• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

THẢO LUẬN VỀ CÁC ROM COOK

nghoanglong

Myclean mới có bản 1.8 đấy, nhưng hình như vẫn C0okie 1.6.1 thì phải. C0okie 1.7 công nhận đẹp thật nhưng mà có vẻ hơi ăn ram hơn. Chứ giờ về dùng Ship rom thì Sense 2.1 à chán lắm

Trông cái màn hình lock của bản 1.8 "banana"quá, có vẻ đỡ ngốn pin hơn bản 1.7 và khắc phục được lỗi gọi nhanh trong favorites, bắt đầu xuất hiện nhiều thứ hầm bà lằng, Cookie Home Tab vẫn chưa update. Em vọc thêm nếu ổn thì để, không thì sẽ thử Energy.

vuthemanh123

Chào các bạn. mình mới cài bản myclean đêm qua.
điểm hay nhất của bản myclean 1.8 là có standby, ta vào setting/personal/buttons và chuyển mặc định phím media thành standby, thế là ola la, nhấn nút media cái là đen màn hình ngay lập tức, cho vào túi luôn.
Đã vọc thử bản này từ tối qua, vẫn phải dùng Sktool để fix lỗi không hiển thị tên người nhắn tin, lỗi contact đã được sửa, nhưng chơi nhạc coreplayer nếu để đen màn hình thì bị giựt.
Cơ bản là chạy tốt, có vẻ tốn ram và pin hơn bản 1.7 nhưng vẫn chưa bằng energy.
Hy vọng mình không phải up bản khác, nảm quá rối

kqminh

- Tất nhiên tùy cảm nhận mỗi người nhưng cũng nên biết lắng nghe và quan trọng là phải dùng thử để có cái nhìn khách quan hơn (rom cook của ai tạo cũng có bản tốt bản không tốt tuy nhiên quan trọng là cái nào cải tiến tốt nhất thôi)

- Bác ơi Core 23559 Rom nào trả có T_T (energy, myclean, dreliss đều có 2 dòng là core 23559 và 21899). Bác không biết lại nói core 23559 nhanh nhất (^_^ ý bác nói core 23599 của energy à..hìhì đề nghị nghiên cứu kỹ nhé).
"Giải thích chút ít Core 23559 nói nôm na là cải tiến về mặt giao diện (các icon được bố trí xuống dưới giúp cho dễ dàng thao tác hơn). Core 21899 thì là giao diện kiểu cổ điển"

- Trời ơi Rom cook nào trả loại bỏ mấy cái phần dịch vụ của verizon đi rồi hả bác ~X(
- Đôi khi số đông không đúng nhưng phần lớn họ đúng (^_^ căn cứ theo forum pccgeek thì bác biết Rom nào hot nhất)
Cá nhân tôi thây Rom Myclean là có tiến bộ nhanh nhất (săp vượt Dreliss rồi)

