• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

THẢO LUẬN VÀ SỬ DỤNG PIN TRÊN PPC

Nemmatlanh

Chào các anh! Em mua con T-Mobile Pro tháng 5 năm ngoái, xài đến cuối năm thì có hiện tượng chỉ còn 30% Pin thì máy tự tắt, phải bấm nút Power hoặc chọt vào lỗ reset để khởi động lại. Dần dần hiện tượng đó càng trầm trọng. Bây giờ thì em chỉ có thể vừa xạc vừa dùng thôi, mặc dầu dung lượng là 100% nhưng cứ rút ra 5 phút là máy tắt, phải reset. May mà trước đó em có mua một cục Pin thay thế của Trung Quốc 3200 mAh. Thế nhưng củng khoảng 50% la nó tắt. Các anh em nào biết cách giải quyết làm ơn mách cho em với! Em dùng bản Rom củ mèm à 1.30.107 WWE. Không biết hiện tượng này có liên quan gì đến Rom không! Cảm ơn các anh em nhiều!

Mình có thể khẳng định với bạn rằng Pin của bạn đã bị chai rồi,không liên quan gì đến Rom hết cả đâu.Bạn đi mua cục Pin khác để dùng đi nhé.Thân!

yangminchoo

Chào các anh! Em mua con T-Mobile Pro tháng 5 năm ngoái, xài đến cuối năm thì có hiện tượng chỉ còn 30% Pin thì máy tự tắt, phải bấm nút Power hoặc chọt vào lỗ reset để khởi động lại. Dần dần hiện tượng đó càng trầm trọng. Bây giờ thì em chỉ có thể vừa xạc vừa dùng thôi, mặc dầu dung lượng là 100% nhưng cứ rút ra 5 phút là máy tắt, phải reset. May mà trước đó em có mua một cục Pin thay thế của Trung Quốc 3200 mAh. Thế nhưng củng khoảng 50% la nó tắt. Các anh em nào biết cách giải quyết làm ơn mách cho em với! Em dùng bản Rom củ mèm à 1.30.107 WWE. Không biết hiện tượng này có liên quan gì đến Rom không! Cảm ơn các anh em nhiều!

Hiện tượng này theo mình có thể là do rom : power menagerment tích hợp theo rom không tương thích hay bị lỗi hoặc các phần mềm đụng nhau làm CPU quá tải. Bạn thử up bản rom khác và test thử xem. Vì bạn đã thay pin nên khả năng do pin là thấp ( trừ trường hợp cả 2 cục đều hư):))
Muốn biết chính xác bạn phải thử thôi:
- Trước tiên là up rom ( vừa có bản rom mới vừa có thể sửa được lỗi mà không phải tốn tiền)
- Mượn cục pin về thử, nếu hết thì mua luôn. Nếu không hết thì không phải tại pin mà có thể do phần cứng máy không chừng.

Chỉnh sửa cuối:

Nemmatlanh

Hiện tượng này theo mình có thể là do rom : power menagerment tích hợp theo rom không tương thích hay bị lỗi hoặc các phần mềm đụng nhau làm CPU quá tải. Bạn thử up bản rom khác và test thử xem. Vì bạn đã thay pin nên khả năng do pin là thấp ( trừ trường hợp cả 2 cục đều hư):))
Muốn biết chính xác bạn phải thử thôi:
- Trước tiên là up rom ( vừa có bản rom mới vừa có thể sửa được lỗi mà không phải tốn tiền)
- Mượn cục pin về thử, nếu hết thì mua luôn. Nếu không hết thì không phải tại pin mà có thể do phần cứng máy không chừng.

Mình chắc chắn với bạn đó là do Pin đó chứ không phải do Rom nhé b-) .Mình dùng Uni lâu rồi,và hiện giờ ở nhà mình đã dùng tới 4 đời Pin rồi đó,nên cũng có khá nhiều kinh nghiệm :D.Chúc vui!

baoking97

Theo tôi không nên cắm sạc liên tục vì như thế pin sẽ chai rất nhanh, còn các bạn nói là cái sạc nhanh cái sạch không nhanh thì nên xem chính thức tài liệu về máy. nếu tài liệu nói sạc 3h đầy mà bạn cắm sạc đến 2h đã đầy thì cái sạc của bạn có vấn đề do dòng và áp ra không đảm bảo thường là lớn hơn. còn nếu nó đến 4h mới đầy thì dòng và áp ra nhỏ nên mới vậy nhưng không có sạc xịn thì dòng cái dòng áp ra nhỏ sẽ đảm bảo hơn.
ko tranh thủ sạc đi ra đường 1 buổi đã hết pin cú chịu ko nổi có di động mà cứ chui vào điện thoại công cộng gọi hoài

Cái này thì có lẽ pin của bạn đã bị chai rồi đó,bạn không nói thời gian sử dụng sau đó là bao nhiêu thì cũng khó kết luận.
Còn về việc một số bạn lo ngại khi sync, pin vẫn được sạc nên sợ chai pin, vụ này thì an tâm, pin li-ion cho phép sạc nhồi cộng với cường độ đòng điện cổng usb thấp hơn thiết bị sạc nhiều nên cứ vô tư sync & vọc cho thỏa thích ha :))
sạc sạc nữa sạc mãi sao ma nhớ thời xài nokia thế ko wan tâm tới sạc pin la gì

Last edited by a moderator:

longnhi88

Khả năng pin chai là rất lớn,nhưng nếu đã thay pin mà vẫn gần như cũ thì 1 là viên pin có vấn đề,2 là đã rò nguồn rồi,3 có thể do ROM

MDA PRO sao lại ROM 1.30.107 bạn nhỉ,MDA PRO ROM gốc của nó là 1.30.114WWE cơ bạn ạ.Bạn chưa thay pin vội,thử Up bản ROM mình gửi sau đây xem sao,ROM gốc của MDA đó.Nếu Up xong vẫn ko hết thì thay pin cũng chưa muộn :D

Chúc vui! ;)

chengching

Mình cũng bị như bạn, sau khi up bản rom mới thì không bị treo nữa,hic rom cũ nó chạy đủ thứ app hỗ trợ mạng của nó (tùy theo máy) mà mình đâu có cần đến,máy cứ ì ì.Tình trạng treo thì hết nhưng pin thì vẫn bị, mình nghĩ pin xài lâu ngày nên nó chết 1 cell nào đó trên pin đây chính là lý do máy báo còn 50% mà pin vẫn hết. Bạn nên up rom cho máy chạy ngọt sau đó mượn cục pin về thử. Mình phải đợi đến tháng 7 thằng em nó về mới có pin mới xài.:( :( :( goodluck

Lamson

Well-Known Member
Mình cũng có mọt cái HP3650 căm nguồn vào nạp thì thấy báo pin đang nạp nhưng hiển thị 100% luôn, bỏ nguồn ra thì tắt ngóm, lần sau có cắm nguồn vào đành cài đặt từ đầu. Có ai biết tại sao không ? có ai biết pin của nó có chỗ nào bán không. hỏi thegioipin rồi không có, đành phải dùng để vọc các phần mềm mới vậy vì có bỏ nguồn ra thì nó thành cục gạch .( part number của pin 167648 . ROM 3.0.11171 build 11178) Cảm ơn nhiều

Chỉnh sửa cuối:

ongcugia312

con O2 mini của em thì lạ lắm, cắm vào nguồn thì chỉ hiên đèn báo thôi, trên màn hình không thấy hiện gì, các bác chuẩn bệnh của nó cho em nhé, em cảm ơn.

MrDEE

em xài con hp2200 pin có 900mA,bác nào có hay bít chỗ nào bán pin dung lượng cao hơn....tốt nhất 3600mA cần tốt,PM giúp em nha...thank's cả nhà

khanhgt

con O2 mini của em thì lạ lắm, cắm vào nguồn thì chỉ hiên đèn báo thôi, trên màn hình không thấy hiện gì, các bác chuẩn bệnh của nó cho em nhé, em cảm ơn.
Không hiểu rõ ý bạn lắm , cắm xạc thì chỉ có đèn báo thôi chứ màn hình định xuất hiện cái gì nữa hả bạn ??? Chỉ khi bạn cài chương trình iLaucher hay các chương trình để hiển thị pin ra ngoài thì màn hình nó mới xuất hiện là đang xạc hay không thôi chứ >:) , quan trọng là khi bạn xạc nó vẫn hiện lên đèn vàng là ok rồi và khi đầy pin nó báo đèn xanh thôi ! :))

hung1406

em xài con hp2200 pin có 900mA,bác nào có hay bít chỗ nào bán pin dung lượng cao hơn....tốt nhất 3600mA cần tốt,PM giúp em nha...thank's cả nhà

Bạn vào đây xe,nhé: www.thegioipin.com. Có các loại pin dung lượng cao cho các đời máy đấy. Chúc vui! :)

Tuan1412

pin của ppc cũng liên quan đén sóng

mình đã tùng gặp mấy con máy bị tình trạng sau
nếu pin đầy thì vãn dùng bình thương nhưng khi pin yéu chỉ còn khoảng 20% thì nó bắt đầu dở bệnh sóng yếu,mất sóng ,tự động reset lại...
mình đã mang qua nhièu nơi sửa nhưng vẫn o khám ra bệnh,tức mình về mượn pin thằng bạn đút vào dùng ổn định luôn
quả pin đó lúc đầu dùng rất ổn định,nhưng do 1 thời gian thì nó bị yếu đi thì phải,ai gặp phải tình trạng như mình thì khỏi lo nhé thay pin khác là ổn ngay

longnhi88

mình đã tùng gặp mấy con máy bị tình trạng sau
nếu pin đầy thì vãn dùng bình thương nhưng khi pin yéu chỉ còn khoảng 20% thì nó bắt đầu dở bệnh sóng yếu,mất sóng ,tự động reset lại...
mình đã mang qua nhièu nơi sửa nhưng vẫn o khám ra bệnh,tức mình về mượn pin thằng bạn đút vào dùng ổn định luôn
quả pin đó lúc đầu dùng rất ổn định,nhưng do 1 thời gian thì nó bị yếu đi thì phải,ai gặp phải tình trạng như mình thì khỏi lo nhé thay pin khác là ổn ngay

