• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

THẢO LUẬN VÀ CHIA SẺ KINH NGHIỆM DÙNG EVO 3D

venusian

Moderator
Mấy rom Cook ICS base 3.28.707 hiện giờ toàn yêu cầu bạn điều kiện là bạn phải up rom 3.28.401 sau đó up tiếp rom cook thì mới boot lên được

Anh thấy nó cũng có file FW giống Sensation đấy. Có khi nào mình phải up file đấy em ạ.

AquaSta

Moderator
Anh thấy nó cũng có file FW giống Sensation đấy. Có khi nào mình phải up file đấy em ạ.
Giống như Rom này nè anh: http://www.cooldevs.com/archives/751 nó ghi Requirement:
Latest
Firmware
, Unlocked bootloader & Custom Recovery
với cái lastest firmware là file PG86IMG_3.28.401.1.zip
Hoặc bản rom này: http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=1468960 cũng base như bản rom ở trên và cũng đòi máy đã up lên rom 3.28.401 trước khi up rom này.

Nguyenson318

Mấy rom Cook ICS base 3.28.707 hiện giờ toàn yêu cầu bạn điều kiện là bạn phải up rom 3.28.401 sau đó up tiếp rom cook thì mới boot lên được

Bạn cho biết up rom 3.28.401 theo link nào với! Chỗ này khó hiểu quá :) Thanks

Nguyenson318

dạ ko up rom chính thức 4.0 thì hboot bị thay đổi luôn nên up rom ship củ ko được ạ ,máy chỉ unclokboot còn s-onn ạ ,trước hboot 011

Nếu đã lên 4.0 (up OTA), khi muốn quay lại ROM Ship thì phải dùng Ship mới nhất (mấy bản cũ ko dùng được), các bản mới down tại đây: http://hipfile.com/users/kasra1/45845/Evo 3D Gsm/Cdma Hình như phải đăng ký tài khoản (Free) rồi mới được down!

starback

Bạn Flash file FW cho em nó chưa?

FLash file FW là thế nào vậy bạn ơi,mình chưa làm cái đó,chỉ up room thôi.
lúc trước mình up thì chỉ up room cook là được mà nên ko biết là phải làm những thứ này nữa
Bạn có thể hướng dẫn mình chi tiết hơn đc ko?mình cám ơn nhiều!

dhnghia

dạ ko up rom chính thức 4.0 thì hboot bị thay đổi luôn nên up rom ship củ ko được ạ ,máy chỉ unclokboot còn s-onn ạ ,trước hboot 011

àk ko phải do HBOOT,mà do RADIO nó bị đẩy lên đó,bây giờ bạn vào cái topic hướng dẫn hạ HBOOT từ 0011 xuống 0007,bạn khóa bootloader lại,rồi chép cái file PG86IMG.zip vào thẻ nhớt,sau đó khởi động vào màn hình bootloader,để nó load xong cái file đó,thì bấm nút Volume Up để nó cài lại rom ship và hạ RADIO xuống,là sau này bạn có thể up ROM SHIP bản cũ bình thường lại,mà sao bạn chưa s-off máy đi

FLash file FW là thế nào vậy bạn ơi,mình chưa làm cái đó,chỉ up room thôi.
lúc trước mình up thì chỉ up room cook là được mà nên ko biết là phải làm những thứ này nữa
Bạn có thể hướng dẫn mình chi tiết hơn đc ko?mình cám ơn nhiều!

flash FW có lẽ là flash file boot.img trước đó bạn,các bản ROM COOK mà bạn down về là file zip,giải nén cái file zip đó ra bạn sẽ thấy có 1 file boot.img,bạn phải flash cái file boot.img đó vào trước,bằng lệnh fastboot flash boot boot.img,rồi sau đó bạn chép nguyên cái file zip đó vào thẻ nhớ và flash rom bằng recovery như bình thường,tại vì máy chưa s-off thì nó sẽ ko tự chép đè dc file boot.img đó vào file boot.img mà máy đang xài,nên mình phải tự chép cho nó thì mới ko có lỗi,máy bạn s-off chưa ?

Last edited by a moderator:

starback

máy mình s-off rồi mà,làm hết mọi việc rồi.lúc trước up các room của mod mình thì chỉ việc up thôi,còn giờ thì up đơn thuần như vậy thì ko được
máy mình hboot 007,s-off đấy đủ hết rồi mà

dhnghia

máy mình s-off rồi mà,làm hết mọi việc rồi.lúc trước up các room của mod mình thì chỉ việc up thôi,còn giờ thì up đơn thuần như vậy thì ko được

nói chung xài rom cook thì mỗi người sẽ gặp mỗi bệnh àk bạn ơi,tui cũng ko xài dc cái rom cook của bạn,khởi động ko dc,nhưng cũng vẫn kiên nhẫn để chờ 45 phút coi sao,cuối cùng hết pin luôn,phải mua cốc sạc rời để sạc pin vì máy tắt nguồn thì sạc ko vô,phải đổi wa rom Shooter Beats

starback

có nghĩa là link room bên xda bạn cũng dow room đó về thử rồi ah?cũng bị treo ở logo htc chứ
bạn có biết bản room nào tốt thì giới thiệu mình với
nhìn a e lên hết 4,0 mà mình vẫn ko lên đc,cảm giác tụt hậu quá!

Flash FW khác hoàn hoàn với flash file boot.img nhé, bạn chỉ cần flash file boot.img khi úp các bản rom cook đối với các máy S-ON, còn máy đã S-OFF rồi thì không cần mà flash trực tiếp bản rom cook đó luôn.

Còn flash FW chỉ cần khi bản rom đó yêu cầu flash FW, nếu hiện tại FW trong máy bạn bằng hay cao hơn FW mà bản rom yêu cầu thì cũng không cần phải flash FW nữa, thấp hơn mới cần vì nếu FW trong máy thấp hơn FW mà bản rom yêu cầu thì khi flash rom sẽ không boot được. Cách flash FW thì như úp Ship rom thôi, bạn copy file FW (dạng PG86IMG.zip) vào thư mục gốc của thẻ nhớ, sau đó bạn đưa máy về HBOOT thì nó sẽ tự checking file FW .zip và flash thôi.

starback

Flash FW khác hoàn hoàn với flash file boot.img nhé, bạn chỉ cần flash file boot.img khi úp các bản rom cook đối với các máy S-ON, còn máy đã S-OFF rồi thì không cần mà flash trực tiếp bản rom cook đó luôn.

Còn flash FW chỉ cần khi bản rom đó yêu cầu flash FW, nếu hiện tại FW trong máy bạn bằng hay cao hơn FW mà bản rom yêu cầu thì cũng không cần phải flash FW nữa, thấp hơn mới cần vì nếu FW trong máy thấp hơn FW mà bản rom yêu cầu thì khi flash rom sẽ không boot được. Cách flash FW thì như úp Ship rom thôi, bạn copy file FW (dạng PG86IMG.zip) vào thư mục gốc của thẻ nhớ, sau đó bạn đưa máy về HBOOT thì nó sẽ tự checking file FW .zip và flash thôi.
đúng rồi,mình cũng thấy trong room đó cũng có file FW cao hơn của mình hiện tại thì phải,vì mình cũng ko rành tiếng anh lắm,trong room đó FW 3... thì của mình 1. thì phải
vậy flash cái đó có ảnh hưởng gì đến máy ko bạn?và sau này muốn quay về 1. cũ có được ko?

đúng rồi,mình cũng thấy trong room đó cũng có file FW cao hơn của mình hiện tại thì phải,vì mình cũng ko rành tiếng anh lắm,trong room đó FW 3... thì của mình 1. thì phải
vậy flash cái đó có ảnh hưởng gì đến máy ko bạn?và sau này muốn quay về 1. cũ có được ko?
Nếu vậy thì bạn bắt buộc phải flash FW thì mới úp được rom đó. Nếu muốn quay về FW cũ thì bạn úp lại bản Ship rom gốc cũ có FW đó là ok. Mà quay về FW cũ làm gì, FW càng mới thì càng tốt hơn chứ...:D

starback

vậy ah,mình nhớ lúc trước đọc mấy bài thì nới FW mới sẽ tốn pin mà ko ổn định bằng FW cũ nên ko up lên,giờ muốn dùng ICS thì phải up lên rồi,bạn có thể nói rõ hơn chút về việc flash FW đc ko,vì mình chưa làm lần nào nên còn mơ hồ quá!

vậy ah,mình nhớ lúc trước đọc mấy bài thì nới FW mới sẽ tốn pin mà ko ổn định bằng FW cũ nên ko up lên,giờ muốn dùng ICS thì phải up lên rồi,bạn có thể nói rõ hơn chút về việc flash FW đc ko,vì mình chưa làm lần nào nên còn mơ hồ quá!
Mình nói rõ ở bài trên rồi đó thôi...:D Bạn copy file FW cần úp (dạng PG86IMG.zip) vào thư mục gốc của thẻ nhớ, sau đó đưa máy về HBOOT thì máy sẽ tự check file PG86IMG.zip trên thẻ nhớ và khi nó hỏi Update thì bạn làm theo hướng dấn (nhấn Volume Up) để flash thôi.