• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Hướng dẫn Việt hóa cho cộng đồng SYM của PV.

Kojiro

Super V.I.P
Giao hàng nè :D

À, em post file sis lên luôn để anh thử + test nha (cái này anh chưa test đó, nhờ Kojiro test dùm). Chỉ có cái file rsc thôi thì khó quá :(.

Test lên bung liền à, ko vào được pm e ơi. chắc bung sis ra quá.

E chép đè thì sài tên, đây là ban ActiveFile 1.30.86 dành cho Os9.2 bản manu

Kojiro

Super V.I.P
Anh em chú ý, khi đóng gói xong phải test lại Pm bằng cách cài lên xem sao nhé! Mình gặp Pm anh em up mà cài không được rồi đó.

Theo chỉ dẫn của a Bình thì các bạn nên dùng Sisware 4.6 cho dễ.

MinhThang

Manager
Anh em chú ý, khi đóng gói xong phải test lại Pm bằng cách cài lên xem sao nhé! Mình gặp Pm anh em up mà cài không được rồi đó.

Theo chỉ dẫn của a Bình thì các bạn nên dùng Sisware 4.6 cho dễ.

OK cái nào của mình khi build xong là cài và sử dụng tốt mới úp lên đó rất cẩn thận còn máy khác có chạy không là vấn đề cần mọi người cài thử để biết mà sửa.

maddot

Well-Known Member
Ai hướng dẫn dùm cách VH file About và file Trách nhiệm của cái này thì KJR xin hậu tạ 10000PVD

ActiveFile 1.30 manufature OS9.1

Hi all, lâu rồi mới có thời gian ghé thăm 1 tí ;)

@ kojiro:
Cái soft này phần about nó nằm trong: bin\ActiveFile_1.30.86_S60_3_1-manufacturer\TextFileIndex11.txt

tiny1990

Hi all, lâu rồi mới có thời gian ghé thăm 1 tí ;)

@ kojiro:
Cái soft này phần about nó nằm trong: bin\ActiveFile_1.30.86_S60_3_1-manufacturer\TextFileIndex11.txt
anh maddot ơi! anh làm 1 bài việt hóa xplore đi, em làm rồi mà nó không hiện lên, chỉ hiện là chọn vietnam nhưng không hiện chữ tiếng việt.X-(

maddot

Well-Known Member
anh maddot ơi! anh làm 1 bài việt hóa xplore đi, em làm rồi mà nó không hiện lên, chỉ hiện là chọn vietnam nhưng không hiện chữ tiếng việt.X-(

Cái X-plore này hơi khó chịu nè :D:
- "Đố" bạn biết chỗ khác biệt giữa 2 thằng này (trong hình kèm theo :D, muốn thấy được như trong hình bạn phải mở file (.dta) bằng 7zip nha, winrar là không thấy đâu :D).
- Nó không chịu nhận tiếng Việt là do "hệ thống tập tin của đĩa cứng", trong hình là do tui lưu file Viet.txt trên đĩa cứng format theo FAT32 (trong WinXP thì nó chỉ ghi FAT thôi chứ thật ra là FAT32) nên khi nén thì nó ghi là FAT, còn mấy cái file ngôn ngữ khác nó ghi UNKNOWN, thật ra là nó được ghi trên phân vùng đĩa cứng định dạng khác (tui nghĩ là FAT hoặc FAT16).
- Muốn nó nhận file tiếng Việt thành UNKNOW thì lưu nó trên phân vùng đĩa cứng định dạng FAT/FAT16 (hình như WinME, Win98 trở về trước mới hỗ trợ định dạng này) và nén file (.dta) này trong DOS thật :D.

Mới nghĩ được nhiêu đó thôi, không có thời gian để làm thử :(, thông cảm nha :D.

