• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Resco Keyboard Pro 5.0 - bàn phím Việt

• Thread starter ntd
  • Ngày gửi

elmi

Hic

Bản RViSkin.cab 186.0 Kb QVGA ( 27/04/08)

P mode: cao 125

Đã cập nhật VN.map(cài lại file RKbd_Vn_Setup 5.01)
Tận dụng 6 phím liền nhau của các phụ âm không dùng khi bỏ dấu để hiện các dấu và số

Sắc: , . ? :
huyền: - 1 2 3 4 5
hỏi: + 6 7 8 9 0
ngã: các dấu cặp đôi ' " < > / \
nặng: các dấu móc ( ) [ ] { }

[HIDE="t"]

Cài RKbd_Vn_Setup 5.01.cab
Rồi cài tiếp
RViSkin.cab 186.0 Kb 27/04/08
[/HIDE]

Bác HanoiWap ơi bác check lại cái link opera được không. Em down không được bác à

elmi

Cám ơn bác nhiều lắm nhé. Mình đã down được và dùng OK rồi. Nhưng khi nào bác rảnh rỗi bác có chuyển dùm cái skin bên phần 123 và phần FX cho giống như phần bên phím chữ được không. Em dùng thấy nó không đồng bộ thế nào đó. Cám ơn bác trước nhé.

hanoiwap

Super V.I.P
Cám ơn bác nhiều lắm nhé. Mình đã down được và dùng OK rồi. Nhưng khi nào bác rảnh rỗi bác có chuyển dùm cái skin bên phần 123 và phần FX cho giống như phần bên phím chữ được không. Em dùng thấy nó không đồng bộ thế nào đó. Cám ơn bác trước nhé.

To @elmi
Tôi sẽ làm dần dần vì còn phải làm cho VGA và các phần mềm khác như FSK,HiKbd,Radio...Bạn hãy theo dõi ngày trong trang cập nhật để nhận được bản đầy đủ

hanoiwap

Super V.I.P

To @elmi
Tôi đã gộp thêm ViSkin155 có cả Num,Calc,Fx kiểu iPhone(nhưng chưa hỗ trợ L mode).Bạn tải và cài lại nhé

benhtamthan

Theo yêu cầu của một số bạn muốn dùng hàng số trên cùng như PC.Tôi làm bản Touch trong đó có 2 skin Touch5 và TouchVT.TouchVT chỉ tương thích với VT.map.Vì vậy khi bạn chọn VN hoặc VE thì sẽ có cảnh báo

Bao gồm 2 skin:Touch5 và TouchVT. TouchVT có hàng số trên cùng .Bạn phải chọn VT.map vì không tương thích với file VE.map và VN.map
RTouchSkin.cab 346.5 Kb QVGA (2008-04-28)

[HIDE="t"]RTouchSkin.cab

http://www.4shared.com/file/45742431/9e273652/RTouchSkin.html

[/HIDE]

Có cho Vega không Pác Hanoiwap, lâu wá mới thấy Pác tiếp tục pót các skin ứng dụng mới đó. Thanks!

elmi

À quên bác Hà Nội Wap cho em hỏi chút. Nút US của bàn phím của bác không hiểu là chức năng gì vậy bác. Em bấm vào nhưng không thấy có action gì hết. Cảm ơn bác nhiều nhé. Chúc bác luôn khỏe mạnh và hạnh phúc để giúp đỡ ae

hanoiwap

Super V.I.P
À quên bác Hà Nội Wap cho em hỏi chút. Nút US của bàn phím của bác không hiểu là chức năng gì vậy bác. Em bấm vào nhưng không thấy có action gì hết. Cảm ơn bác nhiều nhé. Chúc bác luôn khỏe mạnh và hạnh phúc để giúp đỡ ae

To @elmi
Phím mà bạn thấy chữ US là phím chuyển ngôn ngữ.Vì bạn chưa chọn nên chỉ có 1 ngôn ngữ US (Anh -Mỹ)

djtrungkien

mong chờ nhiều skin VGA mới nơi bác hanoiwap mà sốt ruột mong bác hanoiwap hoàn thành sớm cho tụi em test với.Chúc bác nhiều sức khỏe!!

hanoiwap

Super V.I.P
Tự làm lấy skin cho Resco Keyboard

Việc tạo môt skin theo ý mình thật là đơn giản.
Công việc thiết kế file .map là khó khăn nhất thì đã xong.Công việc chỉ đơn giản như sau:
Bạn hãy lấy một skin của tôi đã làm.Thí dụ Touch skin

-Copy file Default.png trong thư mục Skins\Touch
-Dùng phần mềm sửa ảnh(thí dụ có thể dùng Paint) copy đè lên phần giữa của ảnh.Thế là xong.
Nếu bạn làm cho QVGA thì dùng ảnh có chiều rộng 240 pixel cho P mode,320 pixel cho L mode
Nếu bạn làm cho VGA thì dùng ảnh có chiều rộng 480 pixel cho P mode,640 pixel cho L mode
Nếu bạn làm cho WVGA thì dùng ảnh có chiều rộng 480 pixel cho P mode,800 pixel cho L mode

Thí dụ tôi đã tạo ra Blue skin(các bạn làm tiếp các phần khác nhé-calc,num,Fx....)

RBlueSkin.cab
Đây là kết quả

Cuối tuần sẽ có một loạt skin cho VGA

Bạn có thể xem thêm hướng dẫn tại đây

À quên.Có một vài điểm mới trong các skin của tôi:
-Trong các skin không có phím Caps Lock,bạn có thể bấm và giữ Shift trong 1 giây sẽ được Caps
-VE.map cần Fn để bấm các nguyên âm có mũ mà không dấu.Nhưng VN không cần Fn nên thay bằng Ctrl.Ctrl đi cùng 3 phím liên tiếp X,C,V để Cup,Copy và Paste(Ctrl-X=Cut,Ctrl-C=Copy,Ctrl-V=Paste)
-Vùng 6 phụ âm liên tiếp XCVBNM hiện các symbol (khi nhấn dấu sắc,huyền.....)sẽ có màu khác để dễ nhận biết

Hình trên khi nhấn dấu sắc sẽ được thêm các chữ cái tiếng Anh W,Z,F,J và các dấu , . ? ! :

Các bạn hãy tải lại file cài và các skin để sử dụng

Chỉnh sửa cuối:

hanoiwap

Super V.I.P
Sử dụng Vietnamese Resco Keyboard Pro

Resco Keyboard Pro hỗ trợ cho người dùng tự tạo bàn phím riêng bằng cách sửa tệp Custom.map,Custom1.map,Custom2.map hiện tại là ngôn ngữ mặc định Anh Mỹ.

Mỗi phím có một mã ( virtual code). Mỗi dòng trong tệp đặc tả cho một phím.

Đó là trực tiếp các ký tự (thí dụ “A”) hoặc mã Unicode với định dạng 4 chữ số hệ 16 (hexa) (thí dụ “0041”). Ký tự đầu tiên là mặc định, thứ hai là ứng với phím Shift ,tiếp sau là ký tự khi nhấn “áÜ”.

Thí dụ:

29 a A 00EB 00CB

Dòng này miêu tả phím số 29. Nếu nhấn sẽ được “a” (hoặc “A” khi nhấn Shift).Ký tự có mã Unicode là 0x00EB khi nhấn “áÜ” và 0x00CB khi nhấn “áÜ” rồi nhấn Shift .

Đừng thay đổi quá 4 chữ số trên mỗi dòng(nếu bạn chưa hiểu kỹ)..
Appendix B
Khuôn dạng ngày giờ

"FX" (nhóm từ thường sử dụng): Ngày giờ hiện tại. Khuôn dạng ngày giờ
Khuôn dạng ngày

* $DATE[date_format], Khuôn dạng của ngày chứa các biến sau:

Giá trị Mô tả
D Ngày với 1 hoặc 2 chữ số.
Dd Ngày luôn có 2 chữ số (thêm số 0 cho các số đơn 01,02,03....)
Ddd Thứ trong tuần viết tắt. Tùy theo ngôn ngữ.(Mon....)
Dddd Thứ trong tuần viết đầy đủ.(Monday...)
M Tháng với 1 hoặc hai chữ số
MM Tháng luôn có 2 chữ số.
MMM Tháng viết tắt với 3 chữ.(Jan...)
MMMM Tháng viết đầy đủ.(January...)
y Năm với 2 chữ số.Giống như "yy."(08...)
yy Năm với 2 chữ số.(08...)
yyyy Năm với 4 chữ số..(2008...)
gg Sử dụng trong những vùng đặc biệt.Period/era string.This element is ignored if the date to be formatted does not have an associated era or period string.

Thí dụ để có "Wed, 31/08/94" cần đặt:

* "ddd'','dd''/''MM''/''yy"

Khuôn dạng thời gian

Cú pháp:

* $TIME[time_format], khuôn dạng thời gian cần chứa các biến sau:

Giá trị Mô tả
h Giờ với 1 hoặc 2 chữ số; 12-giờ
hh Giờ luôn có 2 chữ số; 12-giờ
H Giờ với 1 hoặc 2 chữ số; 24-giờ
HH Giờ luôn có 2 chữ số; 24-giờ
m Phút với 1 hoặc 2 chữ số
mm Phút luôn có 2 chữ số
s Giây với 1 hoặc 2 chữ số
ss Giây luôn có 2 chữ số
t Chỉ buổi sáng hoặc chiều bằng A hoặc P
tt Chỉ buổi sáng hoặc chiều bằng AM hoặc PM

Thí dụ để có "11:29:40 PM", cần đặt: "hh':'mm':'ss tt"
Cách gõ tiếng Việt

Cách gõ tiếng Việt

Như các cách truyền thống thiết kế bàn phím QWERTY để gõ tiếng Việt là thay thế vị trí các chữ cái ê,â,đ,ư vào vị trí của w,z,f,j. Các phần mềm gõ tiếng Việt khác thường dùng hàng số trên cùng để đặt các phím dấu và các nguyên âm có mũ còn lại là ô,ơ,ă.Để tiết kiệm không gian,tăng diện tích mỗi phím,ta chỉ dùng 3 hàng ký tự (bỏ hàng số) và dùng các phím chức năng cùng với phím dấu.
Tiết kiệm 5 vị trí bằng cách đặt:
-123 dưới dấu sắc (VN:dấu sắc chung với Fn)
-Ctrl hoặc Fn dưới dấu huyền
-aU dưới dấu hỏi
-Fx dưới dấu ngã
-Phím chuyển ngôn ngữ dưới dấu nặng
Các phím dấu ở dòng cuối cùng hiện lên khi gõ Shift.Nhấn và giữ Shift sẽ được CapsLock

Tiết kiệm 4 vị trí bằng cách đặt:Các ký tự tiếng Anh w,z,f,j bên cạnh vị trí cũ của nó khi nhấn dấu sắc(tại vị trí của q,x,k. Riêng f đặt tại chính vị trí của nó vì đ chiếm chỗ của nó là phụ âm nên không kết hợp với phím dấu)

Tận dụng 6 vị trí liên tiếp của 6 phụ âm:XCVBNM sẽ dùng cho các số và dấu khi nhấn các dấu sắc, huyền, hỏi, ngã, nặng.(Chỉ dùng 6 vị trí liên tiếp này mà không tận dụng vị trí các phụ âm khác để không rối mắt khi gõ các nguyên âm có dấu).

Cụ thể hai file VN và VE được tổ chức như sau
1-VN.map (nếu gõ tiếng Việt có dấu thường xuyên hơn tiếng Anh) :
-Nhấn dấu sắc sẽ hiện các dấu thường dùng: , . ? ! : (và w,z,f,j)

VN nhấn dấu sắc để gõ W,Z,F,J và dấu thường dùng

-Dấu huyền: - 1 2 3 4 5
(Khi nhấn thêm Shift: _ ! @ # $ % ).
-Dấu hỏi: + 6 7 8 9 0
( Khi nhấn thêm Shift:+ ^ & * ( ) ).
-Dấu ngã- các dấu cặp đôi: ' " < > / \
-Dấu nặng - các dấu móc(ngoặc): ( ) [ ] { }

Cách thứ hai để gõ các số (number) và các ký tự đặc biệt(symbol) là nhấn phím áÜ .
Nhấn áÜ rồi tiếp Shift để gõ các ký hiệu đặc biệt ít dùng (mà bàn phím PC không gõ được):
¹ ² ³ € « » £ • ¥ ± ¢ § ¶ © ® № ° ¿ ≤ ≥

2-VE.map(nếu gõ tiếng Anh thường xuyên hơn tiếng Việt có dấu )VE.map:Vietnamese(VE:Vie-Eng).
-Các ký tự tiếng Anh sẽ hiện đầy đủ (gồm cả w,z,f,j).Khi đó phím Fn để gõ ă,â,ê,đ,ư,ô,ơ.Các nguyên âm có dấu dùng như VN.map (nhưng phải nhấn Shift trước)
-áÜ thường hiện (không bị ẩn dưới dấu hỏi như VN) nên không tận dụng phím dấu để gõ các số (number) và các ký tự đặc biệt(symbol) cho đỡ rối mắt

Đặc biệt khi cần các chữ Hy Lạp,bạn dùng skin 5 hàng để gõ thêm:
¹ ° β Β φ Φ ² ¿ π Π ς ³ « ω Ω ε Ε € » σ Σ ρ Ρ £ • ψ Ψ ζ ¥ ± λ Λ θ Θ ¢ ¬ δ Δ ð § ¶ σ Σ ç Ç © ξ Ξ η ¥ ® № ø Ø μ

Biết cách tổ chức như vậy,bạn có thể nhớ một cách dễ dàng
Bạn có thể chọn hai ngôn ngữ là VN và VE nếu bạn không dùng thêm ngôn ngữ nước ngoài khác ngoài tiếng Anh(cả hai VN và VE đều gõ được tiếng Anh).VE gõ tiếng Anh dễ hơn VN).Nếu cần gõ Việt Anh và thêm một ngôn ngữ khác thí dụ như tiếng Pháp,bạn nên chọn VE và FR
Cách gõ tiếng Việt này thống nhất dùng chung cho các phần mềm bàn phím khác như Vietnamese Spb Full Screen Keyboard,Vietnamese HiKeyboard.....
Xem trợ giúp không cần internet
Mở Help\Contents\Help for Added Programs\Vietnamese RKeyboard để xem trợ giúp(không cần online) Xem thêm

Nếu kết nối internet,bạn có thể xem tại ĐÂY

Chỉnh sửa cuối:

hanoiwap

Super V.I.P
Chọn cách nhập dữ liệu Resco Keyboard

Thiết bị Windows Mobile có thể có nhiều bàn phím ảo. Chọn bàn phím bằng cách nhấn vào hình tam giác dưới đáy màn hình

Chọn bàn phím sẽ dùng trong danh sách.Muốn thay đổi thêm hãy vào Hộp tùy chọn (Option).
Cách gõ

Mở một ứng dụng cần đến bàn phím (thí dụ như Pocket Word) và chọn Resco Keyboard. Nhấn phím bất kỳ trên Resco keyboard panel,các ký tự sẽ xuất hiện trên tài liệu. Nếu bạn nhấn và giữ một phím, Autorepeat sẽ lặp lại ký tự đó. Nhấn một phím bất kỳ và hất bút sang phải,bạn sẽ được một dấu cách nếu sử dụng Use gestures . Tương tự,hất sang trái sẽ xóa một ký tự (backspace),xuống dưới sẽ sang một dòng mói.Nếu bạn nhấn phím “a” và hất bút lên trên sẽ được chữ “A” (như nhấn Shift).Nhấn và giữ Shift sẽ được CapsLock

Các phím đặc biệt

Ngoài các phím tiêu chuẩn còn có các phím đặc biệt:

* Phím “123” chuyển sang numeric mode.Tương tự, phím “abc” quay trở lại text mode. Có 3 numeric modes: Small numeric, large numeric và calculator.
* Phím “Fx” để gõ các nhóm từ thường dùng.Hiện đang lưu liên kết đên trang cập nhật,liên kết đến file trợ giúp.....

Thí dụ bạn đang gõ văn bản.Nhấn Fx rồi nhấn http://vn..(ô trên cùng bên trái) sẽ nhập liên kết đến trang cập nhật.Nhấn vào liên kết này,internet sẽ đưa PPC đến trang cập nhật cho chương trình.

Nhấn Fx rồi nhấn file://\W...(ô giữa trên cùng) sẽ nhập liên kết đến file trợ giúp trong thiết bị.Nhấn vào liên kết này,bạn sẽ đọc file trợ giúp mà không cần kết nối internet

Nhấn Fx rồi nhấn http://we..(ô giữa dòng thứ hai) sẽ nhập liên kết đến trang cập nhật(dùng cách vượt qua tường lửa -Over the firewall).Nhấn vào liên kết này,internet sẽ đưa PPC đến trang cập nhật cho chương trình trong trường hợp bạn không vào được bằng liên kết trên. Bạn có thể đặt lại hoặc đặt thêm Text 7 đến Text 11 trong tùy chọn
* Phím “áÜ” thay đổi keyboard layout và các symbols đặc biệt,ký tự nước ngoài
* Phím chuyển ngôn ngữ ( language switch) để chuyển ngôn ngữ thứ nhất và thứ hai
* Phím “Fn (trong VN Fn chung với dấu sắc)” để nhập w,z,f,j trong VN, ê,đ,ă,â,ư,ô,ơ trong VE

Máy tính

Chọn máy tính (calculator) bằng cách nhấn vào phím “123”.Để quay trở lại, hãy nhấn “abc”

Calculator hỗ trợ Write Mode. Nhấn vào phím “write” và chữ “W” sẽ hiện trên màn hình. Khi đó mỗi phép tính sẽ được viết trên nhiều dòng.

Tùy chọn

Nhấn hình tam giác cạnh biểu tượng cách nhập . Chọn Options, chọn cách nhập là Resco Keyboard trong danh sách và nhấn Options.

Tùy chọn Resco Keyboard có các thẻ:

Thẻ General:

* Set as default input method - Đặt Resco Keyboard Pro là bàn phím mặc định.
* Sound Notification - chọn âm thanh khi nhấn phím
* Use Gestures –Tích vào gestures để chọn Sensitivity.Đặt mức nhạy cảm cao có thể gây nguy hiểm
* Use Corrections - ký tự được nhập khi bút hoặc tay nhấc lên khỏi màn hình.Trượt trên màn hình sẽ được ký tự khác (Giống PCM Keyboard)

Thẻ Autorepeat:

* Autorepeat .Bạn có thể chọn repeat delay.(thời gian lặp sau khi giữ phím) và Repeat rate (điều chỉnh tốc độ lặp của các ký tự)

Thẻ Language:

* Primary language. Ngôn ngữ thứ nhất
* Secondary language. Ngôn ngữ thứ hai (chuyển đổi trên KeyboardPanel)

Thẻ Skin:

* Font Size (Bold, Clear Type).Kích thước và kiểu chữ
* Skin. Xem trước skin để lựa chọn dễ dàng
* Các skins hỗ trợ Button preview để xem trước các ký tự
* Chọn xem trước ở giữa keyboard panel.

Thẻ 123:

* Chọn kiểu số hoặc máy tính(Calculator, Small numeric hoặc Large numeric). Kích hoạt bằng cách nhấn phím123

Thẻ Fx:

* Định nghĩa những mệnh đề thường xuyên sử dụng bằng việc nhấn vào phím Fx

Resco Keyboard Pro hỗ trợ cho người dùng tự tạo bàn phím riêng bằng cách sửa tệp Custom.map,(tôi làm thêmCustom1.map và Custom2.map ) để các bạn tha hồ sửa chữa theo ý mình.Hiện tại ngôn ngữ mặc định là Anh Mỹ.

Mỗi phím có một mã ( virtual code). Mỗi dòng trong tệp đặc tả cho một phím.

Đó là trực tiếp các ký tự (thí dụ “A”) hoặc mã Unicode với định dạng 4 chữ số hệ 16 (hexa) (thí dụ “0041”). Ký tự đầu tiên là mặc định, thứ hai là ứng với phím Shift ,tiếp sau là ký tự khi nhấn “áÜ”.

Thí dụ:

29 a A 00EB 00CB

Dòng này miêu tả phím số 29. Nếu nhấn sẽ được “a” (hoặc “A” khi nhấn Shift).Ký tự có mã Unicode là 0x00EB khi nhấn “áÜ” và 0x00CB khi nhấn “áÜ” rồi nhấn Shift .

Đừng thay đổi quá 4 chữ số trên mỗi dòng(nếu bạn chưa hiểu kỹ)..

Appendix B
Khuôn dạng ngày giờ

"FX" (nhóm từ thường sử dụng): Ngày giờ hiện tại. Khuôn dạng ngày giờ
Khuôn dạng ngày

* $DATE[date_format], Khuôn dạng của ngày chứa các biến sau:

Giá trị Mô tả
D Ngày với 1 hoặc 2 chữ số.
Dd Ngày luôn có 2 chữ số (thêm số 0 cho các số đơn 01,02,03....)
Ddd Thứ trong tuần viết tắt. Tùy theo ngôn ngữ.(Mon....)
Dddd Thứ trong tuần viết đầy đủ.(Monday...)
M Tháng với 1 hoặc hai chữ số
MM Tháng luôn có 2 chữ số.
MMM Tháng viết tắt với 3 chữ.(Jan...)
MMMM Tháng viết đầy đủ.(January...)
y Năm với 2 chữ số.Giống như "yy."(08...)
yy Năm với 2 chữ số.(08...)
yyyy Năm với 4 chữ số..(2008...)
gg Sử dụng trong những vùng đặc biệt.

Thí dụ để có "Wed, 31/08/94" cần đặt:

* "ddd'','dd''/''MM''/''yy"

Khuôn dạng thời gian

Cú pháp:

* $TIME[time_format], khuôn dạng thời gian cần chứa các biến sau:

Giá trị Mô tả
h Giờ với 1 hoặc 2 chữ số; 12-giờ
hh Giờ luôn có 2 chữ số; 12-giờ
H Giờ với 1 hoặc 2 chữ số; 24-giờ
HH Giờ luôn có 2 chữ số; 24-giờ
m Phút với 1 hoặc 2 chữ số
mm Phút luôn có 2 chữ số
s Giây với 1 hoặc 2 chữ số
ss Giây luôn có 2 chữ số
t Chỉ buổi sáng hoặc chiều bằng A hoặc P
tt Chỉ buổi sáng hoặc chiều bằng AM hoặc PM

Thí dụ để có "11:29:40 PM", cần đặt: "hh':'mm':'ss tt"

Chỉnh sửa cuối:

hanoiwap

Super V.I.P
Chú ý:Từ ngày 8/5/08 file cài đặt hỗ trợ gõ tiếng Việt
RKbd_Vn_Setup 5.01.cab 1.4 Mb sẽ tích hợp thêm cách sử dụng (Help)và danh sách các skin tiếng Việt.Mỗi lần cập nhật sẽ cập nhật các danh sách này.Các bạn chú ý theo dõi

Xem cách sử dụng khi không kết nối internet:
-Mở Help\Contents\Help for Added Programs\Vietnamese RKeyboard
-Hoặc mở file Vietnamese RKeyboard Update.htm trong thư mục cài đặt để biết danh sách các skin cho tiếng Việt .
Cám ơn các bạn đã sử dụng Vietnamese RKeyboard

Chỉnh sửa cuối:

longpl

Active Member
Khi chọn iSkin ,rồi ấn 123 thì các ký hiệu lổi không hiện đúng như trên bàn

phím .Bác hanoiwap xem dùm với .Xin cảm ơn.

Ngu_Ong

Hôm nay mình mới biết đến chủ đề này. Mình vừa đọc 2 lần 32 trang của chủ đề này. Cám ơn các bạn, nhất là bạn hanoiwap đã tìm hiểu và phát triển bộ gõ tiếng Việt của Resco

Mình thích cái bàn phím Resco này quá, đặc biệt là cái iSkin cho phép soạn thảo dễ dàng bằng ngón tay.

Mình vừa thử iSkin với phần tiếng Việt kiểu VI. Mình có một số nhận xét là:
- Giao diện tiếng Anh được giữ nguyên tại màn hình mặc định. Cái này rất thuận lợi cho ai dùng gõ cả Anh - Việt.
- Tuy vậy mình tìm mãi không thấy các chữ đ, ư, ơ, ô, ơ, â, ă ở đâu cả. Mặt khác khi chọn vào các chức năng dấu ', `, ?, ~, . thì vẫn còn thừa rất nhiều ví trí không dùng. Nên theo mình bạn nên để hiển thị cả phần có dấu và không dấu của các chữ trên. Ví dụ nhấn ' sẽ thấy cả ư ứ, ô ố, ... các cặp này nên đứng cạnh nhau.
- Giao diện iSkin này không có màu đen nhỉ. Bạn có thể làm thêm màu đen cho giao diện này được không?

Cám ơn bạn. Chúc bạn mạnh khỏe và ngày càng có nhiều đóng góp cho cộng đồng.

hanoiwap

Super V.I.P
Hôm nay mình mới biết đến chủ đề này. Mình vừa đọc 2 lần 32 trang của chủ đề này. Cám ơn các bạn, nhất là bạn hanoiwap đã tìm hiểu và phát triển bộ gõ tiếng Việt của Resco

Mình thích cái bàn phím Resco này quá, đặc biệt là cái iSkin cho phép soạn thảo dễ dàng bằng ngón tay.

Mình vừa thử iSkin với phần tiếng Việt kiểu VI. Mình có một số nhận xét là:
- Giao diện tiếng Anh được giữ nguyên tại màn hình mặc định. Cái này rất thuận lợi cho ai dùng gõ cả Anh - Việt.
- Tuy vậy mình tìm mãi không thấy các chữ đ, ư, ơ, ô, ơ, â, ă ở đâu cả. Mặt khác khi chọn vào các chức năng dấu ', `, ?, ~, . thì vẫn còn thừa rất nhiều ví trí không dùng. Nên theo mình bạn nên để hiển thị cả phần có dấu và không dấu của các chữ trên. Ví dụ nhấn ' sẽ thấy cả ư ứ, ô ố, ... các cặp này nên đứng cạnh nhau.
- Giao diện iSkin này không có màu đen nhỉ. Bạn có thể làm thêm màu đen cho giao diện này được không?

Cám ơn bạn. Chúc bạn mạnh khỏe và ngày càng có nhiều đóng góp cho cộng đồng.

To @Ngu_Ong

Tôi xin trả lời bạn 3 vấn đề trên như sau:
1-Bạn hãy chú ý 4 file .map dành cho tiếng Việt:
VI=Vietnamese for Resco iSkin(VI) chỉ dùng cho Resco iSkin
VN=Vietnamese(VN) gõ được cả tiếng Việt và Anh
VE=Vietnamese(VE: Vie-Eng) dùng gõ tiếng Anh và Việt
VT=Vietnamese(VT) chỉ dùng riêng cho vài skin như TouchVT,DreamVT....có 5 rows gồm cả hàng số

VN nhấn dấu sắc để gõ W,Z,F,J và dấu thường dùng

Trong đó chỉ thường dùng VE và VN (vì có tính tương thích cao,dùng được cho mọi skin).
Vì tôn trọng Resco nên tôi làm VI.map để dùng riêng cho Resco iSkin (iSkin nguyên bản của hãng, bỏ dấu bằng cách nhấn liên tiếp rất khó).Vì vậy tôi đã sửa lại file RKbd_Vn_Setup 5.01.cab "khóa" không cho iSkin nguyên bản sử dụng VE.map và VN.map và "khóa" dần các skin khác không sử dụng được VI.map
VT dùng riêng cho vài skin như TouchVT,DreamVT....có 5 hàng gồm cả hàng số (theo yêu cầu của vài bạn trong diễn đàn muốn dùng hàng số như bàn phím QWERTY của PC)

2-Vì vậy nguyên nhân
-"không thấy các chữ đ, ư, ơ, ô, ơ, â, ă ở đâu cả"
vì các skin này bạn đã dùng VI.Nếu dùng VE thì nhấn Fn sẽ thấy các ký tự này

-"thừa rất nhiều ví trí không dùng"
để không gây rối mắt.Nếu bạn gõ chơi thì không có vấn đề gì.Khi sử dụng thực sự thì mới thấy đó là cách tăng tốc độ một cách đáng kể

-"cả ư ứ, ô ố, ... các cặp này nên đứng cạnh nhau."
là cách tổ chức hoàn toàn không nên làm.Các chữ ư ứ ừ ử ữ ự đều phải xuất hiện ở một vị trí.Nếu dùng nhiều,bạn sẽ thấy đây là một giải pháp cần thiết

Cách tổ chức gõ tiếng Việt kiểu này tuy chưa ai làm bao giờ nhưng tôi thử áp dụng cho Ressco Kbd và cả hai phần mềm gõ tiếng Việt khác là Vietnamese FSK và Vietnamese HiKeyboard đêu thấy thuận tiện.Áp dụng cách tổ chức gõ dấu tiếng Việt như vậy cho các ngôn ngữ có nhiều dấu khác như tiếng Pháp,Séc,Thụy điển,Tây Ban Nha,Bồ Đào Nha...,các bạn nước ngoài đã hưởng ứng nhiệt liệt
3-Nếu bạn thích giao diện iSkin màu đen,bạn gửi cho tôi hình ảnh của nó.Tôi sẽ làm giúp bạn

Cám ơn bạn đã quan tâm đến chủ đề này
Bạn có thể xem lại phần dưới đây trong bài trước

Cách gõ tiếng Việt

Như các cách truyền thống thiết kế bàn phím QWERTY để gõ tiếng Việt là thay thế vị trí các chữ cái ê,â,đ,ư vào vị trí của w,z,f,j. Các phần mềm gõ tiếng Việt khác thường dùng hàng số trên cùng để đặt các phím dấu và các nguyên âm có mũ còn lại là ô,ơ,ă.Để tiết kiệm không gian,tăng diện tích mỗi phím,ta chỉ dùng 3 hàng ký tự (bỏ hàng số) và dùng các phím chức năng cùng với phím dấu.
Tiết kiệm 5 vị trí bằng cách đặt:
-123 dưới dấu sắc (VN:dấu sắc chung với Fn)
-Ctrl hoặc Fn dưới dấu huyền
-aU dưới dấu hỏi
-Fx dưới dấu ngã
-Phím chuyển ngôn ngữ dưới dấu nặng
Các phím dấu ở dòng cuối cùng hiện lên khi gõ Shift.Nhấn và giữ Shift sẽ được CapsLock

