• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

UPROM CHO DÒNG HTC UNIVERSAL

Status
Không mở trả lời sau này.

NguyenPhuong

hic em vừa mới tậu 1 con, định vào PV để tham khảo UPROM cho con Uni yêu dấu của mình, nhưng nghe các bác nói vậy đành thôi.....:-??

Nemmatlanh

Không phải là không có cách cứu, hiện tượng trên không phải là Stuck Splash Screen đâu Châu, đó chỉ là bị Stuck at Bootloader thôi, có 2 giải pháp để giai quyết vấn đề này:
- Tìm và download Rom O2 1.30 (Rom nguyên bản chính hãng) và tiên hành up lại, sẽ bình thường lại, mình cũng đã sử dụng cách này khi bị hiện tượng trên.
- Sử dụng tool exitbootloader.exe chạy trên Pc để đưa PPC về lại bình thường.
Yên tâm nhé.

Anh Tú bận nên mình xin phép anh Tú trả lời cho bạn nhé.
Nếu như anh Tú nói,nếu máy bạn chỉ bị Stuck ở BL thì có thể giải quyết được.Bạn cứ làm theo 2 cách như anh Tú bảo chắc chắn sẽ được thôi.Một là Up lại Rom gốc,hia là bạn dùng ToolExitBL mình gửi dưới đây để thoát.Bạn vào ActiveSyn trên PC,sau đó vào Connection Setting>>>>>Bỏ dấu tích ở Allow USB connections đi.Rồi đưa máy về BL,cắm vào Cốc.Đợi 15s,rồi chạy Tool nhé.Chúc thành công!:)

http://www.4shared.com/file/6568782/7199bb40/UNI_ExitBootloader.html

hic em vừa mới tậu 1 con, định vào PV để tham khảo UPROM cho con Uni yêu dấu của mình, nhưng nghe các bác nói vậy đành thôi.....:-??

Hè hè,bạn cứ đọc kỹ bài hướng dẫn UpRom của Man Quang và làm theo như thế thì sẽ ổn thôi.Mình và nhiều người nữa đã UpRom cho Exec nhiều lần rồi mà.So với Rom gốc ban đầu của 02 thì những Rom Develop sau này có nhiều cải tiến cả về tốc độ,Soft tích hợp sẵn trong Rom.Rất đáng để Up dùng.Bạn cứ thử một lần đi.Chứ mua máy về chỉ để nghe gọi,với cả cài Soft thôi thì cũng chán lắm.:D Thân!
Gộp bài vì có tính chất spam =))
AnhTu

Last edited by a moderator:

yingzhou

Thật ra thì LeDu không có bị sao hết! :D Chỉ là bị lỗi do ROM không hợp với ExtROM thôi! Sau khi Up ROM lại thì ok rồi! Không phải là Stuck gì đâu! :))

quannt

Đúng như vậy. Bác LeDuc giờ đang dùng bản ROM Imate 1.90.96, up luôn cả ExtROM nữa. Giờ thì mọi cái đã Ok đối với bác ấy roài. Chúc mừng bác LeDuc nhé.

Baoduyat

@LEDU : Việc Up ROM thấy có thú vị không bạn ?. :D

Theo một số nguồn tin và cũng nghe từ MOD tom_codon thì Indra sắp tung ra bản ROM mới rồi đó !. Chuẩn bị tinh thần Up đi là vừa :D

Theo mình nhận thấy, bản Indra hiện tại (Beta5R2) tuy giao diện đẹp nhưng dùng không ổn định bằng IVAN Beta 15 và Imate 1.90.96. Vì Registry của ROM Indra mình đã xem qua và thấy thay đổi rất nhiều ( có rất nhiều điểm chung với IVAN , đúng như anh AnhTu nói , tuy nhiên mình vẫn chưa rõ là vấn đề này có chính xác hay không ), có một số tác vụ mình thấy chạy nhanh nhưng có một số thì thấy ngược lại, mình đang xem Registry của ROM Indra để xem có thể chỉnh sửa gì lại cho tốt hơn không, chủ yếu là để góp ý cho Indra ở bản ROM kế tiếp. Hy vọng ở bản ROM mới chuẩn bị được Indra tung ra sẽ tốt hơn !.

kitaro

@LEDU : Việc Up ROM thấy có thú vị không bạn ?. :D

Theo một số nguồn tin và cũng nghe từ MOD tom_codon thì Indra sắp tung ra bản ROM mới rồi đó !. Chuẩn bị tinh thần Up đi là vừa :D

Theo mình nhận thấy, bản Indra hiện tại (Beta5R2) tuy giao diện đẹp nhưng dùng không ổn định bằng IVAN Beta 15 và Imate 1.90.96. Vì Registry của ROM Indra mình đã xem qua và thấy thay đổi rất nhiều ( có rất nhiều điểm chung với IVAN , đúng như anh AnhTu nói , tuy nhiên mình vẫn chưa rõ là vấn đề này có chính xác hay không ), có một số tác vụ mình thấy chạy nhanh nhưng có một số thì thấy ngược lại, mình đang xem Registry của ROM Indra để xem có thể chỉnh sửa gì lại cho tốt hơn không, chủ yếu là để góp ý cho Indra ở bản ROM kế tiếp. Hy vọng ở bản ROM mới chuẩn bị được Indra tung ra sẽ tốt hơn !.

Và mình xin cung cấp thêm thông tin về bản Rom Ivan15 :
1) Bản Ivan này khi Up lên máy T-Mobile PRO nó sẽ đưa máy về nửa tiếng Đức và Nửa tiếng Anh :-/ :-/ đúng là khó hiểu , mình đã test 2 con đều như vậy
2) Up lên Exec thì ok nhưng vẫn chưa sửa lỗi được Wiless trên màn hình Today
3) Đã fix được lỗi tụt ram
4) Vẫn chưa hỗ trợ tốt bàn Phím việt , lúc được lúc không

:))
Không phải là không có cách cứu, hiện tượng trên không phải là Stuck Splash Screen đâu Châu, đó chỉ là bị Stuck at Bootloader thôi, có 2 giải pháp để giải quyết vấn đề này:
- Tìm và download Rom O2 1.30.7x (Rom nguyên bản chính hãng) và tiến hành up lại, sẽ bình thường lại, mình cũng đã sử dụng cách này khi bị hiện tượng trên.
- Sử dụng tool exitbootloader.exe chạy trên Pc để đưa PPC về lại bình thường. Tool sẽ có người đưa lên giúp bạn, vì hiện tại mình đang online bằng PPC :D không thể đưa tool lên.
Yên tâm nhé.
Tool có đây :D ExitBootloader

:D :D Và một điều nữa là không phải lúc nào các bạn cũng thành công trong việc này !
Mình đã từng bị 2 con UNI , màn hình ban đầu chỉ xuất hiện ở trạng thái Bootoader , những cách trên đều đã thử qua nhưng đều vô hiệu kể cả việc sưu tầm các bản Rom nguyên thủy vẫn đơ như vậy , kể cả việc dùng JAF . cho tới bây giờ màn hình đỡ hơn xuất hiện tới chữa Windows Mobile là đứng :-/ :-/

Nói chung : Diễn Đàn không khuyến khích UP Rom con này , ai muốn " chọc chạch " thì UP và nghiên cứu , mọi khuyến cáo đã nói rất nhiều
:)) :)) :))

sony17

Và mình xin cung cấp thêm thông tin về bản Rom Ivan15 :
1) Bản Ivan này khi Up lên máy T-Mobile PRO nó sẽ đưa máy về nửa tiếng Đức và Nửa tiếng Anh :-/ :-/ đúng là khó hiểu , mình đã test 2 con đều như vậy
2) Up lên Exec thì ok nhưng vẫn chưa sửa lỗi được Wiless trên màn hình Today
3) Đã fix được lỗi tụt ram
4) Vẫn chưa hỗ trợ tốt bàn Phím việt , lúc được lúc không

:))

:D :D Và một điều nữa là không phải lúc nào các bạn cũng thành công trong việc này !
Mình đã từng bị 2 con UNI , màn hình ban đầu chỉ xuất hiện ở trạng thái Bootoader , những cách trên đều đã thử qua nhưng đều vô hiệu kể cả việc sưu tầm các bản Rom nguyên thủy vẫn đơ như vậy , kể cả việc dùng JAF . cho tới bây giờ màn hình đỡ hơn xuất hiện tới chữa Windows Mobile là đứng :-/ :-/

Nói chung : Diễn Đàn không khuyến khích UP Rom con này , ai muốn " chọc chạch " thì UP và nghiên cứu , mọi khuyến cáo đã nói rất nhiều
:)) :)) :))

Theo mình thì Rom Ivan 14 chạy Ok lắm, ổn định. vấn đề tụt Ram thì kg đáng kể nếu chú trọng về Ram. Đó là ý kiến sử dụng máy Exec của mình.

Còn dùng Exec mà kg 'chọc chạch' thì hơi uổng. Đó là Hi-tech mà, nên vọc cho biết với người ta.

holitraco

Tôi dang dùng XDA Exec, mới mua vài tháng thôi, hàng mới 100%. Sau khi về hay xóa đi cài lại rất nhiều soft, đã 1 lần HR. Bây giờ mỗi lần tắt máy khởi động mất gần 3 phút. Mọi người có thể cho biết lý do? Liệu mình có lên UP ROM lại không nhỉ?

holitraco

Theo mình thì Rom Ivan 14 chạy Ok lắm, ổn định. vấn đề tụt Ram thì kg đáng kể nếu chú trọng về Ram. Đó là ý kiến sử dụng máy Exec của mình.

Còn dùng Exec mà kg 'chọc chạch' thì hơi uổng. Đó là Hi-tech mà, nên vọc cho biết với người ta.

Đúng rồi, theo tôi không hẳn chỉ dùng Exec thì mới 'chọc chạch' vì đã dùng PPC thì phải dùng cho hết chức năng, và phải biết về mọi thứ. Chứ để chỉ nghe gọi và chơi game thì mua PPC làm gì.

ManhKeu

Active Member
Cho mình đóng góp thêm vài bản nữa nhé
http://buzzdev.net/index.php?option=com_remository&Itemid=100&func=fileinfo&id=299 tải thẳng về và UP luôn ! Nó không có lỗi gì cả !

Bản này đặc biệt hơn sau khi up xong nó ra O2 XDA EXE đó tuyệt lắm
http://buzzdev.net/index.php?option=com_remository&Itemid=100&func=fileinfo&id=192
Đăng nhập thẳng luôn !
Không nên post 2 bài liền nhau. Đề nghị bạn post bài thì hãy đưa ra review trực tiếp, chỉ đưa link download thì không đủ đâu nhé.
AnhTu.

sony17

Tôi dang dùng XDA Exec, mới mua vài tháng thôi, hàng mới 100%. Sau khi về hay xóa đi cài lại rất nhiều soft, đã 1 lần HR. Bây giờ mỗi lần tắt máy khởi động mất gần 3 phút. Mọi người có thể cho biết lý do? Liệu mình có lên UP ROM lại không nhỉ?

Dùng Exec là vậy đó,mỗi lần restart lại máy là ngồi đợi 1 chút mới restart xong,đó là chuyện thường thôi. Bạn nên dùng Rom Ivan beta 14 đi, chay ngon lành lắm. Mình cài soft quá trời luôn mà chẳng gẵp vấn đề gì hềt.

meohp

Vừa up thanh công bản AKu 3.2 giao diện rất đẹp chạy ổn định . các bản nên thử

Nemmatlanh

Vừa up thanh công bản AKu 3.2 giao diện rất đẹp chạy ổn định . các bản nên thử

Amen,AKU3.2 Bác nói là Rom nào thế?Các Rom Ivan14,15 đều là nền của AKU3.2 mà?Chắc Bác nòi đến Rom Indra phải không?Rom này tuy Icon đẹp,nhưng mà chạy không mượt và ổn định như Ivanbeta15 hoặc Jajar 1.90.96 đâu Bác.Và mọi người trong Forum đã có Rom đó để Up cũng lâu roài:D :))

quannt

Các bác cho em hỏi phát:
Mỗi lần em khởi động lại máy, có 3 dòng chữ màu đỏ ở góc bên phải, phía dưới màn hình (em đang dòng ROM Indra). Dòng 1 thì em biết đó là Radio roài, dòng 2 ghi là D 42.42.P8 - cái này thì em không hiểu. Khi em vào Device Information thì có ghi Protocol version 42.42.P8. Vậy phải chăng cái D 42.42.P8 chính là Protocol version 42.42.P8? Nếu đúng vậy thì 42.42.P8 thể hiện cái gì hả các bác? Em thấy của bác PhamQuang là 42.47.P8. Em khó hiểu quá. Các bác giải thích cho em vụ này với nhé.
Thanks!!!

tmn

Thêm 1 phiếu cho Jajar 1.90.96.
Tôi Up đc 1 tháng rồi, chạy mượt quá nên chẳng muốn up gì khác nữa.