Chỉnh sửa cuối:

tiny1990

Cái X-plore này hơi khó chịu nè :D:
- "Đố" bạn biết chỗ khác biệt giữa 2 thằng này (trong hình kèm theo :D, muốn thấy được như trong hình bạn phải mở file (.dta) bằng 7zip nha, winrar là không thấy đâu :D).
- Nó không chịu nhận tiếng Việt là do "hệ thống tập tin của đĩa cứng", trong hình là do tui lưu file Viet.txt trên đĩa cứng format theo FAT32 (trong WinXP thì nó chỉ ghi FAT thôi chứ thật ra là FAT32) nên khi nén thì nó ghi là FAT, còn mấy cái file ngôn ngữ khác nó ghi UNKNOWN, thật ra là nó được ghi trên phân vùng đĩa cứng định dạng khác (tui nghĩ là FAT hoặc FAT16).
- Muốn nó nhận file tiếng Việt thành UNKNOW thì lưu nó trên phân vùng đĩa cứng định dạng FAT/FAT16 (hình như WinME, Win98 trở về trước mới hỗ trợ định dạng này) và nén file (.dta) này trong DOS thật :D.

Mới nghĩ được nhiêu đó thôi, không có thời gian để làm thử :(, thông cảm nha :D.

em hiểu ý anh nói rồi, khổ nổi giờ em đang cài vista, làm sao có được fat hay fat16. :)). ai có máy đời cũ hãy làm hộ anh đi

Kojiro

Super V.I.P
Hôm qua, mò mẫm tìm ra bài này, tiếng Anh ko à, đọc làm theo thì nó chẳng ra cái gì cả :( Có thể mình làm bị sai gì đó, a e nghiên cứu thử nha. Nếu làm được thì KJR nghĩ nó VH thẳng luôn à :)

How to LCG apps language edit ? .dta ! Tutorial!!

Hello Guys,
About that subject, I am going to teach you the language files arrangement,
making them Turkish and usage of s60 applications being developed by
"Lonely Cat Games" producers.
The other subject that people are interested in and curious about,
the security putting in programs, I will surely teach the broke of it too.
I am teaching all over for unknowings.
The necessary dones;
For example, We will translate the slick 0.42 program into Turkish or other languages.

First of all, we set the program up in telephone or we will open it via program being
useful in opening any bank packet in computer.
Then, if we set up the program, In System/apps/slick/messenger file,
we find the '' data.dta '' file and copy,
then affix it into the place we will reach easily.

If we open in computer, in same way,
we find the '' data.dta '' file. Then,
we type rar or zip at the end of '' data.dta '' file.
We can see the index with winrar programs because of being a *.dta packet file.
If we continue it in telephone, we join in data.dta file typing zip in it,
with x-plore program. Take the ''english.txt'' file out which is in "Lang" file.
( If you do not know the X-plore, press 4 button, select the place and press OK. )

Then, we start to translating into Turkish
or other languages.
Firstly, I advise you of tranlasting the language file in computer.
If you are not professional and being a bit absence of mind, language file can get out of order easily. If you insist on translating it into Turkish
or other languages. by telephone,
we do the editing with opening txt file without decomposing line order.
In translating into Turkish
or other languages., you can use the
Turkish characters "©,s,g,c,o".
If you want to do it in computer, for the people who want to use it,
I will add the "Lcg language editor program" in a while, which is my set.
If not use, you can actualize the Turkish
or other languages, translating with the help of notebook.

After translating the program into Turkish,
we make a file as in "LCG Lang" directly in E driver,
if you load it in E driver as in memory card.
We open a new program as in Messenger into that file for Slilk program and take
"English.txt" file(having Turkish index) into Messenger file and the program is
Turkish if you do not make a mistake in editing.

We pass the Turkish translating for x-plore ( its Turkish but for editing ).
If you load the program in E driver for your telephone as in your memory card,
we create a file of "LCG Lang" directly in E driver.
And, we open a file of " Explorer" in "LCG Lang" and take the language file into it.
As X-plore having a lot of language choices, we can use any one.
If we edit the Turkish language file, we save it as "Turkish.txt" or if we edit in by english,
we save it as "English.txt" into the '' E/LCG Lang/Explorer '' file.

