• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

HƯỚNG DẪN CÀI NAND ANDROID ROM CHO HD2 & FIX LỖI TREO MÁY, PARTITION EXT SD

DucLong

Super V.I.P
E đã chia thẻ nhớ theo cách của bác chủ thớt trong PHẦn IV . nhưng khi khởi động vào android thì chụp hình nó báo không đủ dung lượng. Em xài ROM : RAFDROID HD 4.0.2 CWR FULL zip
Các bác biết cách nào để biết mình đã chia partition đã thành công không ? chỉ giúp em.

Phần bộ nhớ được chia sẽ chứa các ứng dụng được cài vào, khi chụp hình thì máy sẽ lưu trên thẻ trong phần FAT32, như vậy thì có thể thẻ nhớ của bạn đầy hoặc đã dùng nhiều mà chưa format lại trước khi chia thẻ. (phần đã được chia sẽ có định dạng EXT3).

alanlee

Anh Long ơi cho em hỏi,:

1> Khi chỉnh lại file config.txt của bản ROM Nand, ví dụ DL Desire thì chỉnh file này trong thư mục Desire_DL ( phân vùng Fat32 ) đúng không anh ? Còn phân vùng EXT4 thì không có file config.txt ? ( chỉ thấy folder config ) :-/

2> Thông thường thì file config.txt này của các bản ROM Nand nằm ở đâu vậy anh ? :-/

DucLong

Super V.I.P
Anh Long ơi cho em hỏi,:

1> Khi chỉnh lại file config.txt của bản ROM Nand, ví dụ DL Desire thì chỉnh file này trong thư mục Desire_DL ( phân vùng Fat32 ) đúng không anh ? Còn phân vùng EXT4 thì không có file config.txt ? ( chỉ thấy folder config ) :-/

2> Thông thường thì file config.txt này của các bản ROM Nand nằm ở đâu vậy anh ? :-/
Chắc là bạn hỏi file: flash.cfg nằm trong file clockworkMod phải không. Sau khi cài MAGLDR 1.13 bạn phải cài ClockworkMod 1.3 tùy vào loại ROM zip mà bạn nên cài loại 150M hay 250M hoặc 400M, bạn có thể mở trong đó ra thấy file flash.cfg dùng notepad mở ra để chỉnh lại theo ý mình cho hợp với rom chuẩn bị cài vào máy.

alanlee

Anh Long ơi cho em hỏi,:

Chắc là bạn hỏi file: flash.cfg nằm trong file clockworkMod phải không. Sau khi cài MAGLDR 1.13 bạn phải cài ClockworkMod 1.3 tùy vào loại ROM zip mà bạn nên cài loại 150M hay 250M hoặc 400M, bạn có thể mở trong đó ra thấy file flash.cfg dùng notepad mở ra để chỉnh lại theo ý mình cho hợp với rom chuẩn bị cài vào máy.

Dạ, chắc văn em hơi lủng củng nên anh chưa hiểu ý em.

Em khẳng định là file config.txt ạ.

Link bản ROM Nand của nó đây ạ : http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=913597

Một phần do Tiếng Anh của em ẹ quá nên chưa hiểu rõ , còn phần kia là em còn dở X_X

Còn cái file nhải nhép flash.cfg thì đối với cấp 5 như em thì cơ bản đã xử đuọc rồi ạ :D

ThangPhungba

Mình thì thấy thẻ nhớ nhưng chỉ có 199MB, trong khi thẻ của mình là 16GB. Phải làm thế nào hả bác DucLong?

langthang262

Link bản ROM Nand của nó đây ạ : http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=913597

Một phần do Tiếng Anh của em ẹ quá nên chưa hiểu rõ , còn phần kia là em còn dở X_X

Còn cái file nhải nhép flash.cfg thì đối với cấp 5 như em thì cơ bản đã xử đuọc rồi ạ :D

File config.txt nằm trong thư mục .data trên thẻ nhớ nhé

Tham khảo cái hướng dẫn này:
Just make any EXT partition and phone will auto detect the situation and move apps that support it to the sdcard.

To enable external data.img (default 512 MB)
1. create '.data' folde under sdcard (/sdcard/.data).
2. create 'config.txt' under '.data' directory.
3. copy old data.img to '.data' directory, otherwise a new data.img will be created.
4. If you want any 1024 mb instead of 512 add data_size=1024 to config.txt
5. boot into Android.
Config.txt for data2SD:

data_img=1
data_ext=0
sd_boost=0
nand_data=0

To config PPP/RMNET and GPS_ZONE

Add this to the config.txt file for ext4/data img.