Baoduyat

Mình đã thử qua nhiều bản ROM của Imate, IVAN và Indra và nhận thấy hầu như bản ROM nào cũng có ưu khuyết điểm riêng !.
Mình xin tổng hợp lại như sau :

- IVAN Beta 15 : Tốc độ quá tốt, tương tích và hỗ trợ tốt các bản phím Tiếng Việt, dùng khá ổn định nhưng bị lỗi tụt RAM ( ở bản IVAN Beta 15 đã được khắc phục một cách tương đối, tuy nhiên đôi lúc vẫn bị ).
- Imate 1.90.96 : Dùng rất ổn định nhưng về tốc độ thì không bằng IVAN Beta 12, và có một số lỗi nhỏ như Menu bị giật khi tap and hold một file thực thi ( như exe, cab... ) trong Resco !.
- Indra Beta5R2 : Giao diện rất đẹp ( được xay dựng dưa trên giao diện của WM05SE trong tương lai ). Bản này thực chất được phát triển từ bản Imate 1.90.94, nhưng vì để tối ưu về tốc độ nên đã thay đổi khá nhiều trong Registry nên nhiều khi sinh một số lỗi khó hiểu. Và cũng hỗ trợ tốt bàn phìm Tiếng Việt nhờ Import Registry của bản IVAN. Và Menu trong Resco vẫn bị giật giống bản Imate 1.90.96.

Mình đang xem trong Registry để tìm hiểu cách fix lỗi Menu bị giật trong Resco như mình đã nói ở trên nhưng vẫn chưa tìm được cách khắc phục :D. Đang chờ Indra hồi âm bằng cách đưa ra phiên bản mới xem thế nào !!!.

yingzhou

Các bác cho em hỏi phát:
Mỗi lần em khởi động lại máy, có 3 dòng chữ màu đỏ ở góc bên phải, phía dưới màn hình (em đang dòng ROM Indra). Dòng 1 thì em biết đó là Radio roài, dòng 2 ghi là D 42.42.P8 - cái này thì em không hiểu. Khi em vào Device Information thì có ghi Protocol version 42.42.P8. Vậy phải chăng cái D 42.42.P8 chính là Protocol version 42.42.P8? Nếu đúng vậy thì 42.42.P8 thể hiện cái gì hả các bác? Em thấy của bác PhamQuang là 42.47.P8. Em khó hiểu quá. Các bác giải thích cho em vụ này với nhé.
Thanks!!!

Vụ này đã được nói lâ rồi! :D Có thể là do dòng máy khác nhau. Mình xài MDA Pro thì có Protocol là: 42.45.P8! Anh Quang xài Qtek. Bạn chắc xài Exec nhỉ! :D

PhamQuang

Manager
Các bác cho em hỏi phát:
Thanks!!!

Cái Protocol này không phải do dòng máy đầu, nó phụ thuộc vào version Radio đấy bạn ạ.
Mình dùng Radio v1.13.00 nên có Protocol là 42.47.P8
Máy bạn có Protocol 42.42.P8 nếu ko nhầm là Radio v1.09.00.
Hiện tại có các Version Radio: 1.09.00, v1.10.00 và v1.13.00 là hay sử dụng, mỗi Version có tương ứng 1 Protocol đó.

quannt

Vâng, cảm ơn bác PhamQuang!!!
Chính xác như bác PhamQuang đã nói. Nếu dùng Radio 1.09 thì có Protocol là 42.42.P8, còn Radio 1.11 thì có Protocol là 42.45.P8 và như của bác PhamQuang dùng Radio 1.13 thì có Protocol là 42.47.P8. Giờ thì em đã hiểu roài. Cảm ơn bác PhamQuang nhiều!!!

Hungpdahl

Well-Known Member
cá bác cho em hỏi chút.tại sao cây của em khi nhận bluetooth thì k được mà chỉ gửi được thôi.em đã up lại rom rồi.cám ơn các bác.

Status
Không mở trả lời sau này.