• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

THẢO LUẬN SỬ DỤNG HTC DÒNG MAGICIAN & ALPINE

rockbui71

tớ đang xài bản ROM theo máy ver 1.12.00 wwe và radio ver 1.12.00; Pro ver 1337.42. MÌnh có một thắc mắc là có nên up lên rom bigstroge 27 mb hay không ? hôm tớ mang máy ra chỗ hồi trước mua máy bảo nó up dùm cái bigstroge thì người ta nói không nên up, up xong hay bị lỗi không tương thích ????? vụ này tớ cũng chưa thấy ai nhắc đến, nên mong ai có kinh nghiệm xin chia sẻ.
Nhân tiện cho mình hỏi thêm là cái loa nghe hơi bé, đi đường mà ai gọi đến có khi chẳng nghe thấy gì phải bật loa ngoài lên, cái này là do loa hay up radio lên 1.13 thì hết nhỉ ?

tula2006

tớ đang xài bản ROM theo máy ver 1.12.00 wwe và radio ver 1.12.00; Pro ver 1337.42. MÌnh có một thắc mắc là có nên up lên rom bigstroge 27 mb hay không ? hôm tớ mang máy ra chỗ hồi trước mua máy bảo nó up dùm cái bigstroge thì người ta nói không nên up, up xong hay bị lỗi không tương thích ????? vụ này tớ cũng chưa thấy ai nhắc đến, nên mong ai có kinh nghiệm xin chia sẻ.
Nhân tiện cho mình hỏi thêm là cái loa nghe hơi bé, đi đường mà ai gọi đến có khi chẳng nghe thấy gì phải bật loa ngoài lên, cái này là do loa hay up radio lên 1.13 thì hết nhỉ ?

Theo mình thì bạn cứ up rom mời nhất dùng xem sao,hiện tại theo mọi người thi dùng bản rom qtek 1.13 rất ổn định nếu muốn bạn có thể vào đây tải về http://www.pdaviet.net/showthread.php?t=69&page=5
mình cũng up lên bigstorege 27mb chẳng thấy có vấn đề gì cả hi h,bạn nên up lên radio 1.13 sóng ổn đinh hơn đó,đây là theo mình còn tùy ở bạn thôi :D :D
chúc vui!

Chỉnh sửa cuối:

khanh123

bác rockbui71
Bác Tula20006 nói đúng đó, mình úp rom 1.13 của qtek mấy tháng nay ,sài ổn địng lắm.
chúc vui

Phoenix

Thực ra bản rom bigstorage thì có nhiều bản khác nhau, và có bản khi cài ra có thể bị lỗi. Riêng bản uprom của Qtek 1.13 (không bigstorage) thì dùng ổn định hơn nhiều. Cái này nhiều người dùng và cho ý kiên như vậy mà. :-??
Bạn cân nhắc nên cài bản nào tùy bạn thôi, nhưng mình khuyên nên uprom và radio lên 1.13 dùng sẽ tốt hơn nhiều so với bản rom cũ của máy. (khác phục tương đối được tình trạng lệch cảm ứng này, sóng khỏe hơn này...)=D>

rockbui71

Thực ra bản rom bigstorage thì có nhiều bản khác nhau, và có bản khi cài ra có thể bị lỗi. Riêng bản uprom của Qtek 1.13 (không bigstorage) thì dùng ổn định hơn nhiều. Cái này nhiều người dùng và cho ý kiên như vậy mà. :-??
Bạn cân nhắc nên cài bản nào tùy bạn thôi, nhưng mình khuyên nên uprom và radio lên 1.13 dùng sẽ tốt hơn nhiều so với bản rom cũ của máy. (khác phục tương đối được tình trạng lệch cảm ứng này, sóng khỏe hơn này...)=D>

thanks man, tớ định up rom bigstorage 1.13 down về từ xda deverloper thì chắc cũng ổn chứ bạn nhỉ, mà cái ship rom là bản rom chuẩn theo máy đúng ko bạn ? có nhiều loại rom quá mà mình cũng chưa rành lắm

duycst

thanks man, tớ định up rom bigstorage 1.13 down về từ xda deverloper thì chắc cũng ổn chứ bạn nhỉ, mà cái ship rom là bản rom chuẩn theo máy đúng ko bạn ? có nhiều loại rom quá mà mình cũng chưa rành lắm

Bạn Up ROM đó cũng được.Nhưng bạn UP xong mới biết đó là ROM Qtek hay T_Mobile.Bạn có thể về những trang trước của Topic Up ROM cho Magician để lựa bản ROM chính xác theo từng hãng.Ship ROM là những bản ROM gốc,chưa built lại.Dòng này là ít ROM rồi đấy,những dòng khác nhiều ROM mới hơn nhiều.Bạn cứ Up đi,Up ROM là thú của người chơi PPC mà,đừng ngại.Up được rồi bạn càng thích và muốn làm nữa đấy.Chúc vui! :D

Chỉnh sửa cuối:

biliem

Mình xai con 02i cả năm nay rất tốt , chỉ có mỗi diều mỗi lần mở máy thông số pin và giờ cập nhật rất chậm chẳng biết có bị gì không?:-? . mong được chia sẻ vơi bác nào dùng chung thiết bị .thank!:)

Ko sao đâu bạn, hình như khi standby nó ko update thời gian tronh màn hình today, nên khi mở máy phải có thời gian để update thôi, miễn máy chạy ổn định là đc rùi he

aphongs

o2 mini mới sử dụng xin giúp dùm

em mới mua lại con o2 mini của thằng bạn,em không biết chút gì về nó,em đọc trên web này cũng hiểu được 1 chút rùi,em có 1 câu hỏi là,vì dụ 1 cái o2 mini đã handset lại toàn bộ và bắt đầu xài thẻ 2gb,thì những bước bắt đầu thì cần cài như thế nào,xin chi em thanks

Phoenix

Muốn uprom Qtek thì sẵn có trong topic này rồi mà, bạn trở về vài trang trước là có link ngay thôi.
duycst nói đúng đó, không chỉ dòng Magician đâu mà cả hệ ĐH WM2003SE đều có rất ít Rom mới vì người ta bây giờ đa số dùng WM5 hoặc 6 rồi mà. :))

duycst

em mới mua lại con o2 mini của thằng bạn,em không biết chút gì về nó,em đọc trên web này cũng hiểu được 1 chút rùi,em có 1 câu hỏi là,vì dụ 1 cái o2 mini đã handset lại toàn bộ và bắt đầu xài thẻ 2gb,thì những bước bắt đầu thì cần cài như thế nào,xin chi em thanks

HR thì máy bạn giờ đã "trong sạch nội bộ" bắt đầu cài lại những gì bạn muốn,theo ý thích của bạn.
1. Coi bản ROM của bạn đã mới chưa,và chạy ổn định không. Nếu chưa thì bạn Up ROM mới theo hướng dẫn trong Topic Up ROM cho dòng Magician,để máy chạy nhanh và ổn địng hơn, sóng mạnh hơn...
2. Sau khi Up ROM, bạn bắt đầu cài những chương trình mà mình yêu thích trong box Ứng dụng PPC,nhớ phải coi soft đó có hỗ trợ máy bạn không! Mini dùng WM2k3,màn hình QVEGA,và cài Theme cho màn hình Today đẹp hơn...
3. Những trình cần thiết có trong 1 PPC thường là :
* Quản lý Today như: Pocket Plus, I_Laucher,....
* Quản lý file như: Resco Explorer....
* Trình nghe nhạc, xem phim, xem ảnh...
Và còn rất nhiều soft khác với nhiều chức năng khác nhau dành cho bạn tự khám phá.
Tất cả soft đều có trong box Ứng Dụng PPC,bạn qua đó tìm hiểu sẽ có rất nhiều điều lý thú.
Có gì không hiểu trong từng phần,bạn hãy vào đúng Topic để hỏi,sẽ có người hướng dẫn cho bạn theo đúng chủa đề.Chúc vui! ;)

firefoxvn

Em mới dùng o2, chính xác giờ là o2i...Phiên bản của máy em là:
Rom version:1.11.00 WWE
Rom date: 01/27/2005
Radio version:1.00.00
Procol Version:1337.39
ExRom Version:1.11.162 WWE
----
Em có vài thắc mắc không hiểu:
1.Trước lúc em mua máy nghe file nhạc Mp3 bình thường, sau khi em hardreset thì Window media player không chạy được cái file Mp3 có trên thẻ...Nhưng các file hình chạy bình thường
2.Em dùng phần mềm SPB backup để backup Tin nhắn, lịch,Contacts...Trước đó thì cắm Sync bình thường...Nhưng chỉ cần restore 1 trong 3 cái trên là máy báo không thể kết nối Active Sync. Em đã thử Hardreset và có thể cắm Sync bình thường, nhưng tin nhắn và lịch của em có những thứ không thể bỏ được nên em vẫn phải chạy file backup
3.Văn bản word em có mấy file tiếng việt, em đã cài đặt và máy hiển thị tiếng việt tốt...Nhưng chỉ cần có thay đổi nhỏ (em mở ra bôi đen,gạch chân, chữ nghiêng,đậm...) là sau khi mở lại font chữ hỏng hết...Điều đặc biệt là toàn bộ các file có tiếng việt ngay lập tức bị như vậy luôn...
4.Em muốn biết chỗ thêm/bớt các chương trình khởi động của máy (lý do:em ghét màn hình giao diện của o2, mà cái này liên quan đến file connection.exe, file này tham gia vào quá trình khởi động)
Em rất mong nhận được lời giải đáp T_T

trungkien082

Cho mình hỏi có cách nào nâng wifi của O2i lên chuẩn g kh vậy??Nếu có xin chỉ mình với cảm ơn

aphongs

vậy anh cho em hỏi nếu mình không handset lại,mà chép hết dữ liệu có trong thẻ 1gb wa thẻ 2gb thì những ân dụng của mình có mất hết không anh

Phoenix

vậy anh cho em hỏi nếu mình không handset lại,mà chép hết dữ liệu có trong thẻ 1gb wa thẻ 2gb thì những ân dụng của mình có mất hết không anh

Những dữ liệu mà không cần cài đặt trên thẻ (chỉ cần copy vào thẻ là chạy được thì sẽ OK), còn những phần mềm nào yêu cầu cài đặt có một số file của nó khi cài ra nằm trong thư mục Windows của máy thì sẽ không chạy được đâu. :D

biliem

Em mới dùng o2, chính xác giờ là o2i...Phiên bản của
----
Em có vài thắc mắc không hiểu:

2.Em dùng phần mềm SPB backup để backup Tin nhắn, lịch,Contacts...Trước đó thì cắm Sync bình thường...Nhưng chỉ cần restore 1 trong 3 cái trên là máy báo không thể kết nối Active Sync. Em đã thử Hardreset và có thể cắm Sync bình thường, nhưng tin nhắn và lịch của em có những thứ không thể bỏ được nên em vẫn phải chạy file backup

Cái này chắc là do time thôi, tui cũng ko chắc lắm vì máy tui backup sms lại vẫn sync bình thường mờ

3.Văn bản word em có mấy file tiếng việt, em đã cài đặt và máy hiển thị tiếng việt tốt...Nhưng chỉ cần có thay đổi nhỏ (em mở ra bôi đen,gạch chân, chữ nghiêng,đậm...) là sau khi mở lại font chữ hỏng hết...Điều đặc biệt là toàn bộ các file có tiếng việt ngay lập tức bị như vậy luôn...

Tốt nhất là bạn để Attributes của mấy file đó là read-only, như vậy sau này sẽ ko bị nữa đâu

Bít sao nói vậy thui nhe!!!:O :-??

firefoxvn

Thẻ nhớ của em bị nhiễm Virus, em format lại rồi hardreset...May mắn quá, tất cả đều trở lại bình thường ^^

hsoncd

Chào các bác! Em đang xài O2 mini cài phần mềm TextMaker nhưng em chỉ có font tahoma là khi gõ hiển thị tiếng Việt. Nhưng nó không phù hợp cho soạn văn bản. Bác nào có font Times new Roman mã Unicode cho PPC cho em xin với.

duycst

Chào các bác! Em đang xài O2 mini cài phần mềm TextMaker nhưng em chỉ có font tahoma là khi gõ hiển thị tiếng Việt. Nhưng nó không phù hợp cho soạn văn bản. Bác nào có font Times new Roman mã Unicode cho PPC cho em xin với.

Bạn qua đây tải về sử dụng nhé.Thân!

alexander

Ối giời ơi,các pác ơi máy e bị mất rung mấy bữa nay,tưởng phải đi thay moto rung rồi(vì sắp tết gồi -bận túi bụi) nhưng thấy bên "THẢO LUẬN SỬ DỤNG HTC DÒNG HIMALAYA" có chỉ rằng lấy búa ,ý lộn lấy tay đập đập vào bên hông máy cho bụi rớt ra là ok,nhớ tháo pin ra nha .Mừng wá ,có ấc nào chia vui cùng e hông ,he he he .............

À mà còn 1 vấn đề nũa là giờ cuả máy e có luc cập nhật có lúc kô, cứ hay phải chỉnh giờ lại,and e down được trên diễn dàn 1 file Icon của SPB , giải nén được 5 file hình nhưng kô biết chép vào dâu , mong các pác chỉ giáo .Thanks

Last edited by a moderator:

phuonglev

À mà còn 1 vấn đề nũa là giờ cuả máy e có luc cập nhật có lúc kô, cứ hay phải chỉnh giờ lại,and e down được trên diễn dàn 1 file Icon của SPB , giải nén được 5 file hình nhưng kô biết chép vào dâu , mong các pác chỉ giáo .Thanks

Chép vào thư mục Icon trong SPB chứ còn ở đâu nữa :D