• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Hướng dẫn cách cài đặt WP7 và Android song song chỉ cần 1 thẻ nhớ

ATOM

Rất nhiều mem làm không thành công (trong đó có mình) rất mong chủ theard túm lại một cách đơn giản nhất, cô đọng để anh em đọc và làm theo từng bước một cho dễ hiểu, ở trên bác lại còn cách mới, cách cũ, video thì chia là ext2, khi thực hiện thì lại nói phải chia ext3 ===> đọc cứ rối bung; lộn tùng phèo cả lên, thành ra topic loãng qua bác chủ theard ơi ......!

bạn xem bài #203 trang 21 mình rút gọn lại, có giúp được bạn ko.

diemhen_mobile

cái gì mới đầu cũng khó, phải khổ luyện mới thành công. mình cũng tốn gần 2h để thử đi, thử lại nhiều cách trên 1 thẻ. và kết luận là ok với một điều là dung lương wp7 bao giờ cũng phải lớn hơn dung lượng dành cho android. tuyệt đối không thể nhỏ hơn trừ trường hợp dùng 2 thẻ.

trinh12345

Em là người ko bít chia ổ, vậy mà giờ đang dùng winphone 7 và android song song rồi nhé, kinh nghiệm nè:

1. Nếu thấy hiện lên là other thì kệ nó, cứ xóa tẹt đi.
2. nếu tiến hành chia ổ xong, ấn apply mà nó vẫn trơ ra như ban đầu (tức là vẫn hiện là other) thì bó tay thôi. Cách duy nhất là rút thẻ cắm lại và làm lại xem sao. Nếu mà liên tục ko làm được thì bác cứ format hết, xóa hết đi rồi làm lại từ đầu cho nó máu.
3. Sau khi chia ổ xong, tức là trên winphone 7 đã báo là dung lượng thẻ bị giảm rồi. Ta tiếp tục cho thẻ vào PC để chia tiếp (theo bước hướng dẫn số 5). Nếu ko hiện ra như hướng dẫn thì các bác cũng đừng lo (như trường hợp bác myGenio bị) các bác sẽ thấy unlocated và other, chả thấy FAT16 hay 32 j hết. Đừng lo. Bác cứ thao tác trên phần unllocated là ok. Bác cứ làm theo đoạn video hướng dẫn là ok, sau đó apply là xong. Apply xong nó phải chạy roẹt roẹt (chương trình chạy như kiểu các bác đang copy ý) thì mới ok, nếu nó chả chạy j cả, mà báo là all pending operation is complete hay successful gì đấy thì vẫn ko được đâu. Nguyên nhân là do ổ đọc có vấn đề thôi.
Nếu chia xong, báo ok, các bác trước khi rút thẻ ra thì phải eject đàng hoàng, nếu ko eject được thì phải log off, ko được rút thẻ nhớ ra ngay nhé.

Vậy là xong, theo em thì phần lớn nguyên nhân là do: đầu đọc thẻ. Nhiều khi thì phải restart cả laptop và máy điện thoại + chạy lại winphone 7...

PS: em dùng bản android trên SD cũ rích (Desire HD mejay 3.4), ko phải các bản SD các bác recommend mà vẫn ok, cứ bản nào ghi chú SD là ok:)

dienluc510

không biết có bị như mình ko? mấy bản Android được giới thiệu trong topic này em flash chạy các ứng dụng thì rất ok nhưng khi thử nghe gọi thì tiếng léo nhéo như tiếng Robot ý, không biết tại rom hay tại em làm ko đúng cách nữa,

trinh12345

không biết có bị như mình ko? mấy bản Android được giới thiệu trong topic này em flash chạy các ứng dụng thì rất ok nhưng khi thử nghe gọi thì tiếng léo nhéo như tiếng Robot ý, không biết tại rom hay tại em làm ko đúng cách nữa,
tại rrom bác ạ, có mấy cách chống méo tiếng đấy, bác thử xem sao. search bác nhé vì em ko nhớ rõ lắm.

huydong0164

Bạn chỉ cần bấm 1 số gọi (có thể bấm 900) trong khi đang nghe tiếng của tổng đài bạn chọn nút bật loa ngoài lên sau đó tắt cuộc gọi. Từ lần sau sẽ hết bị hiện tượng này

Mr_PDA

Rất nhiều mem làm không thành công (trong đó có mình) rất mong chủ theard túm lại một cách đơn giản nhất, cô đọng để anh em đọc và làm theo từng bước một cho dễ hiểu, ở trên bác lại còn cách mới, cách cũ, video thì chia là ext2, khi thực hiện thì lại nói phải chia ext3 ===> đọc cứ rối bung; lộn tùng phèo cả lên, thành ra topic loãng qua bác chủ theard ơi ......!