Tiết kiệm 4 vị trí bằng cách đặt:Các ký tự tiếng Anh w,z,f,j bên cạnh vị trí cũ của nó khi nhấn dấu sắc(tại vị trí của q,x,k. Riêng f đặt tại chính vị trí của nó vì đ chiếm chỗ của nó là phụ âm nên không kết hợp với phím dấu)

Tận dụng 6 vị trí liên tiếp của 6 phụ âm:XCVBNM sẽ dùng cho các số và dấu khi nhấn các dấu sắc, huyền, hỏi, ngã, nặng.(Chỉ dùng 6 vị trí liên tiếp này mà không tận dụng vị trí các phụ âm khác để không rối mắt khi gõ các nguyên âm có dấu).

Cụ thể hai file VN và VE được tổ chức như sau
1-VN.map (nếu gõ tiếng Việt có dấu thường xuyên hơn tiếng Anh) :
-Nhấn dấu sắc sẽ hiện các dấu thường dùng: , . ? ! : (và w,z,f,j)
-Dấu huyền: - 1 2 3 4 5
(Khi nhấn thêm Shift: _ ! @ # $ % ).
-Dấu hỏi: + 6 7 8 9 0
( Khi nhấn thêm Shift:+ ^ & * ( ) ).
-Dấu ngã- các dấu cặp đôi: ' " < > / \
-Dấu nặng - các dấu móc(ngoặc): ( ) [ ] { }

Cách thứ hai để gõ các số (number) và các ký tự đặc biệt(symbol) là nhấn phím áÜ .
Nhấn áÜ rồi tiếp Shift để gõ các ký hiệu đặc biệt ít dùng (mà bàn phím PC không gõ được):
¹ ² ³ € « » £ • ¥ ± ¢ § ¶ © ® № ° ¿ ≤ ≥

2-VE.map(nếu gõ tiếng Anh thường xuyên hơn tiếng Việt có dấu )
-Các ký tự tiếng Anh sẽ hiện đầy đủ (gồm cả w,z,f,j).Khi đó phím Fn để gõ ă,â,ê,đ,ư,ô,ơ.Các nguyên âm có dấu dùng như VN.map (nhưng phải nhấn Shift trước)
-áÜ thường hiện (không bị ẩn dưới dấu hỏi như VN) nên không cần tận dụng phím dấu để gõ các số (number) và các ký tự đặc biệt(symbol) cho đỡ rối mắt

Đặc biệt khi cần các chữ Hy Lạp,bạn dùng skin 5 hàng để gõ thêm:
¹ ° β Β φ Φ ² ¿ π Π ς ³ « ω Ω ε Ε € » σ Σ ρ Ρ £ • ψ Ψ ζ ¥ ± λ Λ θ Θ ¢ ¬ δ Δ ð § ¶ σ Σ ç Ç © ξ Ξ η ¥ ® № ø Ø μ

Biết cách tổ chức như vậy,bạn có thể nhớ một cách dễ dàng
Bạn có thể chọn hai ngôn ngữ là VN và VE nếu bạn không dùng thêm ngôn ngữ nước ngoài khác ngoài tiếng Anh(cả hai VN và VE đều gõ được tiếng Anh).VE gõ tiếng Anh dễ hơn VN vì VN phải nhấn dấu sắc để gõ W,Z,F,J).Nếu cần gõ Việt Anh và thêm một ngôn ngữ khác thí dụ như tiếng Pháp,bạn nên chọn VE và FR
Cách gõ tiếng Việt này thống nhất dùng chung cho các phần mềm bàn phím khác như Vietnamese Spb Full Screen Keyboard,Vietnamese HiKeyboard.....
Xem trợ giúp không cần internet
Mở Help\Contents\Help for Added Programs\Vietnamese RKeyboard để xem trợ giúp(không cần online) Xem thêm

Nếu kết nối internet,bạn có thể xem tại http://vnpda.visit.ws

Chỉnh sửa cuối:

hanoiwap

Super V.I.P
Gray skin,giao diện độc đáo và lạ mắt

Giao diện độc đáo.Hãy đặt nút xem trước ở giữa (Button preview in the middle) để cảm nhận sự khác biệt

Làm thử file default.png sẽ làm tiếp num,calc ,Fx Landscape mode và cho VGA sau

RGraySkin.cab 174.5 Kb QVGA (2008-05-09)

Chỉnh sửa cuối:

Lesangmd

Hôm nay là cuối tuần mà chưa thấy Bác HaNoiWab giới thiệu các skin mới cho màn hình VGA nhỉ !? :D