Or just create a empty config.txt file in /sdcard/.data

ppp_mode=0 will enable the rmnet. 1 Will let it stay on ppp.
gps_zone='your country code', - country code, us, fr, jp, etc

DucLong

Super V.I.P
Mình thì thấy thẻ nhớ nhưng chỉ có 199MB, trong khi thẻ của mình là 16GB. Phải làm thế nào hả bác DucLong?

Vậy chắcbạn đã cài win7 nên thẻ nhớ chỉ còn chừng đó, tải SD format về cho vào PC rồi format lại thẻ nhớ nó sẽ hiện đầy đủ dung lượng.

DucLong

Super V.I.P

Hiện nay có nhiều người build rom android nên tùy từng phiên bản tác giả sẽ khuyên nên cài đặt như thế nào. Có rom không cần file data vẫn chạy do khi boot ROM sẽ tự tạo data.img mới. Trường hợp tác giả yêu cầu chỉnh sửa file config.txt nếu chưa có bạn tìm và tải về file data, nếu trong rom có sẵn càng tốt, thường có 02 loại là 500M và 1G, khi giải nén ra bạn sẽ thấy file config này, mở ra chỉnh sửa theo tác giả hướng dẫn. Nếu bạn không giỏi tiếng anh có thể cài trình duyệt google chrome. Chương trình này có hỗ trợ dịch tự động qua tiếng việt, nó dịch không chuẩn lắm nhưng kết hợp với vốn hiểu biết của mình bạn có thể hiểu được mình cần làm như thế nào.

alanlee

Anh Long ơi cho em hỏi,:

File config.txt nằm trong thư mục .data trên thẻ nhớ nhé

Tham khảo cái hướng dẫn này:
Just make any EXT partition and phone will auto detect the s...............
.............
Or just create a empty config.txt file in /sdcard/.data...

Thực tình thì trước khi cài ROM trên, mình đã tìm hiểu đôi chút về file config,txt này.

Đến khi mình mài mò bản ROM Nand này với phân vùng EXT4 ( không sử dụng data.img ) thì :

1> File config.txt không nằm như những gì bạn đã đưa tham khảo .
2> File config.txt để trong folder Desire DL của SD phân vùng fat32.
3> Do có SuperInit v4.4 nên có nhiều tùy chỉnh config.txt theo trình tự trước sau, nào là :Before flash or install new builds:
.....................
4. Reboot your phone at lease twice after flashing or installing, after 1st boot into setting screen, long press the right button to recall the boot menu, reboot. Can not use /Update_DL method to install app before 3rd reboot.
5. For this version, due to the base has been changed throughly, can not use previous data.img or ext4, remove existing data.img and set data_img=1 to let system generate one for you, or set format_ext4=1 to format your ext4 if you are using ext4
6. DON'T set any config for 1st installation except data_img=1(for data.img) or format_ext4=1(for ext4 user). if your have tmous phone, no need the config.txt.
7. For SD or magldr, if 1st installation failed, must delete the system.ext2 file under /Desire_DL to let system convert it again.
8. Use Windows notepad create a file named config.txt, save it under /Desire_DL, only need to put the necessary config inside it, say:
data_img=1
....+ thêm một số ghi chú ở dưới nữa.

Do không biết làm đúng không nên mình post lên đây học hỏi thêm.

Các bản ROM khác thì khi up không có gì để nói, nhưng riêng bản này mình thấy lùng bùng nên ....

Nói chung khi up theo hàng loạt các hướng dẫn của topic mới thấy ...phiền :D

langthang262

Thực tình thì trước khi cài ROM trên, mình đã tìm hiểu đôi chút về file config,txt này.

Đến khi mình mài mò bản ROM Nand này với phân vùng EXT4 ( không sử dụng data.img ) thì :

1> File config.txt không nằm như những gì bạn đã đưa tham khảo .
2> File config.txt để trong folder Desire DL của SD phân vùng fat32.
3> Do có SuperInit v4.4 nên có nhiều tùy chỉnh config.txt theo trình tự trước sau, nào là :Before flash or install new builds:
.....................
....+ thêm một số ghi chú ở dưới nữa.

Do không biết làm đúng không nên mình post lên đây học hỏi thêm.

Các bản ROM khác thì khi up không có gì để nói, nhưng riêng bản này mình thấy lùng bùng nên ....

