• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

NAND ANDROID TRÊN HD2 - THẮC MẮC VÀ THẢO LUẬN

Dạ thưa >.< trời ơi, nói vậy mà ko hiểu sao.
Màn hình home, bấm nút gọi, ngay chỗ bàn phím dial touch, bấm nút cứng option ấy ạ.
Soft thay phím cứng là savior button.
Bạn phải nói là bấm phím cứng có hình lá cờ Windows thì bạn ấy mới hiểu được chứ...;;)

buitrungquan

Dạ thưa >.< trời ơi, nói vậy mà ko hiểu sao.
Màn hình home, bấm nút gọi, ngay chỗ bàn phím dial touch, bấm nút cứng option ấy ạ.
Soft thay phím cứng là savior button.

Bạn phải nói là bấm phím cứng có hình lá cờ Windows thì bạn ấy mới hiểu được chứ...;;)

Thank 2 bạn đã chỉ dẫn tận tình. Làm y chang nhưng không kiếm được cái preference ^^. Vào dial touch, bấm nút cứng option, nó hiện ra ( people - call history - speed dial - phone settings - tips ). Kiếm cả 5 cũng không có cái nào preference hehe. Làm phiền các bạn giải thích bữa giò, chắc để vậy xài quá ^^

cho mình hỏi khi hd2 chạy android thi chức năng wifi router có sử dụng được ko hay có phần mềm nào cài ko chứ hình như trong android ko có tích hợp sẵn hay sao ấy, bạn nào biết xin chỉ dùm nhé, cảm ơn.

khang_bk

Mới cài NAND Android cần AE giúp đỡ ! Thanks ...

Mình mới cài Nand Android bản Gauner1986 v0.3 ( Bản này thấy dùng ổn định và rất đẹp. Máy mình TMOUS khởi động xong thấy RAM Free khoảng 220Mb, chạy mượt)

Khi mới cài xong mình vô Market và download chuơng trình cài đặt bình thường: Cài Astro, HDWalls, Lock, Baterry Pro.... Mọi quá trình diễn ra bình thường.

Sau đó đến buổi tối thì có hiện tượng khi mình cứ vô kết nối mạng ( Mình kết nối EDGE thôi ) để load chuơng trình trong Market thì lại bị hiện tượng treo máy. Chỉ vào download xong 1 hoặc gần xong đã bị treo luôn và 2 mũi tên chữ E thì sáng và đứng yên luôn.

Cách duy nhất là tháo khởi động lại máy ( em toàn tháo pin để một lúc cho nó nguội ) Lắp vào lại chạy Android phè phè.

Không hiểu sao cứ vô Market hoặc Applent thì lại bị mà trước đó em vô cài đặt và download vô sờ tư.....

Em mới dùng bản này đầu tiên, nên không biết có chỉnh thông số nào làm ảnh hưởng không. Nhờ AE giúp đỡ.

Cảm ơn AE nhé !

dungphp

Kg sao cả ! Nó tự dộngupdate vài app gì đó, để cho nó update 1 lần xong là vô tư !

khang_bk

Tình hình là em đã thử vài lần và cứ vào Market và Applent thì y rằng chỉ load 1 lúc là treo máy.....Trước đó em vẫn dùng bình thường.

Khi mới khởi đọng vàn Android em thấy dữ liệu EDGE được tải liên tục thì phải vì thấy 2 mũi tên cứ sáng lên liên tục.... Có ai biết tắt các kết nối không cần thiết khi mới khởi động không ạ....

Thanks !

Em vô đọc báo bằng Opera thì bình thường nhé vì nó không Load liên tục .....

Máy đã cài Advanced Kill Task khi khởi động máy rất nhiều chuơng trình khởi động theo. Sau đó chờ ổn định em làm phát Task Kill sạch trơn. Sau đó không bật chuơng trình nào. Một lúc sau vào lại Task thì lại thấy xuất hiện một số chuơng trình như: Market, PowerAMP, Yahoo, Applock... Em lại kill lại lần nữa và chờ 1 lúc để vào thì thấy vẫn có một số chuơng trình lại chạy...

PS: Em mới cài Nand Android lần đầu và chưa dùng Android bao giờ nên hơi gà. AE thông cảm nhé..... Đảm bảo 1 tuần sau em sẽ thành chuyên gia ^^

dungphp

Cậu cứ để treo đấy 10 phút đi, tắt màn hình đi chơi ! Nó cập nhật nặng nhất cho ban đầu là Flash player, Market (sau khi cập nhật giao diện sẽ khác), và 1 số app cần cập nhật ! Lo gì !

