• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

[P990i] Thảo luận và chia sẻ kinh nghiệm sử dụng SE P990i

Bạn thấy chụp ảnh bằng P990i như thế nào

• Thật tuyệt vời

Votes: 5 33.3%
  • Tốt

Votes: 9 60.0%
  • Trung bình

Votes: 1 6.7%
  • Kém

Votes: 0 0.0%

• Total voters
    15
  • Poll closed .

dengrumingzi

Một số mem mới dùng P990i thấy có hiện tượng là có khi màn hình mãi không tắt sáng. Cách giải quyết thường là restart máy. Kỳ thực không cần phiền phức vậy.
Và Swiss Manager Program --> end all task đi. (Triệt để nhất là end luôn cả activity Menu và Main Menu đi. Đảm bảo 99,99999% thành công).

dengrumingzi

Vấn đề này đơn giản thôi.
Khi sạc pin đừng tắt máy vì nếu tắt máy mà sạc pin thì màn hình cứ sáng mãi.
Máy vẫn đang bật. Cắm sạc vào. Màn hình cứ sáng mãi thì có 3 cách sử lý như sau:
1. Khởi động lại. Chưa thành công thì lại khởi động lại. Khi nào được thì thôi.
2. Bật SMP, vào tool/ end all task. Chú ý, để tăng tác dụng thì end luôn cả activity Menu và Main Menu đi.
3. Hard reset hoặc up lại fw.

Lời khuyên: đừng dùng cách 1 và 3 trừ phi... hết cách.

Nguyen_Minh

Cho em hỏi có thật là dùng theme nhẹ thì sẽ đỡ tốn RAM hơn ko? Thấy bác minzi bảo thế nhưng ko thấy gì thay đổi nhiều lắm

Theo lý là vậy. Bởi lẽ theme cũng là một chương trình, hơn nữa là chương trình thường trực giống như destop vậy. Chương trình càng nặng thì càng tốn Ram.
Còn trên thực tế thì sự thay đổi không quá rõ rệt! Trừ phi bạn so sánh khi dùng một theme trên 1M và 1 theme chỉ vẻn vẹn 100k.:D

Cuối cùng khuyên bạn là không cần để ý quá vào việc Ram trên P990i. Thế vui hơn. P9 của mình khi bật quá nhiều ctrình, hết Ram, máy liền tự giải phóng 1 số ctrình, và mọi việc cứ bình thường diễn ra, không treo máy, cũng không restart. Đối với mình thế là đủ.
PS: Bản thân mình còn cài thường trực bộ gõ tiếng Trung, mất toi 3 M Ram mà vẫn vừa ý với P9.^^

Em có 1 cái theme trắng xóa, có 18k, dùng thấy có nhanh lên 1 tí. Ram thừa nhiều dùng cho lắm ct. Của em mà thiếu ram là phải tháo bin! Dạo này máy hay treo lắm. Toàn tại hết ram T_T

Posted via Mobile Device

ugly_benny

Nhiều người dùng P990i bị tình trạng thời gian hiển thị tin nhắn sai lệch. Nay mình chia sẻ kinh nghiệm "điều trị". Bạn nào bị thì xem hình dưới sẽ hiểu (nếu không hiểu thì phản hồi lại cho mình biết):

cái này hôm trước mình cũng bị, tự vào đó điều chỉnh là hết.
P/S bác nào biết mod âm thanh loa ngoài to hơn tí ko? mình mod tai nghe dc rồi, mún mod loa ngoài to tí, chép 83file aat file vào như bác nào chỉ trên rum tháy khá hơn tí tẹo, vẫn chưa vừa ý lắm :(

dengrumingzi

Ram thừa nhiều dùng cho lắm ct. Của em mà thiếu ram là phải tháo bin! Dạo này máy hay treo lắm. Toàn tại hết ram T_T

Hồi mới dùng P990i cũng gặp nhiều lần tình trạng: Hết Ram, máy treo đứng luôn, chờ 1 tiếng đồng hồ rồi phải tháo pin.