Tôi phải dùng winXp vì tôi quen rồi tôi thấy nó nhanh nhất win7 sao bằng được "tôi sợ cái mới lắm..."
mình cũng đã thử hầu hết energy rom rồ đa số là core mới ) , và không thích lắm cái màu mè của nó , cái này thuộc về sở thích rồi , ai chả biết rom cook nào mà chả loại bỏ các dịch vụ của verizon mà bác , nhưng loại bỏ và loại bỏ xong rồi thêm mấy thứ hầm bà lằng nó khác nhau nhiều chứ , riêng mình lại thấy thích cái thanh trạng thái đen trắng của rom ship , nên nhìn cái thanh trạng thái đủ màu của energy là không ưa rồi, teen quá , già rồi mà , menu start hàng 4 khiến mình khó nhìn do chữ và icon nhỏ và mất đi chiều dọc (do bỏ quá nhiều chương trình vào trong các folder) nên vuốt xuống ít thấy ko sướng, up rom xong lại phải dùng file cab để tinh chỉnh lại thì ko hợp lý lắm , một cái rom hoàn toàn ko đáp ứng nhu cầu sử dụng của mình , cho nên nói tùy cảm nhận người dùng là vậy
Ủa mà làm gì có core 23599 đâu bác , nếu có mình up gấp , mới là up
Rom của dreliss đáp ứng gần hết các nhu, yêu cầu của mình nên mình thao tác trên nó nhanh , cảm thấy tiện lợi nên thích dùng rom này , đồng ý với bạn là rom energy nhiều người dùng nhất , nhưng rom dr eliss cũng khá nhiều người dùng đấy chứ , đó là nhu cầu của họ giống tôi , họ thích họ mới dùng :))
Nếu theo số đông thì bạn xài imagio làm gì nhỉ , trong diễn đàn naỳ theo mình thấy là imagio ít người dùng hơn touch HD nhiều :) , imagio lỗi nhiều hơn HD nhất là cái phím cứng và lỗi GPRS nhưng bạn vẫn dùng đấy thôi , chắc chắn vì bạn thích nó rồi , nếu bạn sang box touch HD mà nói imagio chạy nhanh hơn thì căng đấy hehehe
Bác sợ cái mới nhưng mình lại rất thích những cái mới :) và cũng nhiều người thích cái mới , chứ không thì chắc bill gate nó chết nhăn răng ra rồi bác nhẩy , sao bác không dùng thử win 7 xem sao :) , vista thì tệ nhưng win 7 khác đấy , mà bill gate cũng hết bán xp rồi
he heheh lan man quá , hôm qua lần đầu bị treo imagio với rom dreliss 1,2 RC khi đang xem mail offline nó treo cứng cả cảm ứng lẫn đèn đuốc , phải soft reset , bản trước ko bị lỗi này ,hay do mình up rom nhiều quá nhỉ , hôm nay lại thử bản 1.2B thử , nếu ko ổn thìi quay về bàn 1.1 dùng luôn , up mãi cũng mỏi mệt

Chỉnh sửa cuối:

propop

Nếu bạn đang dùng Rom cook thì có lẽ vấn đề của bạn là do nhà mạng bạn ạ. Mình dùng vietel GPRS rất ổn định, thậm chí có thể dùng Skyfire nghe nhạc mp3 trên zing qua GPRS. Mình k ngờ Imagio kết nối GPRS tốt đến thế, nên bạn đừng lo lắng máy có vấn đề gì nhé ^^.Cũng có thể do khu vực bạn ở sóng GPRS k tốt lăm, giống như mình cứ ở nhà bạn mình ở đoạn cầu Vĩnh Tuy mà ngồi trên tầng 3 là GPRS cực kì kém.

Lúc mua máy thì ko bị thế đâu toàn chữ E trong hình tròn màu xanh thôi,lỡ một lần HR nên h chả biết chỉnh thế nào.Nhà ngay Thái Hà mà mạng lại chập chờn thế chứ.

syberia

Nếu chỉ để tắt màn hình và khóa phím thì bạn dùng chương trình này nhé : screen_switch
Còn nếu bạn muốn có thêm nhiều lựa chọn: Tắt màn hình, suspend devide, soft reset, turn off devide thì bạn dùng chương trình này : SVMPowerMgr
Bạn cho 1 ô quick link trên máy để thực thi là đc rồi, hoặc bạn cũng có thể chuyển phím Multimedia thành phím thực thi chương trình screen_switch để ấn 1 cái là tắt màn hình + khóa phím luôn.
Nếu ok thank cho mình nhé^^
Mấy cái này thì mình cũng đã thử qua rồi, nhưng vẫn ko thích....ý mình là cần 1 chương trình có khả năng tự khóa máy khi nghe, gọi bằng cảm ứng như IP ấy, để khi áp vào tai ko bị văng lung tung beng :p
Còn nghe đồn phím cứng IMG dễ hư nên mình chỉ để nó vào 1 ô quicklink trên màn hình thôi.