Cái này là nguyên lý hoạt động của điện thoại di động mà,lấy 1 ví dụ đơn giản như thế này: nghe và gọi nhiều thì bao giờ cũng hao pin nhanh hơn mà khi nghe gọi thì nhất thiết phải có sóng sánh tốt rồi :D vậy là rõ nhé.
Pin cũng là 1 trong những yếu tố liên quan đến sóng đó bạn ạ,bởi vậy mà trên máy các bác khi pin yếu thì nó sẽ có chế độ tự động khóa sóng và ko nhận thẻ nhớ nữa đó mà.

Thân! :p

slazenger

hix, em cũng vừa đầu tư cho con o22 ghẻ của em 1 viên pin. thấy có vẻ ổn định hơn hẳn :D

các bác cho e hỏi là cứ xài cạn roài xạc có tốt k ạ?

Nemmatlanh

hix, em cũng vừa đầu tư cho con o22 ghẻ của em 1 viên pin. thấy có vẻ ổn định hơn hẳn :D

các bác cho e hỏi là cứ xài cạn roài xạc có tốt k ạ?

Theo mình thì không nên cứ để cạn rồi sạc,thỉng thoảng để thế thì được,nhưng để liên tục thì không nên.Nên sạc pin khi ở dưới 30% là được.Thân

bonmat8888

Các bác làm ơn cho hỏi:
- Tôi mới mua 1 pin Sanio cho O2 mini S tai Nhatcuong 41 Lý Quốc Sư 400 ngàn, nhưng pin kém quá chỉ được có 1 ngày (chọc ít thôi), liệu có phải pin đểu không nhỉ???
- Các xạc ngoài cho pin O2 mini S không? vì muốn xạc pin cứ phải xạc qua máy, tháo đi tháo lại bất tiện quá.

pin Mini S ko có pin dung lượng cao đâu mà chỉ có pin chất lượng cao thôi , mình mua 250K mà pin dùng bét nhè ( giải trí + nghe gọi + SMS ) mà vẫn được hơn 2 ngày đấy ! :D

Bác cho hỏi mua pin 250k ở đâu mà dùng tốt vậy? dùng được bao lâu?

khanhgt

Các bác làm ơn cho hỏi:
- Tôi mới mua 1 pin Sanio cho O2 mini S tai Nhatcuong 41 Lý Quốc Sư 400 ngàn, nhưng pin kém quá chỉ được có 1 ngày (chọc ít thôi), liệu có phải pin đểu không nhỉ???
- Các xạc ngoài cho pin O2 mini S không? vì muốn xạc pin cứ phải xạc qua máy, tháo đi tháo lại bất tiện quá.
Bác cho hỏi mua pin 250k ở đâu mà dùng tốt vậy? dùng được bao lâu?
Thế thì chắc chắn là pin không "xịn" rồi ! Hôm trước tớ đã giới thiệu với Hung1426 về chỗ mua pin của O2mini S , dùng cũng khá ổn , bét nhất là đc 2 ngày ( tớ dùng cũng thế mà ) . Liên lạc theo số 0978351168 nhé , gặp anh Tuấn và bảo là Khánh giới thiệu nhé ! CÒn hạn chế xạc ngoài máy bạn nhé , pin mà xạc ngoài thì nhanh chai pin lắm :p

rok

Con o2i của em sạc thì hơi nóng lên (Nhiệt độ nó báo là 38-39 độ.)Có seo ko nhỉ?có bt ko?Nếu pin sạc qwua sạc đa năng có tốt ko nhỉ?)(dc cái rẻ: 50k 1 cái sạc)

hung1406

Con o2i của em sạc thì hơi nóng lên (Nhiệt độ nó báo là 38-39 độ.)Có seo ko nhỉ?có bt ko?Nếu pin sạc qwua sạc đa năng có tốt ko nhỉ?)(dc cái rẻ: 50k 1 cái sạc)

Nhiệt độ đó là bt mà bạn! Với lại không nên dùng sạc đa năng(chỉ trừ trường hợp khẩn cấp như đi chơi xa quên mang theo sạc xịn thôi). Sạc đa năng lượng điện không ổn định bằng xạc xịn. Tất nhiên rồi. Tiền nào của đấy mà! :D

HuuTien

Pin của HTC mà sạc được qua sạc đa năng thì pin đó có vấn đề rồi,bạn phải kích nó mới sạc được
Kích bằng cách nối tắt 2 chân giữa của pin nhé