Nhưng về sau không bao giờ bi như vậy nữa. Cũng không hiểu tại sao. Hết Ram là máy tự giải phóng các chương trình. Thời gian này có 1 số thay đổi trong sử dụng như sau:

90% soft cài trên thẻ nhớ. Chỉ có icon pin, sóng và font là cài vào Phone memory. Bộ nhớ trong không bao giờ dùng quá 7 M.
trong phần setting của SMP, đánh dấu V vào phần end system application. Phần Memory reclaim chọn level 2

Bật tùm lum một đống ctr, hết Ram, máy tự tắt các ctr, chỉ chạy ctr đang hiện ở màn hình. Chả bao giờ treo. Họa hoàn có khi đơ đơ máy lúc chụp ảnh thì:
1 đóng nắp camera. Vẫn không ok thì rút thẻ nhớ ra.

Tóm lại: Chưa hiểu rõ lý do. Chỉ biết lâu lắm rồi không treo máy, đơ máy đến nỗi phải rút pin ra.

Nguyen_Minh

Ram thừa nhiều dùng cho lắm ct. Của em mà thiếu ram là phải tháo bin! Dạo này máy hay treo lắm. Toàn tại hết ram T_T

Hồi mới dùng P990i cũng gặp nhiều lần tình trạng: Hết Ram, máy treo đứng luôn, chờ 1 tiếng đồng hồ rồi phải tháo pin.

Nhưng về sau không bao giờ bi như vậy nữa. Cũng không hiểu tại sao. Hết Ram là máy tự giải phóng các chương trình. Thời gian này có 1 số thay đổi trong sử dụng như sau:

90% soft cài trên thẻ nhớ. Chỉ có icon pin, sóng và font là cài vào Phone memory. Bộ nhớ trong không bao giờ dùng quá 7 M.
trong phần setting của SMP, đánh dấu V vào phần end system application. Phần Memory reclaim chọn level 2

Bật tùm lum một đống ctr, hết Ram, máy tự tắt các ctr, chỉ chạy ctr đang hiện ở màn hình. Chả bao giờ treo. Họa hoàn có khi đơ đơ máy lúc chụp ảnh thì:
1 đóng nắp camera. Vẫn không ok thì rút thẻ nhớ ra.

Tóm lại: Chưa hiểu rõ lý do. Chỉ biết lâu lắm rồi không treo máy, đơ máy đến nỗi phải rút pin ra.

E cài pm hết vào thẻ. Font và pin sóng cũng thẻ luôn. Smp em ko end system mà chỉ level 3 thôi (cho tiện mod các thứ)
À mà tiện đây cho e hỏi cái nữa: thẻ nhớ em mua về 4G (p9 có hỗ trợ). Nhưng máy đọc rất chậm. Mở x plore ra dợi 15p mới đếm 3 giây. Mà nó rất hay "tự mất file". Cài smp vào thẻ nó đi mất mấy file ko bật đc. Thỉng thỏang mất font... Mất pm, font,... Thì e ko lo. Nhưng e sợ nó mất ảnh, tài liệu của em ấy. Có cách nào giải quyết ko các anh?
E đang nghĩ tới việc chọn apps trong d resource thành read only, khi nào cài và gỡ ct mới bỏ chọn đi, liệu có đc ko?

Posted via Mobile Device

Chỉnh sửa cuối:

dengrumingzi

E đang nghĩ tới việc chọn apps trong d resource thành read only, khi nào cài và gỡ ct mới bỏ chọn đi, liệu có đc ko?

Nếu phải phiền phức thế thì dùng P9 làm zề??? Test kỹ xem cái thẻ có vấn đề gì không. (1) thẻ chất lượng kém;(2) thẻ nhiễm virus;(3) thẻ không tương thích.

Bản thân mình dùng thẻ 2G chạy ứng dụng, tải dữ liệu nhanh hơn thẻ 64M gốc mua cùng máy.

dengrumingzi

Smp em ko end system mà chỉ level 3 thôi (cho tiện mod các thứ)

Theo mình nên chọn end system. Bạn thử test xem có gì khác biệt không nhé. Level nên đặt Level 2.
Chả ảnh hưởng gì đến mod và hack cả. Dùng tẹt ga. Hack mod ầm ĩ. À khuyên mod những cái cần thiết thôi. Có nhiều cái nghịch một thời gian rồi bỏ đi.

quocdatuce

Posted via Mobile Device
cac bac cho em xin lenh reset may P990i voi thanhs!
em truy cap tu dien thoai nen viet khong dau sorry

leminhtri

hỏi về firmware p990i

các bác ơi con p990i của e bị gì mà khởi động không được.lúc khởi động màn hình chi sáng đèn lên 1 cái rùi màn hìng tối thui.có phải máy e bị lỗi firmware không?bác nào biết chỉ dùm e hay cho e gặp trực tiếp(ở sài gòn hay binh dương cũng được).E cảm ơn nhiều

NgocFreedom

P990 Đức bàn phím qwertz có đổi sang GW2 được ko các bác.