Em edit lại topic 1 chút cho nó dễ hiểu hơn rồi, thanx ý kiến của bác :D
Căn bản là tuy chỉ có 1 hướng dẫn nhưng có ng làm đc, có ng ko làm đc, có ng phát sinh lỗi này, có ng phát sinh lỗi kia nên topic của e mới phải sửa theo hướng đấy để có thể tối ưu hết cho mọi ng đều cài. Trước khi cài chỉ cần các bác kiên nhẫn bỏ 1 chút thời gian ngồi đọc và ngẫm là sẽ hiểu hết và đến lúc mình bắt tay vào làm sẽ đơn giản hơn rất nhiều.

diemhen_mobile

Về cơ bản là sẽ phải làm như vậy. bước 1 kéo từ trái qua phải, bước 2 trở đi kéo từ phải qua trái.

và có khá nhiều phần mềm phục vụ chia thẻ, không nhất thiết phải là mini partion tool, có thể là phần mềm khác. quan trọng nhất là kiếm phần mềm phải có ke y hoặc seri đi kèm để đăng ký cho nó full thì thực hiện không bị giới hạn chức năng. rất có thể nhiều bác chưa thành công là vì tool chia thẻ chưa full đấy.

dienluc510

Thật là bực mình, chia thẻ xong, flash Android chạy ok nhưng khi quay lại WP test thẻ thì báo bộ nhớ chỉ có 144MB => tức là không còn dung lượng thẻ?? mặc dù mình đã để lại 4.5GB cho WP, như vậy có lẽ là mình chia thẻ chưa thành công phải ko các bác??
Sau khi mình chia thẻ (như video) gồm 4 partition : Android = 2GB; Ext3 = 600MB; Linux swap =100MB; và Unlocated =4.5GB các bác cho em hỏi cái phần unlocated =4.5GB ở trên ta có cần Creat Partition cho nó ko? để nó ở định dạng NTSF hay Fat32 và có phải Set partition as primary cho nó ko? em lúng túng chỗ này quá !

huydong0164

Thật là bực mình, chia thẻ xong, flash Android chạy ok nhưng khi quay lại WP test thẻ thì báo bộ nhớ chỉ có 144MB => tức là không còn dung lượng thẻ?? mặc dù mình đã để lại 4.5GB cho WP, như vậy có lẽ là mình chia thẻ chưa thành công phải ko các bác??
Sau khi mình chia thẻ (như video) gồm 4 partition : Android = 2GB; Ext3 = 600MB; Linux swap =100MB; và Unlocated =4.5GB các bác cho em hỏi cái phần unlocated =4.5GB ở trên ta có cần Creat Partition cho nó ko? để nó ở định dạng NTSF hay Fat32 và có phải Set partition as primary cho nó ko? em lúng túng chỗ này quá !

Bạn phải Creat cho phần 4.5 GB thì mới sử dụng được cho WP7 chứ. Nếu theo cách trên của PDA bạn cần creat dạng unformatted, Logical.

thangld69

Cái 4.5Gb đó, bạn phải creat, chọn unformatted và Logical. Mình cũng vật vã mấy ngày trời với cái partition này, nhưng vậy mới thú... vật :D. Vật xong thì sướng mê tơi.

dienluc510

mình làm lại đã chọn như các bác chỉ nhưng khi vào WP test dung lượng chỉ có Total Storage = 158.9MB và Available Storage = 129.93MB. mà chủ theard đã hướng dẫn là "Bước 6: Click chuột phải vào vùng partition Unformatted (vùng cho WP7) vào Modify--->set partition as primary. Kết thúc Apply"
thì làm sao còn là Logical nữa hả các bác ?

