathuongpr

Mình thường đồng bộ từ gmail, vì từ sim chỉ đc 250 số, để mình xem lại.
------------------------------------------------
Mình vừa thử copy 1 số đt từ sim về contact, vẫn ok ko vấn đề gì.

bản 5.1 bắt 3G máy thế nào bác chủ, có nóng và hao pin nhiều không ?

claymore

các bạn cho hỏi : sao mình cài cài mọi driver, máy nhận ok nhưng dùng IE 9 mở trang http://dmfile.isky.co.kr/NewSelfUpgrade/index.html thì vòng tròn hoa thị cứ quay hoài, không uprom đươc (mình đã thử cả 4 cách nhưng đều thất bại)
có lúc lại hiện lên bản tiếng Hàn có chữ USB driver nhưng mình cài hết tất cả driver vẫn không được.

có bạn nào giúp mình với ! và cách sửa lỗi camera ( không chup được, báo lỗi và tắt)

atulaphan

các bạn cho hỏi : sao mình cài cài mọi driver, máy nhận ok nhưng dùng IE 9 mở trang http://dmfile.isky.co.kr/NewSelfUpgrade/index.html thì vòng tròn hoa thị cứ quay hoài, không uprom đươc (mình đã thử cả 4 cách nhưng đều thất bại)
có lúc lại hiện lên bản tiếng Hàn có chữ USB driver nhưng mình cài hết tất cả driver vẫn không được.

có bạn nào giúp mình với ! và cách sửa lỗi camera ( không chup được, báo lỗi và tắt)
Bạn root và cài rom cook đi, còn nếu camera chết do root thì kể cả up rom gốc cũng ko sửa đc đâu.

k123kien

Bác nào có bản Recove của 1.46 nguyên bản cho mình xin với. Trót up nên 2.16 rồi nhưng tốn pin quá nên muốn về 1.46 nguyên ngốc mà không biết cách trở về.

atulaphan

Bác nào có bản Recove của 1.46 nguyên bản cho mình xin với. Trót up nên 2.16 rồi nhưng tốn pin quá nên muốn về 1.46 nguyên ngốc mà không biết cách trở về.

Ở trong cách 3 up rom gốc có đấy.

AquaSta

Moderator
Bạn root và cài rom cook đi, còn nếu camera chết do root thì kể cả up rom gốc cũng ko sửa đc đâu.
Mình hôm nay up trở lại từ bản 6.1 xuống bản 5.4 thì bị lỗi, up xong máy boot lên ở màn hình đầu tiên phần chọn ngôn ngữ có con Android, mình chọn bất cứ chỗ nào, như chọn nút để thay đổi ngôn ngữ, hoặc chọn con Android là máy khởi động lại, up bản 5.1 cũng bị tương tự như vậy. Sau đó mình up lên 6.2 thì camera gốc đã chạy được, nhưng khi vào Settings để xem phần bộ nhớ thì bị đẩy ra, bản 6.1 cũng bị vậy

atulaphan

--------------------------------------------------
* Cảnh báo: Hôm qua mình up một bản rom cook của trung quốc bị lỗi reset liên tục (pin con 29% trước luc up rom), bực quá tháo pin thế là camera bị lỗi: "Unable to operate camera". đã up các bản rom cook khác nhưng ko ăn thua, đang cbi up về rom cook và sửa xem có đc ko (đã có hd sửa nhưng cho đt thoại khác đang cbi thử). Đây là lỗi do camera chưa nhận bị đứt nguồn. Vì vậy, ae nào khi up rom bị reset liên tục thì ấn 3 nút để vào recovery rồi up bản rom khác. Tuyệt đối ko đc tháo pin & pin >70% hãy up rom.
* Ae nào bị lỗi này đã sửa đc thì pm nhé. thanks!

Chỉnh sửa cuối:

zico8x

* Cảnh báo: Hôm qua mình up một bản rom cook của trung quốc bị lỗi reset liên tục (pin con 29% trước luc up rom), bực quá tháo pin thế là camera bị lỗi: "Unable to operate camera". đã up các bản rom cook khác nhưng ko ăn thua, đang cbi up về rom cook và sửa xem có đc ko (đã có hd sửa nhưng cho đt thoại khác đang cbi thử). Đây là lỗi do camera chưa nhận bị đứt nguồn. Vì vậy, ae nào khi up rom bị reset liên tục thì ấn 3 nút để vào recovery rồi up bản rom khác. Tuyệt đối ko đc tháo pin & pin >70% hãy up rom.

vậy là máy của atulaphan giờ chết cam rồi à,hicccc chia buồn nhé.

oregano637

Thế up bằng bước 1 qua sky station ko dc hả các bác? Em mới mua đang định up lên 4.04 các bác cho em tí kinh nghiệm cảm ơn các bác.

claymore

các bạn cho mình hỏi về GPS trên máy Sky

mình đang dùng Sky A800s nhưng rất khó fix sóng GPS, nêu sdungf pần mềm GPS test thì fixx được rất lâu và sai số lớn ( trên 100m bán kính) Google map cũng vậy

có cách gì khắc phục không vậy ? ( từ 2.3.4-4.0.4 đều bị)

@oregano637 : Bạn cân nhắc khi up len 4.0.4 nghe ! Tất cả mọi thứ đều đẹp và mượt hơn 2.3.5 nhưng mỗi tội là nó ngôn pin kinh quá.

AquaSta

Moderator
Thực ra theo mình thấy và theo cách nghĩ của mình thì việc up các rom lỗi không phải là do ngắt nguồn đột ngột, pin yếu hay bất kỳ lý do gì liên quan đến root hoặc tương tự.