Thats all. We resolve the security of language.
LCG firm has put a feature like that.
It seems clear but being put consciously.
It is a solution of us getting by passing the ways in App.
Anyway it is not as important as our shares.
Now, I tell and share the proram of Lcg Language Editor.

Usage

First of all, open the program extending part of Txt which you will edit then do (Ctrl-A), copy the total,
then affix it to a new word pad.
Then start the program. Then press "Open" and open the word pad.
The index will be lined as a list.
Then click double which you want to change, then save it.
It supplies you to search between paragraphs by clicking once to index and log in changing mode by clicking twice.
Usage is easy.
After translating into Turkish and editing, save the Language file by clicking save.
Then open the language file in normal notebook and do Ctrl-A, choose and copy the total, then affix them on original language file.
Now, you can use the language file as I have told before.

Aim of the Program

Removing the faults when translating into
or other languages. with notebook.
Supply more easier translating
other languages.
Translating.
Supply more faster editing.
And for the more, you can install the program.

Note : Do not skip to subline while index translating.
Meanly, do not form a new line.
It passes to the subline according to the type. Otherwise, a broke might happen.

MinhThang

Manager
Cái đó dịch file tex không hà, khi mở chuơng trình lên bạn chọn file tex cần dịch,nhấp vào dòng mình muốn dịch,1 cái thì nó sẽ cho bạn biết nội dung của câu đó,để dịch thì nhấp đúp vào, xong nó sẽ hiện ra 1 cửa sổ mới ở đây bạn muốn dịch thành tiếng gì là tùy bạn, dịch xong chọn save là ok.cái này mà làm thằng,P-Xplore thì hay đấy.

tiny1990

Cái đó dịch file tex không hà, khi mở chuơng trình lên bạn chọn file tex cần dịch,nhấp vào dòng mình muốn dịch,1 cái thì nó sẽ cho bạn biết nội dung của câu đó,để dịch thì nhấp đúp vào, xong nó sẽ hiện ra 1 cửa sổ mới ở đây bạn muốn dịch thành tiếng gì là tùy bạn, dịch xong chọn save là ok.cái này mà làm thằng,P-Xplore thì hay đấy.

vậy thì anh Thắng làm luôn đi ạ :D

troly

Well-Known Member
vậy thì anh Thắng làm luôn đi ạ :D
Có thấy gì đâu mà dịch. Mình bung thằng x-plo xong có thấy file txt nhưng nó gì đâu ko à, nó ko có ký hiệu trong trình thì làm sao mà dịch. Còn thằng LCGJukebox của OSV thì chỉ có những dòng gi[í thiệu ko à.

Kojiro

Super V.I.P
Có thấy gì đâu mà dịch. Mình bung thằng x-plo xong có thấy file txt nhưng nó gì đâu ko à, nó ko có ký hiệu trong trình thì làm sao mà dịch. Còn thằng LCGJukebox của OSV thì chỉ có những dòng gi[í thiệu ko à.

A phải vào folder sys trong cái folder a00000... lấy cái file data.dta, đổi tên qua đuôi .rar, trong đó là 1 mớ file text ngôn ngữ mà.

maddot

Well-Known Member
A phải vào folder sys trong cái folder a00000... lấy cái file data.dta, đổi tên qua đuôi .rar, trong đó là 1 mớ file text ngôn ngữ mà.