Bác sợ thì cứ để 2g only :) mở wifi lên cho nó update đã đời cái đã, vì một số chương trình chạy ổn với ROM này nhưng không ổn với ROM khác nên nó cần update và cài lại (bản build Nexus và bản build HTC)
Mình từng cắm sạc wăng máy 1 đêm cho em nó muốn làm gì làm đã.
Task killer thì chỉ 1 phần thôi do một số soft nó default chạy mà, cài current widget xem độ cắn pin bao nhiu. Nếu standby mà tầm 2 ~> 10 mA thì cứ thây kệ nó đi bác. Kill hoài mất công lỗi lại restart nữa.

khang_bk

Okie. Thanks các bác. Em còn 1 vấn đề nữa.....

Em dùng thẻ nhớ 2Gb ( Mất cái thẻ 16Gb nên dùng tạm ) ... Trước khi cài Nand Android em làm theo hướng dẫn tạo Patrion với Ext cho ổ và chọn dung lượng 1Gb. Khi đó thì 1Gb sẽ dùng để hỗ trợ Nand còn 1Gb để cài đặt và copy dữ liệu.

Vậy thì khi cài đặt phần mềm thì phần mềm của nó sẽ được cài đặt vào đâu ạ. Bộ nhớ máy hay là trong cái 1Gb em lấy từ thẻ nhớ. Và em có cái thẻ 4Gb thì bây giờ làm thể nào để copy hết toàn bộ dữ liệu sáng thẻ mới và tạo lại patrion với EXT cho thẻ mới như cũ thì có ảnh hưởng gì đến NAND ROM không ?

THanks

nlminhz

em mới nghiên cứu về adroid nên không biết cách để thay đổi hay update kernel đối với nand android các bác cho em xin link hướng dẫn cụ thể với em đang cay cú cái vụ kernel này quá

không ai giúp em hết ah2 :((

amateur_no1

không ai giúp em hết ah2 :((

Nếu máy bạn đã có Recovery thì đơn giản vô cùng:

-Down kernel dưới dạng file zip về copy vào sd card
-Tắt máy, Boot vào recovery
-Vào install zip from sd card
-chọn kernel từ sd card để nó install đến khi complete rồi reboot là xong.

Lên xda hoặc search mấy thread bên ngoài để kiếm kernel dạng zip nhé. Lung tung quá giờ mình ko nhớ nó nằm đâu.

Em dùng thẻ nhớ 2Gb ( Mất cái thẻ 16Gb nên dùng tạm ) ... Trước khi cài Nand Android em làm theo hướng dẫn tạo Patrion với Ext cho ổ và chọn dung lượng 1Gb. Khi đó thì 1Gb sẽ dùng để hỗ trợ Nand còn 1Gb để cài đặt và copy dữ liệu.

Vậy thì khi cài đặt phần mềm thì phần mềm của nó sẽ được cài đặt vào đâu ạ. Bộ nhớ máy hay là trong cái 1Gb em lấy từ thẻ nhớ. Và em có cái thẻ 4Gb thì bây giờ làm thể nào để copy hết toàn bộ dữ liệu sáng thẻ mới và tạo lại patrion với EXT cho thẻ mới như cũ thì có ảnh hưởng gì đến NAND ROM không ?

THanks

1. Trong thẻ và cả trong phone
2. Thì cứ tạo xong dùng trình đọc thẻ chép wa thôi :|
Droid explorer hình như thấy đủ ext đó bạn.

leviethung2612

Mình bị tình trạng người khác send vCard (contact) qua SMS bị nhảy ra toàn ký tự loằng ngoằng:ar!. Sau đó lấy máy khác của mình (Sony P990i) gửi 1 contact bằng SMS qua thì nó báo nhận được 2 SMS (do dài hơn >160 ký tự) nội dung bên trong y hệt nội dung của cái file Contact.vcf như khi mình mở = notepad ấy chứ không lọc riêng tên contact với SĐT được~X(. Các bản rom trước mình chưa thử vụ này. Do hôm qua up Rom Rafdroid 4.0.2 mà quên back up cái contact list nên sáng nay nhờ bạn bắn 1 số contact qua thì mới phát hiện ra vụ này.:-?
Test thử cách bắn = bluetooth thì nó nhận nguyên 1 file contact.vcf để save vào phone thì bình thường. Hiện chỉ đang lỗi cái contact send qua SMS.
Bác nào bít cách khắc phục chỉ em với, hay là chỉ bản rom em đang xài mới bị. Các bác xài rom khác hoặc rom Rafdroid 4.0.2 cũng test giùm em phát nhé chứ Smartphone mà ko đọc đc vCard qua SMS thì nhục quá :mad:)

Chết thật vừa nãy chột dạ lấy em HD2 gửi 1 cái contact = SMS qua con BlackBerry thì nó cũng bị tình trạng trên, hiện nội dung bên trong như file text chứ ko còn định dạng vCard như kiểu hồi trước nữa. Cứu em gấp với các bác .... ~X(

Chuuyện này bị lâu rùi >.< cùng loại máy thì send nhau okay chứ khác loại máy là bị hoài >.<
Mà bạn sync hết lên gmail là xong chứ gì ????

leviethung2612

Chuuyện này bị lâu rùi >.< cùng loại máy thì send nhau okay chứ khác loại máy là bị hoài >.<
Mà bạn sync hết lên gmail là xong chứ gì ????

Hồi trước xài P990i vẫn bắn contact ầm ầm qua SMS cho Nokia (symbian), Moto (ko rõ HĐH), Samsung,... nói chung là cứ có HĐH là nó hiểu. Về sau xài BB nó ko cho bắn = SMS vì lí do bảo mật j đó nhưng vẫn nhận đc nên đến khi mình xài HD2 mới thắc mắc đấy chứ.
Còn vụ contact thì mình ko phải bị mất hết mà mất 1 vài số máy mới save do quên thôi chứ lâu lâu vẫn export ra sdcard rồi chép vào máy tính nên mình ko thik cho lên gmail.

ducminh08

THanks

Thì bác tạo lại EXT ở cái thẻ 4G rồi copy các dữ liệu vào thẻ thôi. khi copy vào bác sẽ không nhìn thấy phân vùng EXT vừa tạo đâu mà chỉ thấy phân vùng chính thôi

khang_bk

Mình dùng HD2 Tmous. Đã chia phân vùng Ext với dung lượng 1Gb cho thẻ. Nhưng khi cài đặt App từ Market thì nó sẽ cài đặt trực tiếp vào trong bộ nhớ máy. Của mình bây giờ thấy báo còn thừa 629Mb. Vậy cái dung lượng 1Gb tạo Ext đó có tác dụng gì và khi dùng App2SD chuyển thì nó sẽ chuyển vào phân vùng 1Gb mà mình đã tạo Ext hay nó sẽ chuyển vào phần bộ nhớ còn lại của thẻ nhớ.... ( Em dùng thẻ 2Gb nên phần thẻ chính bây giờ còn trống khoảng 300Mb, em không có nhu cầu dùng thẻ dung lượng cao lắm vì chỉ copy nhạc và hình ảnh, ebooks) ... Em đã đọc những mới dùng nên chưa hiểu lắm cái Ext này...

Thanks !

nguyenh

Mình dùng HD2 Tmous. Đã chia phân vùng Ext với dung lượng 1Gb cho thẻ. Nhưng khi cài đặt App từ Market thì nó sẽ cài đặt trực tiếp vào trong bộ nhớ máy. Của mình bây giờ thấy báo còn thừa 629Mb. Vậy cái dung lượng 1Gb tạo Ext đó có tác dụng gì và khi dùng App2SD chuyển thì nó sẽ chuyển vào phân vùng 1Gb mà mình đã tạo Ext hay nó sẽ chuyển vào phần bộ nhớ còn lại của thẻ nhớ.... ( Em dùng thẻ 2Gb nên phần thẻ chính bây giờ còn trống khoảng 300Mb, em không có nhu cầu dùng thẻ dung lượng cao lắm vì chỉ copy nhạc và hình ảnh, ebooks) ... Em đã đọc những mới dùng nên chưa hiểu lắm cái Ext này...

Thanks !

Bạn sử dung App2SD thì các chuơng trình sẽ được tự động chuyển vào EXT hoặc ngược lại vào NAND dưới sự điều khiển của chương trình. Khi bạn đã có EXT 1GB ban có thể an tâm rằng sẽ còn cầi được nhiều chương trình nữa mà không lo hết bộ nhớ!