Chỉnh sửa cuối:

huydong0164

mình làm lại đã chọn như các bác chỉ nhưng khi vào WP test dung lượng chỉ có Total Storage = 158.9MB và Available Storage = 129.93MB. mà chủ theard đã hướng dẫn là "Bước 6: Click chuột phải vào vùng partition Unformatted (vùng cho WP7) vào Modify--->set partition as primary. Kết thúc Apply"
thì làm sao còn là Logical nữa hả các bác ?

Nếu bạn chia 2 partition (vì chuyển vùng của WP7 sang Primary) thì bạn thực hiện từ bước 1-4, sau đó sử dụng cách 1 của bước 5 (phải bỏ qua cách 2. Như bạn làm thì không bỏ qua cách 2). Thực hiện tiếp bước 6. Sau khi chia xong chỉ có 2 Partition (1 là FAT32- cho Android và 1 là unformat cho WP7). Bạn lưu ý làm đúng trình tự đừng bỏ qua bước nào nhé. Chắc sẽ tốt thôi

binhhdda

Các bạn cho hỏi sau khi chia thẻ để chạy song song WP7 và Android có cách nào để khi nang cấp hay up rom của WP7 mà không phải chia lại thẻ không?

thangld69

Các bạn cho hỏi sau khi chia thẻ để chạy song song WP7 và Android có cách nào để khi nang cấp hay up rom của WP7 mà không phải chia lại thẻ không?
.
Theo mình biết thì vô phương. Nhưng chia thẻ vài lần sẽ quen, thao tác thành quán tính, nhanh và chính xác lắm. Mình vật vã mấy ngày, làm xong thì thỉnh thoảng lại... muốn làm nữa :D

diemhen_mobile

vẫn có thể chứ nhỉ, mình vừa nghĩ tới 2 thẻ. giả sử đã chia 1 thẻ rồi, nay cần up rom wp7 mới ra, nhét ngay cái thẻ 4G vào sau đó đút lại cái thẻ 16G đã chia sau. cũng có thể coppy qua lại thử xem. hi vọng là thành công vì dự liệu nhiều trên android mà format lại thì quá cực.

papawin

Mình nghĩ có cách đơn giản hơn là: rút thẻ nhớ ra, flash rom wp7 mới, khi xong chọn reset phone tới nàn hình magrl thì cho thẻ nhé vào, thì có bản wp7 mới thôi

Ps: phải reset phone trước khi lấy thẻ ra để xoá dl củ

thangld69

vẫn có thể chứ nhỉ, mình vừa nghĩ tới 2 thẻ. giả sử đã chia 1 thẻ rồi, nay cần up rom wp7 mới ra, nhét ngay cái thẻ 4G vào sau đó đút lại cái thẻ 16G đã chia sau. cũng có thể coppy qua lại thử xem. hi vọng là thành công vì dự liệu nhiều trên android mà format lại thì quá cực.

Có vẻ cách này hay đây. Để chiều nay về test thử xem. Nếu thành, sẽ đỡ tốn biết bao thời gian.

huydong0164

Có vẻ cách này hay đây. Để chiều nay về test thử xem. Nếu thành, sẽ đỡ tốn biết bao thời gian.

Không hy vọng gì đâu? vì WP7 cài mới nó phải thiết lập Internal memory ngay khi setup chứ không phải nó tự nhận thẻ nhớ mới. Còn nếu mà reset lại (cũng như khi cài mới) nó sẽ lấy toàn bộ thẻ luôn làm internal memory nếu thẻ chia không tuân thủ theo cách chia đã giới thiệu

Mr_PDA

Không hy vọng gì đâu? vì WP7 cài mới nó phải thiết lập Internal memory ngay khi setup chứ không phải nó tự nhận thẻ nhớ mới. Còn nếu mà reset lại (cũng như khi cài mới) nó sẽ lấy toàn bộ thẻ luôn làm internal memory nếu thẻ chia không tuân thủ theo cách chia đã giới thiệu

Theo suy luận của mình thì sẽ ntn:
Nếu là cài mới thì:
1. Partition và cài theo hướng dẫn của topic
2. Vào about/reset phone/giữ power để vào magldr
3. rút thẻ nhớ ra, cắm thẻ nhớ thứ 2 vào
4. Flash bản rom WP7 khác vào vào thẻ nhớ thứ 2
5. Vào about/reset phone/giữ power để vào magldr
6. Cắm thẻ nhớ đầu tiên vào
7. enjoy bản rom WP7 mới :D