kqminh

Mấy cái này thì mình cũng đã thử qua rồi, nhưng vẫn ko thích....ý mình là cần 1 chương trình có khả năng tự khóa máy khi nghe, gọi bằng cảm ứng như IP ấy, để khi áp vào tai ko bị văng lung tung beng :p
Còn nghe đồn phím cứng IMG dễ hư nên mình chỉ để nó vào 1 ô quicklink trên màn hình thôi.
imagio khi có cuộc thoại thì đèn hình tự tắt và lock lại mà bạn , cái này là cảm biến cứng của máy mà , bạn khỏi cầm áp lên tai , bạn cứ thử lấy tay che phần trên của máy khi đang có cuộc gọi là màn hình tối thui ngay

nghoanglong

Chào các bạn. mình mới cài bản myclean đêm qua.
điểm hay nhất của bản myclean 1.8 là có standby, ta vào setting/personal/buttons và chuyển mặc định phím media thành standby, thế là ola la, nhấn nút media cái là đen màn hình ngay lập tức, cho vào túi luôn.
Đã vọc thử bản này từ tối qua, vẫn phải dùng Sktool để fix lỗi không hiển thị tên người nhắn tin, lỗi contact đã được sửa, nhưng chơi nhạc coreplayer nếu để đen màn hình thì bị giựt.
Cơ bản là chạy tốt, có vẻ tốn ram và pin hơn bản 1.7 nhưng vẫn chưa bằng energy.
Hy vọng mình không phải up bản khác, nảm quá rối

Bác ơi cẩn thận cho máy vào túi lại tèo màn hình đấy. Em thấy nhiều bác bị lắm rồi.
Vụ đặt phím standby thì không cần ver 1.8, trước dùng ROM ship em cài thêm Power.exe có 6K là dùng ngon mà.
Lỗi tên người nhắn tin /người gọi chắc ver sau vẫn thế thôi vì mặc định số Mẽo 10 số còn mình là 9 số, nếu muốn ver sau không phải chỉnh chỉ có cách vào pccgeeks PM cho tác giả nói yêu cầu của mình để tích hợp vào thôi.

vuthemanh123

Bác ơi cẩn thận cho máy vào túi lại tèo màn hình đấy. Em thấy nhiều bác bị lắm rồi.
Vụ đặt phím standby thì không cần ver 1.8, trước dùng ROM ship em cài thêm Power.exe có 6K là dùng ngon mà.
Lỗi tên người nhắn tin /người gọi chắc ver sau vẫn thế thôi vì mặc định số Mẽo 10 số còn mình là 9 số, nếu muốn ver sau không phải chỉnh chỉ có cách vào pccgeeks PM cho tác giả nói yêu cầu của mình để tích hợp vào thôi.

mình còn trẻ mà đi đâu cũng kè kè cái bao điện thoại bên cạnh, nhìn thấy ớn. Còn dùng phần mềm ngoài để tắt màn hình ấy thì mình đã dùng tất cả các loại tuy nhiên dều bất tiện vì nhấn một cái còn chờ chip xử lý rồi mới đen màn hình còn nếu xài standby tích hợp sẵn trong máy thì nhấn một cái là đen cái rụp luôn. Còn lỗi tin nhắn thì hình như hôm mình xải bản energy là ok.
Hy vọng với myclean 1.8 mình sẽ đỡ mất thời gian vào web.
Tác giả của Myclean đã nói rồi đó, từ bỏ không trả lời các thắc, mắc yêu cầu rồi, chỉ thi thoảng đưa bản myclean mới thôi. Mình có một chút vốn tiếng anh thôi nên tham khảo ppcgeeks bị hạn chế. TRước kia khá trung thành với tinhte, nhưng bây giờ chia đều cả với PDAviet

vinken

mình còn trẻ mà đi đâu cũng kè kè cái bao điện thoại bên cạnh, nhìn thấy ớn. Còn dùng phần mềm ngoài để tắt màn hình ấy thì mình đã dùng tất cả các loại tuy nhiên dều bất tiện vì nhấn một cái còn chờ chip xử lý rồi mới đen màn hình còn nếu xài standby tích hợp sẵn trong máy thì nhấn một cái là đen cái rụp luôn. Còn lỗi tin nhắn thì hình như hôm mình xải bản energy là ok.
Tác giả của Myclean đã nói rồi đó, từ bỏ không trả lời các thắc, mắc yêu cầu rồi, chỉ thi thoảng đưa bản myclean mới thôi. Mình có một chút vốn tiếng anh thôi nên tham khảo ppcgeeks bị hạn chế. TRước kia khá trung thành với tinhte, nhưng bây giờ chia đều cả với PDAviet
Trước tác giả có bảo thế nhưng gần đây lại vào trả lời các thắc mắc rồi :)) . MyClean 1.8 này có thêm Standby đúng là hay quá nhưng lại kèm với cái Lockscreen xấu tệ, cả bàn phím Phone tối thui ở ngoài trời bó tay không nhìn thấy chữ :(

