• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

[Tổ Game PV] ~ Warcraft 2 cho dòng máy Symbian!

dung1291985

[Tổ Game PV] ~ Warcraft 2 cho dòng máy Symbian!

1.Giới Thiệu Game:

Ko còn gì để diễn tả, Warcraft là 1 game chiến thuật kinh điển và đến giờ vẫn rất được ưa chuộng!

Hãng Phát Hành : Blizzard
Hãng Phát Triển : Blizzard
Năm Phát Hành : 1995

Tháng 12, 1995 Warcraft II: Tides of Darkness được phát hành và ngay lập tức nó trở thành đối thủ cạnh tranh của Command & Conquer . Và cuộc chiến của Warcraft II/Command & Conquer cũng là điềm báo trước của trận chiến Total Annihilation/Starcraft xảy ra 3 năm sau đó . Warcraft II là 1 sự phát triển rất lớn từ phiên bản Warcraft , và điều chính yếu không gì khác hơn là kỹ thuật đồ hoạ SVGA rất sắc nét . Kĩ thuật VGA của Warcraft so ở thời điểm hiện tại có thể coi như đã bị chấm dứt bởi không thể nào so sánh với các kĩ thuật hiện có mà SVGA đem lại . Những đồ hoạ mới là sự bổ sung khá hoàn chỉnh cho các loại công trình , quân đội khác nhau . Sự cải thiện mức độ thông minh của máy so với những chi tiết không hợp lý ở phiên bản trước làm cho Warcraft II trở nên thách thức và tinh xảo hơn tiền bối của nó .

Một sự cái tiến mới trong Warcraft II đó là sương mù ( những vùng mờ thấy được trong trò chơi sau khi bạn đã đến vị trí đó ) thay cho những vùng tối mà game trước vốn có . Những vùng tối lúc trước sẽ luôn luôn hiển thị 1 khi mà bạn đã đi qua đó thay vào đó Warcraft II cho bạn 1 khái niệm mới đó là " sương mù " . Bạn chỉ có thể thấy được khi vùng đó trong tầm nhìn của quân bạn và cho dù vùng đó bạn đã đến thế nhưng nếu không còn ở địa điểm đó bạn hiển nhiên sẽ không thể tiếp tục nhìn thấy những gì tại đó . Có thể lúc bạn ở đó thì tại đó hoàn toàn bình yên nhưng khi bạn bỏ đi thì đội quân hùng hậu của đối phương lại đang tập trung tại đó và chuẩn bị tấn công bạn . Và chi tiết này gần như là điều đặc trưng nhất trong các Game RTS hiện nay và chính điều đó là cho người chơi bắt buộc phải rất thận trọng trong khi di chuyển trên con đường cũ dù bạn đã qua nó nhiều lần . Và Warcraft II cũng là Game đầu tiên xuất hiện các đơn vị hải quân và kèm theo đó xuất hiện 1 nguồn tài nguyên mới - Dầu mỏ . VÀ điều hiển nhiên dầu mỏ chỉ có thể khai thác bằng thuyền .

Không giống như Command & Conquer , hai bên Orc và Human trong Warcraft II gần như giống nhau hoàn toàn , các Units đều có chức năng khá giống nhau và tên gọi có chút khác biệt ( Death Knight và Paladins là ví dụ ) . Tuy nhiên ở Patch v1.2 , Warcraft đã tạo ra 1 cái nhìn mới cho chế độ chơi mạng , có thể nói đó là 1 điều cải thiện rất lớn khi mà bạn có thể chơi qua mạng ở kết nối thuộc mức trung bình . Đó cũng là lý do tại sao khi v1.2 giới thiệu định dạng kết nối IPX thì nó lập tức trở thành 1 chế độ chơi mạng quen thuộc với nhiều người . Tuy Warcraft II không thể chơi qua chế độ ICP/IP ( Internet Protocol ) thế nhưng nó lại có thể chơi đựơc qua dạng IPX . Kali là 1 phần mềm cho phép người chơi có thể chơi qua Internet thông qua định dạng IPX Protocol . Blizzard tung ra chương trình War2kali.exe để sửa chửa cho Warcraft II có thể chơi thông qua định dạng này . Và bởi vì thế , từ khi Warcraft II ra đời đã lôi kéo theo cộng động trao đổi và chiến đấu qua mạng Internet và cũng từ đó đã xuất hiện các bảng xếp hạng của các giải đấu trên Internet .

Warcraft II cũng định tung ra phiên bản mở rộng : Beyond the Dark Portal . Đây là 1 phiên bản Game phiêu lưu dựa trên thế giới trong game Warcraft và được phát triển với tên Warcraft Adventures . Dù rằng công trình này đã không thực hiện được cho đến năm 2003 . Tuy nhiên đó cũng là 1 ý tưởng rất hay mà Blizzard có được lúc thời điểm bấy giờ . Và chỉ cần chính phiên bản Warcraft II: Tides of Darkness thì nó và người sản sinh ra nó cũng đã được nhắc đến trong lịch sử của Game RTS . Năm 1999 , Blizzard tung ra phiên bản Warcraft II: Battle.net Edition có thể chơi trên Windows 95/98 và bắt đầu mối quan hệ không thể thiếu hiện này của công ty dịch vụ Battle.com và Blizzard .

3.Dung Lượng Game:
13Mb khi download

4.Phù Hợp Với Loại Màn Hình:
Symbian 3rd đã test trên N95-2 8Gb và hình đc chụp từ máy mình!

