• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Làm mới dế yêu bằng pm Nokia Qt S60v3 S60v5 ^ S 3

KIENDT11

Cài vô xong thì 4 ngón luôn nha mấy bác! Nhanh ghê gớm! Nhanh như máy mới mua, chưa cài phần mềm nào luôn vậy =))

magus

ê90 kg cài được file QTmobility ,đã apply 4all trước khi cài nhưng vẩn kg được,help

HHT2010

ê90 kg cài được file QTmobility ,đã apply 4all trước khi cài nhưng vẩn kg được,help

Các bạn k cần cài QtMobility cũng được vì chưa xài tới nhiều và chắc có vấn đề signed đối với 1 số máy mà mình k có đk để kiểm tra được. Thân.

pham_huuloc

thay cung dc test tren e71 tuy nhien chua co phan mem ho tro s60v3 cai thu may phan mem chay tren nen qt cua s60v5 thi k thay dong day j
Chú ý: Viết bài bằng tiếng việt có dấu cho lần sau bạn nhé?

Last edited by a moderator:
Mình cài vào giờ không thích nữa,nhưng cũng không làm sao mà gỡ ra được!
Giúp mình với!

Last edited by a moderator:

HHT2010

thay cung dc test tren e71 tuy nhien chua co phan mem ho tro s60v3 cai thu may phan mem chay tren nen qt cua s60v5 thi k thay dong day j
Chú ý: Viết bài bằng tiếng việt có dấu cho lần sau bạn nhé?

hay như thế nào bạn ? Mình cài trên e72 mà chả biểt để làm gì .chả thấy co pm nào để cài trên cái nền qt này cả .hic
Mình đã trả lời rồi. Hãy xem kỹ thành phần trong gói cài đặt sẽ có những phần upgrade thẳng vào vào Symbian đang xài ( OS, C++...), còn các phần tăng cường text, đồ họa sẽ nằm trong các hàm của Qt ( dùng các pm như SisEditor bung file ra sẽ thấy)

Mình cài vào giờ không thích nữa,nhưng cũng không làm sao mà gỡ ra được!
Giúp mình với!

Chịu khó đọc kỹ lại bài viết nhé.

HHT2010

:D Mình đã trả lời nhiều lần mà có nhiều bạn vẫn hỏi những câu như cũ vì k chịu khó xem các bài cũ.
Như đã nói trên bài viết, khi vào trang web của Nokia sẽ thấy nó nói tràng giang, đại hải về Qt. Nhưng mục đích thực sự của nó là nâng cấp Symbian mạnh mẽ hơn nhưng mang dấu ấn Nokia (trước mắt là đỡ tốn tiền bản quyền Symbian), nào là quảng cáo các pm mới viết trên các HĐH bất kỳ thông qua Qt thì máy xài Symbian ứng dụng được. Nhưng phải công nhận rằng trong Qt các tinh hoa phát triển mới của C++, PIPS, Net.framework (các hàm liên kết động có đuôi .dll), OpenGL, OpenVG, Codecs… thậm chí cả python qua python.dll. (rất tinh quái). Chỉ thiếu duy nhất là Java nên phải cập nhật Java bằng file riêng.
1/ Nokia sẽ cập nhật các máy đã bán ra thị trường bằng cách cập nhật Firmware cho các máy. Như đã nói ở trên hắn là dân bán máy nên biết chừng nào.? Nội cái X7 để giới thiệu bộ mặt Symbian Anna mà đã hẹn 5 lần 7 lượt rùi, huống chi.
2/ Còn các gói cập nhật Qt như mình đã giới thiệu đối với hắn chẳng qua để "dẫn dụ" những tay lập trình, có kiến thức say mê để phát triển Symbian "đỡ tốn kém" chứ Nokia trong bụng đâu mặn mà gì (để hắn đưa vào máy mới bán lấy tiền sướng hơn).
3/ Như vậy thực chất vấn đề là vậy. Trong khi ngồi chờ đợi có thể hết năm nay thì các dòng máy cũ S60v3, S60v5 nên tranh thủ cập nhật các gói Qt của nó để hiệu năng của máy tăng hơn lại k tốn kém. Hãy cài đặt thêm Ovi Maps và vào duyệt web bằng trình duyệt mặc định của máy, Ovi Maps, vài game… để cảm nhận độ ổn định, mượt mà của nó so với lúc chưa cài Qt. Và mình cũng biết có nhiều bạn đã xài tốt nên lên tiếng chia sẻ với mọi người thêm.
4/ Khi cài vào máy dù cài trên thẻ nó cũng sẽ chiếm khoảng 12MB dung lượng trên ổ C (chứ k phải bộ nhớ của máy - giống như ta cài windows là HĐH phải nằm trên ổ C). Và nếu k cài thì Symbian cũng chiếm dung lượng ổ C gần 20MB mà.