Sau 2 lần làm 2 máy Sky A800S thì mình nghiệm ra rằng, cơ chế up rom của các dòng Sky nói chung hay Recovery của Sky nói riêng là không thực sự Wipe được factory data/reset khiến cho các lần up rom sau bị chồng chéo lên nhau, gây ra lỗi, đây thực sự là vấn đề lớn mà chắc chắn ít ai để ý đến. Mình cũng không nhớ ở máy HTC nào đó cũng có bản CWM bị lỗi như vậy, không wipe được data (do mình ko nhớ nên ko post được link của nó) nên mình mới nghĩ đến CWM của Sky, và mình nghĩ gần như chắc điều này.
Lý do ở đâu mà mình lại nghĩ như vậy?
Mình chỉ mới làm 2 chiếc máy Sky nhưng mình thấy có nhiều điều bất thường khi up các bản rom khác nhau
Chiếc đầu tiên đang chạy rom gốc 2.3.5, mình up lên rom gốc 4.0.4 và root xong thì bị mất camera. Mình cũng ko biết là trước đó camera có chạy không, chủ máy bảo có dùng bình thường. Sau đó mình up xuống rom gốc 2.3.5 bản 146 thì vẫn ko lên camera. Up lại các bản rom cook của bác chủ như bản 2.3.5 v5.3, bản 4.0.4 v6.1 vẫn không lên camera. Cuối cùng là up lên rom gốc ICS 4.0.4 lỗi camera và đành chịu. Chủ máy đó về dùng Skype vẫn sử dụng được chức năng Camera, cài Ucam Ultimate cũng dùng được camera để chụp + quay, nhưng bạn đó muốn chat voice yahoo dùng camera nên đòi mình xuống lại 2.3.5 xem có được ko.
Mình down bản rom 2.3.5 v5.4 của atulaphan về up, đã wipe đầy đủ, sau khi up xong thì máy reset liên tục như mình đã nói ở bài viết trên. Sau đó up bản 5.1 cũng vẫn bị vậy, cuối cùng mình up lên 6.2 rom 4.0.4 của atulaphan thì cameara tự dưng lên bình thường :|

Một điều mình tự hỏi là: trước đây mình up rom v5.3 của atulaphan không bị reset (khi up v5.3 mình đã up đi up lại vài lần, lên 6.1 rồi lại xuống 5.3 và đều ok hết). Vậy tại sao khi bạn chủ máy mang về dùng vài ngày, rồi mình up v5.4 (hay v5.1) thì lại bị reset liên tục, như thế thì nó cũng khác gì rom tàu mà atulaphan bị dính. Chắc chắn rom mà atulaphan bị dính không phải bản rom mình up, vậy tại sao chúng ta đều dính lỗi? Một điều nữa là trước đây cam ko thể lên, thì giờ tự dưng lên ok?

Trường hợp máy Sky thứ 2, A800S. Máy này chiều hôm qua một bạn ở Hải Dương mang lên chỗ mình cài. Máy có tình trạng như sau: đang sử dụng bản 2.3.5 cook của china (có tiếng Trung & Eng), camera ok, fix được sms ok. Nhưng máy có một lỗi đó là khi import danh bạ từ file csv trên thẻ nhớ, toàn bộ danh bạ đó hiển thị toàn là tiếng tàu hết. Mình up lại bản rom cook 5.4 của atulaphan cũng vẫn bị vậy (khi up đã wipe). Mình tiến hành up xuống rom gốc 2.3.5 bản 146 và nhập danh bạ từ file csv thì ok, hiển thị đúng ko bị biến thành tiếng tàu nữa. Sau đó mình cài Recovery và tiếp tục cài rom cook v5.4 rom 2.3.5 của atulaphan và kết quả là vẫn lỗi tiếng tàu đó. Cuối cùng mình đành up lên v6.2 bản 4.0.4 của atulaphan thì danh bạ ok, chấp nhận lỗi mục Memory Storage trong Settings, vào đó là bị out

Như vậy đến đây là mình có thể kết luận, khi up các bản rom cook khác nhau trên dòng Sky, nếu các file giống nhau trong hai bản rom thì bản cài sau sẽ đè bản rom trước, còn những file rom sau không có, chắc là những file rom cũ sẽ không được xóa đi và tạo ra lỗi, xung đột. Điều này phần lớn là do recovery của máy có wipe được hay ko? Điều mà mình đang rất hoài nghi.

Thêm một điều nữa đó là mình làm máy thường rất hay giật nguồn & đa phần máy thì lúc nào cũng tình trạng báo yếu pin. Vì khách thường mang đến là những lúc cạn pin, có khi hết sạch chờ sạc được vài phút là bắt đầu làm. Lúc làm reset lại mình vẫn giật pin bình thường. Nếu nói là giật pin và pin yếu dưới 15% là không được phép thì có lẽ mình đã làm hỏng không biết bao nhiêu con máy rồi

Chỉnh sửa cuối:

claymore

@ AquaSta : Mod cho hỏi làm sao up lại rom gốc 2.3.5. Mình đang dùng 4.0.4 nhưng hao pin quá

AquaSta

Moderator
@ AquaSta : Mod cho hỏi làm sao up lại rom gốc 2.3.5. Mình đang dùng 4.0.4 nhưng hao pin quá
Bạn dùng một chương trình tạo localhost server bất kỳ ví dụ như VertrigoServ như ở bài 1 bác chủ topic có nói đấy, làm theo hướng dẫn đó là ok thôi. Vì lúc đó chương trình VertrigoServ sẽ giúp mình tạo ra server giống như server tại địa chỉ dmfile.curitel.com