5.Cách Cài đặt:
-Giải nén bằng Winrar, copy thư mục data trong file nén vào thẻ nhớ hoặc bộ nhớ máy. Sau đó cài đặt file sisx stratagus_S60v3.sisx

6.Hướng Dẫn Cách Chơi:
Chú ý lúc vào chơi, khi load được màn hình, vì ko có chuột bluetooth nên bạn bấm tổ hợp phím Gọi
(CTRL) + phím 0 sau đó bấm tiếp phím Gọi (CTRL)... thì sẽ điều khiển được con trỏ chuột bằng các phím đa chiều!

7.Chú ý:
Vì trò chơi cần sử dụng con chuột nhìu nên nếu ko có chuột Bluetooth thì bạn cũng hơi vất vả khi chơi 1 chút, nhưng ko sao phải ko nào:p

DOWNLOAD
Mã:
http://www.embeddev.se/agroot/stratagus_s60v3.zip

MinhThang

Manager
Cảm ơn VIP Dung1291985 hy vọng trong tuơng lai, tất cả các bài viết giới thiệu về Game sẽ mang một phong cách như thế này.

dung1291985

Post bài vừa sướng vì đc mở màn bởi 1 game hay, cái sướng thứ 2 bởi vì mình cũng là Fan của Warcraft :))

boy_boss

mình vào được trong game rùi,vao single player,rùi start game.Nó load được một tí là bị uot ra ngoài là sao vậy nhỉ?
Mong chỉ giáo!!!!

dung1291985

mình vào được trong game rùi,vao single player,rùi start game.Nó load được một tí là bị uot ra ngoài là sao vậy nhỉ?
Mong chỉ giáo!!!!

Đây là lưu ý trong file nén:

Requirements:
==============
- Supports S60v3 and S60v5 phones
- At least 12 MB free memory to start.
Large maps (>96x96) will require more memory.
Sound and Music enabled will also require more memory.
- For non-touch S60v3 phones, BT mouse is required to control the game.

Tips:
======
- To improve performance turn off music (or remove the music files).
This is specially important when in network mode.
- To lower memory requirements remove sounds and music folder all together.
(Not having sounds can save up to 5mb heap memory, which is good for P990, M600).
- If you have problems starting Stratagus (quits after blank screen with ESC), then change your number format so the decimal separator is '.' and not space or ','.

Bạn có chỉ cần hiểu 1 chút là có nhạc và map lớn chẳng hạn thì trò chơi đòi hỏi khá nhìu Ram, thiếu Ram là bị văng ra như bạn nói là phải rùi ^ ^

boy_boss

Vậy thì cần chỉnh thế nào để chơi được hả bạn?mình hơi dốt tiếng anh.Mình sài n82 nha!
Thanks nhìu!!!

nouvu2372

Chà cái trò này có nền tương tự như Duke 3D và cái trò gì mà giống samurai cầm kiếm chém chém mấy con quái vật nè,phải cài lại phím trước khi chơi nữa :p,Game hay

dung1291985

Chà cái trò này có nền tương tự như Duke 3D và cái trò gì mà giống samurai cầm kiếm chém chém mấy con quái vật nè,phải cài lại phím trước khi chơi nữa :p,Game hay

khác hẳn nhau mà :D cái kia là 3D Realms hành động nhập vai, còn đây là game chiến thuật xây nhà cửa 2D port từ Pocket PC cho symbian, chỉ thấy giống cách điều khiển con chuột giống Dosbox chạy windows trên symbian thì chuẩn hơn b-):))

mrdragon88

Game hay quá.Nhân tiện bác Dũng có bản warcraft nào đánh được map DotA thì post lên cho mình với ;;) Mình nghiện DotA :D

dung1291985

Game hay quá.Nhân tiện bác Dũng có bản warcraft nào đánh được map DotA thì post lên cho mình với ;;) Mình nghiện DotA :D

Muốn chơi đc DotA thì bán con 5320 XM đi làm cái Laptop còi chơi thôi bạn, hehe :D. Warcraft III chơi trên symbian thì là điều ko thể rồi b-)

ngocquynh47

Bác Dũng ơi, E 63 cài vào màn hình trông chả mún chơi lun,nó bị dọc màn hình và ko full, bác có cách nào khắc fuc không thế

dung1291985

Bác Dũng ơi, E 63 cài vào màn hình trông chả mún chơi lun,nó bị dọc màn hình và ko full, bác có cách nào khắc fuc không thế
Bấm tổ hợp phím Gọi (Phím xanh) + Phím số 2 -> để xoay ngang thành dọc và ngược lại

Bấm tổ hợp phím Gọi (Phím xanh) + Phím số 3 -> để xoay ngang lật ngược

Làm thế nào để dùng chuột Bluetooth hả bác:D

Mua đi rùi khắc biết ^ ^ kết nối cũng gần giống như tai nghe bluetooth đó b-)

Auto

Mua đi rùi khắc biết ^ ^ kết nối cũng gần giống như tai nghe bluetooth đó b-)
mua con nào mới chơi đc với n95 8gb hả pro?
Pro nói e bik e mua :D
Để cài wake nữa ;;)
Posted via Mobile Device

Auto

Có ai biết chơi hôn?
Mở lên đc rồi mừng wá đi ^^!
Mà k biết chơi nè! :-??
Say mê thể loại này lắm ^^
Ai biết pm yh chỉ 1chút xíu với :-??
Posted via Mobile Device

dung1291985

Có ai biết chơi hôn?
Mở lên đc rồi mừng wá đi ^^!
Mà k biết chơi nè! :-??
Say mê thể loại này lắm ^^
Ai biết pm yh chỉ 1chút xíu với :-??
Posted via Mobile Device

Cứ đọc kĩ hướng dẫn là chơi đc thui hehe, hy vọng sẽ có Empire port cho symbian b-)