P990 của e hàng xách tay, bàn phím qwertz của Đức ko phải qwerty nhé, e đổi sang GW2 liệu bàn phím có bị lỗi không các bác ơi. Em cảm ơn.

uk2000

vẫn 0 đc bạn ak.nó vẫn đòi code. . .click 0000 hay 00000000 vẫn báo sai vsf bj đơ luôn. . .bực mình nên up lại FW và nan giải là ở đây. . . . lúc Update_Service ..... download hoàn tất ..instal chỉ đc 1 nửa là nó báo lỗi kết nối ... mình làm đj làm lại cũng chỉ chạy đc 1 nửa nó lại báo lỗi kết nối . . . và thành quả bây h có đc là. . . bật máy 0 còn hiện ra logo sony mà chỉ sáng màn hình 2.3s rồi tắt ( lặp đj lặp lại ) =====> có bác nào biết bệnh con P9 của mình là gì 0 và cách khác phục

làm lại cái topic này. . . .lâu rồi quên 0 vào diễn đàn. . . . .con P9 của mình vẫn bị phonelock . . . trước có pác bảo mang ra se care . . mình mang ra but bọn thợ chỉ làm cho nó hiện ra logo --> vào đc cả Power menu . . tiếp đến là phần phonelock . . . giờ đánh số 0000 hay bất kỳ số nào cũng chỉ kjck đc 1 lần là bj đơ luôn ( vẫn ấn đc but 0 hiện số , dùng cảm ứng hay bàn fim vẫn đc ) đã thử up lại fw ngon lành cành đào but roi vẫn bj lock. . . . hjx đau đầu với con hàng này wa .... ae PDAVIET biết cách khắc phục mách hộ 1 tiếng chứ h bó tay rồi . . . HELP

p/s bọn thợ se care cũng phải trả về vì lý do * máy của a quá V.I.P * :(:)((

lucky000

Con P990i của mình tự nhiên bị liệt mất mấy phím ở bàn phím trong ( phím hạt gạo ấy ) ! đã thử up lại FW nhưng vẫn bị ! xin hỏi có cách nào khắc phục được lỗi này không?

Nguyen_Minh

Con P990i của mình tự nhiên bị liệt mất mấy phím ở bàn phím trong ( phím hạt gạo ấy ) ! đã thử up lại FW nhưng vẫn bị ! xin hỏi có cách nào khắc phục được lỗi này không?

Bàn fim qwerty bị liệt đó anh ạ! Anh mang ra SE care bảo nó sửa cho. Có bảo hành nhớ mang ra nhé! Bàn phím thấy mọi người bảo đc bảo hành đó!

Nguyen_Minh

xin hỏi các bác:em hack mod đã thành công,hiện tai em dang dung startup va shutdown của bản windows 7 BY MOHAMMAT rồi nhưng k may em xóa mất cái file startup.mpg4 trong C/pravate/102030FD rùi em tắt máy, rồi bật lại máy. Nhưng khi bật máy thì chỉ thấy rung 1cái như khởi động bình thường nhưng màn hình thì không hiện ra 1 cái gì cả mà chỉ thấy đèn màn hình cứ sáng mãi. bi giờ các bác giúp em giải quyết việc này mới nhé! thanks

A hỏi 1 nơi thui nhé. Bên tổng hợp mod start up và shut down anh đã hỏi rồi mà
Bh anh phải chạy SEUS. Muốn thay tiếng ko anh chép mpg4 từ Z sang C; muốn thay hình anh chép file mp3 từ Z sang C nhé. Nếu ko mún mod nữa thì xóa hết, ko hết thì update service thui :)

Posted via Mobile Device

MrThiet

Của mình cũng P9 nhưng mà ...910i . Khi sạc muốn sáng hay muốn tối cũng được : Chỉnh "Light (car)" = Auto là nó tự động từ từ tắt màn hình .

ugly_benny

Hom nay quay phim thay man hinh bi giat giat nhu chung ta choi game bi lag. Ae nao biet chi dum cach khac phuc. Online tren dien thoai ko bo dau dc mod dung chem