phongtran83

phần mềm này mình đã text rất kỹ càng, nói chung cũng đã nhận thấy tác dụng riêng của nó..ví dụ như nếu không có nó thì hai thằng I sms và BPC không thể sống chung với nhau được(nếu bật cả hai thằng thì i sms sẽ không hiện tin nhắn iphone) và nếu cài QT thì các phần mềm bản đồ cũng nhanh hon trông thấy(vd : vietmap)
mình dùng E71. Chỉ cài được bản 4.72 thui.

HHT2010

phần mềm này mình đã text rất kỹ càng, nói chung cũng đã nhận thấy tác dụng riêng của nó..ví dụ như nếu không có nó thì hai thằng I sms và BPC không thể sống chung với nhau được(nếu bật cả hai thằng thì i sms sẽ không hiện tin nhắn iphone) và nếu cài QT thì các phần mềm bản đồ cũng nhanh hon trông thấy(vd : vietmap)
mình dùng E71. Chỉ cài được bản 4.72 thui.
Ok! Bản 4.7.2 là đầy đủ những cái cần cập nhật thêm cho S60v3 rồi, nhớ tháo bỏ bớt Qt Installler vì k cần nữa.

phongtran83

tuy nhiên cái QT này nó đá nhau với thằng acction (pm kết nối tai nghe) trước mình dùng acction bình thường, để chế độ là kết nối tai nghe thì mở ttpod ngắt thì tắt. Nhưng sau khi cài QT mà knối tai nghe fát là màn hình mất cảm biến ánh sáng và ko chỉnh được độ sáng tối nữa. Fải reset mềm *#7370# thì mới bt. Lưu ý ae nếu text QT thì tắt pm acction nhé.

HHT2010

Ai cho xin link download qt trực tiếp từ trang chủ với.
http://download.qt.nokia.com/pub/qt/symbian/ chỉ có v4.7.1 không có v4.7.2
.
Mà v4.7.3 không hỗ trợ v3..
.......
Ôh.. Lại phải tự sướng qt install v4.72

:)) 4.7.2 có ở trên bài mà lại đi hỏi ???. Đến giờ mấy bác mới có down có 1506 lượt thui, nhưng chém vẫn chém ... !
:D Qt 4.7.3 chỉ thêm có chút xíu hỗ trợ phần giao diện sờ, rờ (cảm ứng) để đọc được giao diện mới (anna), không quan trọng lắm đâu vì 4.7.2 cũng đã hổ trợ giao diện cảm ứng rùi....

w0nderb0y

:)) 4.7.2 có ở trên bài mà lại đi hỏi ???. Đến giờ mấy bác mới có down có 1506 lượt thui, nhưng chém vẫn chém ... !
:D Qt 4.7.3 chỉ thêm có chút xíu hỗ trợ phần giao diện sờ, rờ (cảm ứng) để đọc được giao diện mới (anna), không quan trọng lắm đâu vì 4.7.2 cũng đã hổ trợ giao diện cảm ứng rùi....

ah.. Em xài đt down..
Hix, dùng sim mobile ở nhà e lag lém, cứ down đc 1 tý là đis không ah..
E cài bản 4.7.1 vậy
.

w0nderb0y

Thật kinh khủng, thật dã man..
Trước khi xài Qt.
Cập nhật nokia map v3.01 cr@ckchậm, xác định vị trí chậm nhưng chuẩn...
Sau khi xài Qt. 4.7.1
Bật nokia map v3.01 Ở chế đô off, ngồi trong nhà 2 tầng (có sân thượng)
Vẫn cập nhật vị trí như thường, tốc độ vù vù.. (k hiểu nó cập nhật kiểu gì)
Độ chính xác 1~3km
Nản, sợ luôn... . Không biết nên 4 ngón lại không...
....