Ô, la la. Lên VIP rồi hả :)):)):))
Vui quá :)):)):))
Đúng là "song hỷ" :)):)):))

Lưu ý:
Thằng này nó thật ra là file .ZIP chứ 0 phải .RAR đâu nha anh em :D. Do winrar mở được nên dễ gây "hiểu lầm" :D.

miu170687

1 bài viết rất hay và bổ ích ,những vẫn còn nhiều điều chưa hiểu mong các bác chỉ giúp (có thể mình chưa đọc hết ,mười mấy trang mà 8-|) .
Cách VH ở trang 1 chỉ là copy file *.RSC và chỉnh sửa lại sau đó chép đè lên file *.RSC trên máy .Tức là đã cài ứng dụng .
Vậy mình muốn VH ứng dụng trực tiếp từ file *.sis (tức là cài vào là có TV sẵn) thì fải làm cách nào .
Mình có đọc bài cách đóng file *.sis của bác KJR .Nhưng thật sự mình vẫn chưa hiểu (có thể do ngu wá) .
Ở đây fải dùng soft gì để mở và chỉnh sửa file *.sis .Có fải là dùng SisWare 4.7 kô ???
_Mình dùng thử trương trình SisWare để mở .Thì thấy các dóng sau (xem hình)

Có fải cái phần trong ô vuông đỏ mình dùng để VH kô ???
Vậy mình fải làm thế nào để chỉnh sưa ?Chỉnh sửa trực tiếp từ Sisware hay tạo ra 1 file nào đó rồi tiếp tục dùng trương trình khác VH .
Sau đó mình fải làm thế nào để có 1 file cài đặt *.sis đã được VH hoàn chỉnh ???
*Do trình độ còn rất noob nên mong các bác chỉ giúp .Càng rõ càng tốt ,rất cảm ơn !

Nếu có post sai chỗ thì mong Mod thông cảm và chuyển bài qua Topic kô giúp !

MinhThang

Manager
1 bài viết rất hay và bổ ích ,những vẫn còn nhiều điều chưa hiểu mong các bác chỉ giúp (có thể mình chưa đọc hết ,mười mấy trang mà 8-|) .
Cách VH ở trang 1 chỉ là copy file *.RSC và chỉnh sửa lại sau đó chép đè lên file *.RSC trên máy .Tức là đã cài ứng dụng .
Vậy mình muốn VH ứng dụng trực tiếp từ file *.sis (tức là cài vào là có TV sẵn) thì fải làm cách nào .
Mình có đọc bài cách đóng file *.sis của bác KJR .Nhưng thật sự mình vẫn chưa hiểu (có thể do ngu wá) .
Ở đây fải dùng soft gì để mở và chỉnh sửa file *.sis .Có fải là dùng SisWare 4.7 kô ???
Vậy mình fải làm thế nào để chỉnh sưa ?Chỉnh sửa trực tiếp từ Sisware hay tạo ra 1 file nào đó rồi tiếp tục dùng trương trình khác VH .
Sau đó mình fải làm thế nào để có 1 file cài đặt *.sis đã được VH hoàn chỉnh ???
*Do trình độ còn rất noob nên mong các bác chỉ giúp .Càng rõ càng tốt ,rất cảm ơn !

Hiện giờ anh em chỉ biết VH file RSC thôi bạn à,cứ cài vào máy xong lôi nó ra VH cách VH đã có bài hướng dẫn,bạn cứ đọc thật kỹ ắt sẽ hiểu,VH xong file nào đó bạn úp lên anh em tex thử nếu ok sẽ giúp bạn cách đóng file sis,chúc bạn thành công.

rinhvh

Bác Madot chỉ e cách đổi mấy ký tự trong photoshop với!!chạy nó lên rùi chỉ biết ngồi nhin thui!!e dốt cái này lắm!!mong bác chỉ bảo thêm!!!:D

maddot

Well-Known Member
Bác Madot chỉ e cách đổi mấy ký tự trong photoshop với!!chạy nó lên rùi chỉ biết ngồi nhin thui!!e dốt cái này lắm!!mong bác chỉ bảo thêm!!!:D

Bạn mở PS lên, bấm phím "T" rồi gõ ký tự cần thay vào, gõ xong bấm "Enter" rồi bấm "V" và dùng phím mũi tên (dễ hơn dùng chuột) để di chuyển ký tự đó đến chỗ thích hợp (bạn nên down mấy file mình đã kẻ đường sẵn về xài cho dễ canh ký tự :D).