Nói chung khi up theo hàng loạt các hướng dẫn của topic mới thấy ...phiền :D

Chuyển bản khác dễ cài hơn là lựa chọn tốt nhất :D

bonmat8888

Tôi muốn up bản Android khác nhưng vào màn hình Boot menu --> 4. USB Flasher -->ấn phím gọi (màu xanh) ---> wait USB.... dừng mãi ở đây.
Tôi từng Flash nhiều bản Rom rồi nhưng chưa bị tình trạng này. Không biết bị sao rồi? có ai chỉ giúp tôi cách khắc phục không?
Xin cám ơn!

langthang262

Tôi muốn up bản Android khác nhưng vào màn hình Boot menu --> 4. USB Flasher -->ấn phím gọi (màu xanh) ---> wait USB.... dừng mãi ở đây.
Tôi từng Flash nhiều bản Rom rồi nhưng chưa bị tình trạng này. Không biết bị sao rồi? có ai chỉ giúp tôi cách khắc phục không?
Xin cám ơn!

Bạn flash bản ROM nào thế, cắm cap USB vào có báo connect không? chạy file DAF.exe trên máy tính báo sao?

bonmat8888

Bạn flash bản ROM nào thế, cắm cap USB vào có báo connect không? chạy file DAF.exe trên máy tính báo sao?

đang định up bảnDesire HD 1.84.832.2 của bác dungphp, cắm cáp USB vào để flash thì không connect được, chạy file DAF cũng báo lỗi connect. Nhưng nếu chạy Android bình thường thì vẫn sync được với pc.
Boodloader để up Rom WinMo thì kết nối cáp cũng không hiện chữ USB nên cũng không upRom Winmo được.
Lạ thật. không biết lỗi gì nữa.
Giờ muốn cài Recovery để up Rom Android zip cũng không được rồi. Biết thế chạy Rom Zip từ trước thì giờ không khổ thế này. :((

Chỉnh sửa cuối:

dienluc510

Mình cũng đã bị như vậy mấy lần nhưng khi mình RS lại PC và đưa PPC về Boodloader sau đó chạy lại HSLP rồi làm các bước tiếp theo thì lại bình thường, bạn thử xem thế nào.

langthang262

đang định up bảnDesire HD 1.84.832.2 của bác dungphp, cắm cáp USB vào để flash thì không connect được, chạy file DAF cũng báo lỗi connect. Nhưng nếu chạy Android bình thường thì vẫn sync được với pc.
Boodloader để up Rom WinMo thì kết nối cáp cũng không hiện chữ USB nên cũng không upRom Winmo được.
Giờ muốn cài Recovery để up Rom Android zip cũng không được rồi. Biết thế chạy Rom Zip từ trước thì giờ không khổ thế này. :((

Có 2 nguyên nhân:
1. PC bị treo nên không nhận driver
2. Cáp USB bị hỏng
Mình từng bị cả 2 nguyên nhân trên rồi, toát hết cả mồ hôi lo cho cái máy thân yêu :D

DucLong

Super V.I.P

1/ Nếu bạn chạy android vẫn syncđược chứng tỏ cọng USB không có vấn đề gì.
2/ Bạn remove phần mềm kết nối trên PC và cài lại (activesync "XP "hoặc device center "win7",sau khi cài restart lại PC.
3/ vào menu của MAGLDR để Hardreset lại android.

khang_bk

Em thì lại gặp tình trạng cứ khi nào bật kết nối EDGE là máy bị treo luôn. Đành phải tháo pin ra khởi động lại.

Trước em dùng bản Gauner1986 thì không bị khi mới up rom nhưng sau khi cài đặt các Apps vào thì lại bị.

Em vừa up bản Coredroid 1.5 file zip. Chạy ngon lành tuy nhiên vẫn bị hiện tượng cứ bật EDGE là treo máy luôn. Đã phải tắt hẳn chế độ EDGE vì nếu bật lên mà khởi động máy thì tỷ lệ đơ là rất cao. Bất tiện qua đi mất. hic......

HD2 TMOUS.... Không biết ai có bị như vậy không giúp mình khắc phục với. Chẳng nhẽ cứ phải dùng qua wifi...

PS: Dùng wifi thì kết nối vô tư nhé. Thanks

C

chiphoi2005

Guest
lâu quá không quay lại diễn đàn, bác có thể cho em hỏi khi đã làm theo hướng dẫn của bác nhưng bản android chạy vẫn chưa ổn định trên máy của em mà em lại đang muốn quay trở lại winmo nhưng không được, vì khi kết nối với pc nó hoàn toàn không nhận. Mong bác giúp thanks

lâu quá không quay lại diễn đàn, bác có thể cho em hỏi khi đã làm theo hướng dẫn của bác nhưng bản android chạy vẫn chưa ổn định trên máy của em mà em lại đang muốn quay trở lại winmo nhưng không được, vì khi kết nối với pc nó hoàn toàn không nhận. Mong bác giúp thanks
Tắt máy và nhấn tổ hợp phím Volume Down + Power để vào chế độ Bootloader rồi úp rom WM như bình thường nhé...