lungtungbeng

Đeo bao da nhìn lịch sự hơn chứ bạn, mình nghĩ thế ^^

vuthemanh123

Trước tác giả có bảo thế nhưng gần đây lại vào trả lời các thắc mắc rồi :)) . MyClean 1.8 này có thêm Standby đúng là hay quá nhưng lại kèm với cái Lockscreen xấu tệ, cả bàn phím Phone tối thui ở ngoài trời bó tay không nhìn thấy chữ :(

đúng rồi đấy, đen không là đen à, giao diện ngoài đen thì đẹp nhưng cái bàn phím và nhất là màn hình cuộc gọi đến còn tệ nữa, chắc tác giả hợp với màu đen

hoangtumodel

mình mới úp bản build 1.8 plain myclean thì thấy tác giả chỉnh sửa giao diện khác hẳn, phong cách theo màu đen, các icon tab thì cái viền trong suốt như của energy, cái keypad, cái giao diện cuộc gọi theo màu đen cũng k đẹp lắm, cái thanh taskbar và icon bar cũng đen ... nói về tốc độ thì k thay đổi mấy, tóm lại là rom này đổi giao diện làm mình k mấy thích lắm :D
chuẩn bị đổi qua drellisde 1.2b sài thử thui

Chỉnh sửa cuối:

hoangtumodel

có bạn nào đã up rom plain myclean 1.8 và rom của drellisdee thì so sánh dùm mình 2 bản rom này nhé. Cái nào nhanh và mượt, ổn định hơn nhỉ :p

Anssc

Member
Em đang cài bản Rom Energy Ap.14, trong Tools BsB Tweaks có chỉnh Rotations, em add Vietmap vào mà không được, đã bác nào add được chưa ạ?

windows1980

mình cũng đã thử hầu hết energy rom rồ đa số là core mới ) , và không thích lắm cái màu mè của nó , cái này thuộc về sở thích rồi , ai chả biết rom cook nào mà chả loại bỏ các dịch vụ của verizon mà bác , nhưng loại bỏ và loại bỏ xong rồi thêm mấy thứ hầm bà lằng nó khác nhau nhiều chứ , riêng mình lại thấy thích cái thanh trạng thái đen trắng của rom ship , nên nhìn cái thanh trạng thái đủ màu của energy là không ưa rồi, teen quá , già rồi mà , menu start hàng 4 khiến mình khó nhìn do chữ và icon nhỏ và mất đi chiều dọc (do bỏ quá nhiều chương trình vào trong các folder) nên vuốt xuống ít thấy ko sướng, up rom xong lại phải dùng file cab để tinh chỉnh lại thì ko hợp lý lắm , một cái rom hoàn toàn ko đáp ứng nhu cầu sử dụng của mình , cho nên nói tùy cảm nhận người dùng là vậy
Ủa mà làm gì có core 23599 đâu bác , nếu có mình up gấp , mới là up
Rom của dreliss đáp ứng gần hết các nhu, yêu cầu của mình nên mình thao tác trên nó nhanh , cảm thấy tiện lợi nên thích dùng rom này , đồng ý với bạn là rom energy nhiều người dùng nhất , nhưng rom dr eliss cũng khá nhiều người dùng đấy chứ , đó là nhu cầu của họ giống tôi , họ thích họ mới dùng :))
Nếu theo số đông thì bạn xài imagio làm gì nhỉ , trong diễn đàn naỳ theo mình thấy là imagio ít người dùng hơn touch HD nhiều :) , imagio lỗi nhiều hơn HD nhất là cái phím cứng và lỗi GPRS nhưng bạn vẫn dùng đấy thôi , chắc chắn vì bạn thích nó rồi , nếu bạn sang box touch HD mà nói imagio chạy nhanh hơn thì căng đấy hehehe
Bác sợ cái mới nhưng mình lại rất thích những cái mới :) và cũng nhiều người thích cái mới , chứ không thì chắc bill gate nó chết nhăn răng ra rồi bác nhẩy , sao bác không dùng thử win 7 xem sao :) , vista thì tệ nhưng win 7 khác đấy , mà bill gate cũng hết bán xp rồi
he heheh lan man quá , hôm qua lần đầu bị treo imagio với rom dreliss 1,2 RC khi đang xem mail offline nó treo cứng cả cảm ứng lẫn đèn đuốc , phải soft reset , bản trước ko bị lỗi này ,hay do mình up rom nhiều quá nhỉ , hôm nay lại thử bản 1.2B thử , nếu ko ổn thìi quay về bàn 1.1 dùng luôn , up mãi cũng mỏi mệt

;;)
Chào bác mấy hôm đi vắng không trả lời bác được.
Mình thấy bạn có vẻ hơi lạc đề quá. Rom nào mình cũng đều dùng cả nên cái gì đúng thì mình nhận xét thôi chứ có ép buộc ai dùng đâu mà chỉ vì mình thấy bạn nói nhiều cái mang tính bảo thủ quá thì góp ý thôi.
- Mình thấy Rom nào có ưu nhược điểm gì thì nói (thứ tự thì theo hiện tại khách quan thì energy, Mr delisess, myclean... cái này là đánh giá chung thôi). Nhưng nếu đánh giá công bằng mình vẫn nói rom myclean tiến bộ nhất còn gì ??? còn thực tế rom nào nhanh nhất, mượt mà và ổn định nhất thì mình chắc chắn là Rom energy (đẹp thì không tính vì cái đó có thể tự mình thay đổi theme)
- Bạn nói nên có dẫn chứng rom energy và myclean thêm cái gì mà bạn bảo là thêm mấy thứ lằng nhằng bác cho VD cái
- Về phần core 23599 bác vẫn không hiểu ý mình bác tham khảo lại nhé (dòng core 218xx và core 235xx có nghĩa là gì nhé..)
- Bác nói rom energy teen và menu 4 khiến icon nhỏ (cái này bác chỉnh được mà ai bắt bác dùng nếu không thích "nó chỉ đáp ứng số đông thôi còn cá biệt mắt quá kém như bác nói thì bác tự chỉnh lấy" kiểu này bác mà cầm Iphone thì khóc thét ^_^
- tất cả là do ý thích ^_^ bác nói đúng ai thích gì dùng nấy nhưng cũng nên biết lăng nghe và đánh giá khách quan chút
- Trời mình đang dùng win7 đây (dùng từ hồi mới ra cơ). Câu cuối mình nói thế bác lại hiểu méo mó hẳn "sorry ý tôi là có nhiều người sợ cái mới lắm dù nó có tốt hơn tiện hơn nhanh hơn thì vẫn không dùng vì ngạii mày mò tìm hiểu và đã quá quen với cái cũ"
/nói kháy bác mà bác cố hiểu khác chịu bác/

Tóm lại ai dùng gì thì tùy nhưng nhận xét thì nên chuẩn chút
=))

lungtungbeng

Các bạn cãi nhau ủm củ tỏi chỉ vì ông này thích dùng cái này bác kia thích dùng cái khác. Lạ thật, ai cũng có thẩm mỹ riêng cứ lôi ra tranh luận đấu đá làm gì, rồi còn lạc đề lôi cả HD so với Imagio, rồi so Windows 7 với cả XP, cái mới với cái cũ. Tùy nhu cầu của người dùng họ thấy sản phẩm nào dùng tốt nhất thì họ dùng, ví như mình cần sử dụng PC làm 3DS Max nhiều thì mình ưa làm việc trên XP hơn hết vì khi đó nó mới thể hiện được tốc độ vượt trội so với Windows 7 (mình dùng 2 HDH), còn người khác do nhu cầu khác họ lại thích dùng Windows 7 hơn chẳng hạn, chẳng lẽ vì lý do đó cũng đi cãi nhau??? Mình đồng ý với ý kiến của windows1980: "tất cả là do ý thích", "nên biết lăng nghe và đánh giá khách quan chút" ^^. Cùng là anh em pdaviet thì thôi xí xóa k để bụng những chuyện ngoài luồng phải k các bạn.

kqminh

heheh tranh cãi gì đâu nhỉ , khách quan mà nói thì riêng mình thấy rom dreliss nhanh và mượt nhất nên mình thích nhất , chứ cái ông dreliss có phải bà con gì của mình đâu mà bênh ông ta làm gì , đây là tranh luận chứ ko phải tranh cãi , mình vẫn bấm thanks cho bác window đấy thôi , 2 lần cơ đấy :)) , tranh luận để các mem khác có thêm thông tin chon lựa rom nào thích hợp với mình nhất , mình đánh giá không chủ quan nhé , các bạn không đọc kỹ đánh giá của mình thôi , đối với core 23xxx thì rom energy không thể nào vượt qua được dreliss, cái này thì tham khảo ppcgeeks cũng đầy thông tin , chưa kể là lỗi của energy nhiều hơn , core 21xxx energy mình nhắc lại là mình ko dùng mấy lần rồi do sở thích mà bác window ko chịu hiểu cho , cũng chịu bác lun ,
tất cả là do ý thích , ngay từ đầu mình đã nói thế , riêng mình thích nhất rom của dreliss , dĩ nhiên là sau khi thử qua hết tất cả chứ có đánh giá phiến diện đâu , các Hung sanaty cũng có ý thích giống mình , thế mà vừa nói ra là bác bài bác ghê quá , mình có chê bai cái bác đang dùng đâu , chắc phải khen rom energy nhanh nhất bác mới chịu :))
Còn iphone thì bác khỏi cần nhắc , mình đã dùng iphone đủ lâu để có thể trả lời bác bất cứ cái gì liên quan đến iphone , tuy mình ghét iphone lắm, nhưng cũng đã dùng qua , ko phải nó ko tốt , đơn giản là mình ko thích iphone thôi ,bác đánh giá hơi chủ quan về người khác đấy

cái chính tóm lại là : tùy nhu cầu người dùng mà thấy Rom nào thích hợp nhất với mình , có điều đơn giản này thôi mà mất tới mấy post hehe , theo kinh nghiệm của mình thì :
- Rom enery : nhanh , mượt , nhiều người dùng , nhưng add thêm nhiều thử , có nhiêu lỗi vặt , giao diện đầy màu sắc , bỏ hẳn opera gốc và sử dụng bản 10.0 chỉ zoom 1 nấc , các bản ban đầu bị lỗi youtube phải sử dụng bản google youtube thay thế, tích hợp CHT để thay đổi giao diện theo ý thích , bù lại nặng tốn Ram và tốn pin
- Rom dreliss : nhanh , mượt không kém rom energy , chỉ loại bỏ các phần dịch vụ của verizon , ko add thêm nhiều các tools nên nhẹ , ít lỗi vặt , vẫn giữ lại opera 9.7 có variabla zoom và youtube gốc , giữ nguyên thanh trạng thái và icon trắng đen ko chỉnh sửa , khi ra nắng sẽ dễ nhìn hơn
- Rom My clean : sạch sẽ , nhanh và mượt , các bản đầu không ổn định , nhưng đang hoàn thiện
- Rom maison : đây là bản sạch nhất , nhẹ nhất ,RAm dư nhiêu nhất , không có cả manila chỉ còn titanium ,

Các Rom khác mình chưa dùng , hiện nay mình thích nhất bản rom dreliss beta3 , bản mới nhất 1.2b RC chưa up nên chưa biết :))

windows1980

Em đang cài bản Rom Energy Ap.14, trong Tools BsB Tweaks có chỉnh Rotations, em add Vietmap vào mà không được, đã bác nào add được chưa ạ?

Bác phải mở chương trình đó ra chạy như bình thường rồi lắc tay một cái (giống dùng shake and save đó) nó sẽ hỏi bạn có add không ^_^.
chúc vui nhé
;;)

kqminh

Đã có ai thử qua bản này chưa? : Auras76 MANILA 2.5.20121324 BUILD 23563

OS Mới nhất, thấy mấy thằng nc ngoài nói là ram trống nh:

http://forum.ppcgeeks.com/showthread.php?t=118633

mình mới vừa up bản này, đúng là ram dư gần 80mb , lỗi nhiều quá , tác giả bỏ gần hết phần setting chuẩn của window , có lẽ do nghĩ rằng mọi thứ đã có manila giải quyết , bỏ luôn titanium , 2 tiếng dùng thử xong mình lại up bản khác rồi