Bạn xem hình:
- Ký tự màu vàng là ký tự mình muốn thay vào (mình để màu vàng cho dễ thấy nhưng bạn nên để nó màu đen nha, chữ màu vàng trong soft khó thấy lắm :D).
- Sau khi gõ thì canh nó theo đường kẻ màu đỏ (xong rồi thì bạn nhớ xóa đường màu đỏ và đổi màu nền lại thành màu tím (FF00FF).
- Cuối cùng lưu lại (Save as... chọn .PCX nha bạn).
- Làm vậy hết 5 file ("đuối" lắm à nha :)))

Chúc thành công.

Lưu ý: bạn gõ xong ký tự thì bấm "Enter nhỏ" bên phải (chỗ phím số ấy) để kết thúc việc nhập ký tự, còn "Enter" bên trái (phím "Enter bự") là để xuống dòng.

Chỉnh sửa cuối:

maddot

Well-Known Member

Hoan hô tinh thần học hỏi của bạn =D>. Mình có vài lời nha:

- Theo mình biết SisWare chỉ có công dụng chính là "xẻ thịt" file .sis ra thành các thành phần con và gom các thành phần con lại thành file .sis thôi bạn à (cũng giống winzip, winrar,... để nén/giải nén thành file .zip, .rar).

- Muốn VH thì cần thêm vài soft khác nữa (các soft này trên diễn đàn nhiều bạn đã up rồi, bạn chịu khó "lục" nha :D).

- Bạn nên đọc hết mấy bài hướng dẫn ấy, các bạn viết khá chi tiết rồi. Muốn học hỏi thì chịu khó tí nha bạn, đâu có ai đọc dùm bạn được :D.

- Bạn nên "vừa đọc vừa làm" thì nắm bắt dễ dàng hơn. Chừng nào "cố gắng hết sức" rồi mà chưa hiểu chỗ nào thì cứ hỏi.

Chúc bạn thành công.

Last edited by a moderator:

rinhvh

Bạn mở PS lên, bấm phím "T" rồi gõ ký tự cần thay vào, gõ xong bấm "Enter" rồi bấm "V" và dùng phím mũi tên (dễ hơn dùng chuột) để di chuyển ký tự đó đến chỗ thích hợp (bạn nên down mấy file mình đã kẻ đường sẵn về xài cho dễ canh ký tự :D).

Bạn xem hình:
- Ký tự màu vàng là ký tự mình muốn thay vào (mình để màu vàng cho dễ thấy nhưng bạn nên để nó màu đen nha, chữ màu vàng trong soft khó thấy lắm :D).
- Sau khi gõ thì canh nó theo đường kẻ màu đỏ (xong rồi thì bạn nhớ xóa đường màu đỏ và đổi màu nền lại thành màu tím (FF00FF).
- Cuối cùng lưu lại (Save as... chọn .PCX nha bạn).
- Làm vậy hết 5 file ("đuối" lắm à nha :)))

Chúc thành công.

Lưu ý: bạn gõ xong ký tự thì bấm "Enter nhỏ" bên phải (chỗ phím số ấy) để kết thúc việc nhập ký tự, còn "Enter" bên trái (phím "Enter bự") là để xuống dòng.

Cám ơn anh,nhưng e dùng laptop thi phím enter nhỏ là phím nào vậy a.co 1 cái Enter chứ mấy.bấm vào nó nhảy xuống dòng!!!:( A giúp cho trót

tinh_la_gi

Administrator

Kà.kà toàn đường vào file Unsis .... một câu hỏi ngắn mà trả lời thi hỏng ngắn chút nào ... chịu khó đọc lại từ đầu đi bạn à .. sẽ giúp ít nhiều đấy ... muốn học cái gì củng vậy phải có bắt đầu mới có thành quả .. không thể nhào vô là làm được !!!

Last edited by a moderator: