• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

TỔNG HỢP CÁC THẮC MẮC CHUNG VỀ SYMBIAN S60 V3

Status
Không mở trả lời sau này.

pinentt

Tiếp tục sử dụng PM Trial sau khi đã hết hạn

Cái này không biết đã có ai post chưa, nếu rồi nhờ MOD xóa dùm. Thanks.

Khi sử dụng PM Trial, chúng ta thường bị giới hạn ngày sử dụng (30 ngày), số lần dùng hoặc dung lượng (ví dụ Profilemail cho phép dùng khoảng 3 MB gì đó), vì vậy xin giới thiệu một cách để tiếp tục sử dụng các PM s60 3rd Trial sau khi đã hết hạn sử dụng.

Thông thường các thông tin về giới hạn sử dụng của PM trial thường được lưu vào một file nào đó trong hệ thống. Các file dạng này thường nằm trong folder c:\system\data.

Ví dụ thời hạn sử dụng của Smartmovie thường được lưu trong một file có tên là ecam.dat
Hoặc thông tin về dung lượng đã sử dụng của Profimail trial nằm ở file có tên là si10.tod

Do vậy, nếu khi chúng ta cài một PM Trial, ngay sau đó, ta tìm và copy cái file lưu thông tin về giới hạn sử dụng ở một chỗ khác và khi PM Trial đó gần hết hạn, ta chỉ việc xóa file lưu thông tin sắp hết hạn và thay thế bằng cái file mà ta đã lưu từ trước và lại tiếp tục dùng tiếp 30 ngày.

Để có thể tìm cái file dạng như vây thì có thể thực hiện như sau:

1. Đầu tiên, cài SysExplorer (Nếu đã có thì thôi)
2. Đóng tất cả các ứng dụng đang chạy lại.
3. Chỉ chạy duy nhất cái PM trial mà ta đang muốn crack
4. Sau đó đóng ứng dụng đó lại
5. Chạy SysExplorer
6. Ấn phím #. Ta sẽ thấy thông tin của các file vừa chạy gần nhất
Thông tin về thời gian do SysExplorer đưa ra có thể không chính xác, nhưng chắc chắn chúng ta sẽ tìm thấy cái file gần nhất vừa được chạy.

7. Copy cái file đó ra một chỗ dễ nhớ. Sau khi PM trial hết hạn sử dụng thì chúng ta chỉ việc copy file này thay thế cho cái file đã hết hạn kia.

Chú ý:

- Chỉ duy nhất SysExplorer có thể chỉ ra được file vừa chạy gần nhất.
- Các file có thể có tên bất kỳ, không nhất thiết có tên như trên.

Đã thử thành công với Profimal và Smartmovie.

nguyenvansang

Well-Known Member
thế mấy cái soft tính thời gian trial online như Agilemessenger chắc là ko được đâu nhỉ? vì nó đếm time online mà! đúng ko?

pinentt

Về cơ bản là vẫn được, vì những thông tin về time online vẫn phải được ghi tại một file nào đó. Chỉ cần tìm và thay thế file này thì vẫn OK. Cách này có thể áp dụng hầu hết các PM S60 v3.

Tôi sẽ thử với Agilemessenger và sẽ có ý kiến tiếp.

trinhminhhai

Hỏi về tai nghe bluetooth Itech R35 cho N73

:) Em chào cả nhà, chẳng là ông anh có cho em con tai nghe bluet Itech R35 nhưng lại ko có soft để cài đặt sử dụng với N73 em có down phần mềm về để chạy, thì mày và bluetooth nhận nhau ầm ầm, em sướng quá thử một bài hát nhưng chỉ đc có 30 Se thì tự nhiên nó out :|. EM cứ tưởng là do bài hát nên em bật bài khác thì vẫn tình trạng tương tự :O thế là em lên mạng search thì cũng nhiều man giống em, Bác nào có soft của tai nghe bluetooth Itech R35 thì share cho em với em, hoặc có cách nào trị dc bệnh trên thì alo cho em với:
Cám ơn các bác
Thong tin ve con bluetooth Itech R35 của em là:(chả hiểu nhưng cứ post cho anh em :D)
30A7141921AB5F7E8225E28B025988D5
V 1.4.0814
AC633WD9629
C51-A04104-XX
Serial # cua N73 : 351851013746418
Các bác giúp em nhé

Kojiro

Super V.I.P
Cần tham khảo về cấu trúc các ổ đĩa của OS9.1?

Lý do Kojiro post bài này là do khi 4mat thẻ và máy, Kojiro thấy cấu trúc trong máy và thẻ không giống như OS6: thêm folder Resource, trong system không giống như trong OS6... không biết các chương trình mình cài đặt vào thẻ sẽ mằm trong folder nào? Tin nhắn mình gửi vào máy nằm ở thư mục nào? Mình tìm cả buổi tối mà không ra.

Anh em nào biết xin chỉ giáo nhé! :D

Chỉnh sửa cuối:

lytieulong

Mình cũng rất thắc mắc về vấn đề của bạn "Kojiro" đồng thời có anh em nào biết có phần mềm nào để xem và sửa file trong file "private & sys" của ổ C thì chỉ giúp mình nhé.
Thanks các bạn nhiều.

acer

Thường là với các dòng máy symbian thì cải cài đặt chương trình nghe nhạc đi kèm theo đĩa trong hộp của tai nghe R35, hình như tên là BluPlayer. Còn đối với các dòng ppc phone, sony,...có hỗ trợ chuẩn A2DP thì không cần cài đặt gì thêm.....!

kingofmummy

Cho hỏi cách để uninstall theme N95

hiện đang xài N95 đã up lên v12. mình cài hơi nhiều theme nhưng ko biết cách nào để uninstall.
vào trong mục Theme thì ko có phần remove theme như những máy N khác.
ai biết chỉ giùm mình
thx

nguyenpa

Super V.I.P
Bạn downloads pm dưới đây sẽ dùng ok, đây là phần mêm dùng itech R35 dánh cho s60v3 nghe cũng khá ổn :D :D :D
Nhờ SM và Man move đúng vị trí dùm

nguyenpa

Super V.I.P
hiện đang xài N95 đã up lên v12. mình cài hơi nhiều theme nhưng ko biết cách nào để uninstall.
vào trong mục Theme thì ko có phần remove theme như những máy N khác.
ai biết chỉ giùm mình
thx

nó nằm chúng với các ứng dụng đó bạn. Bạn vào app mgr rồi tìm tên themes -> remove là ok. :D :D :D

monaco

trong App.manager của e có 200036db.sis(Not installed) e muốn remove mà ko được. (ấn options mà ko có dòng remove). làm thế nào để remove được. mong các bác chỉ giúp. thanks

nguyenpa

Super V.I.P
Bạn đã cài một ứng dụng nào đó có dùng CR bạn phải cài lại ứng dụng đó rồi vào app manager xóa theo trình tự mới được :D :D :D

monaco

nhưng làm thế nào để biết được ứng dụng đó( vì chỉ có mỗi dòng 200036db.sis), anh chỉ e với.

Kojiro

Super V.I.P
Mình cũng rất thắc mắc về vấn đề của bạn "Kojiro" đồng thời có anh em nào biết có phần mềm nào để xem và sửa file trong file "private & sys" của ổ C thì chỉ giúp mình nhé.
Thanks các bạn nhiều.

Bạn bật chế độ offline, dùng chức năng data transfer kết nối PC và mobile (ko dùng PC suite) để truy nhập vào các file đó trong E. Còn trong C chắc là không được :)

Chỉnh sửa cuối:

lamtoanhong

Cấu trúc ổ đĩa

Một số thủ thuật với Hệ điều hành Symbian 3rd Edition Với những ai yêu thích điện thoại di động thì chắc không mấy ai xa lại với những chiếc điện thoại Nokia với đầy đủ các tính năng thời thượng đi kèm với hệ điều hành Symbian nổi tiếng. Nhưng cũng không ít người cảm thấy phiền toái khi sử dụng vì chính những tính năng thông minh của Hệ điều hành Symbian mang lại. Để giúp các bạn có thể nhanh chóng nắm bắt và khắc phục được những lỗi có thế xảy ra tôi xin giới thiệu sơ qua về cấu trúc cũng như một số thủ thuật của dòng máy này.

Cấu trúc phân vùng bộ nhớ

Chúng ta sẽ thấy một vài khác biệt về bộ nhớ trong những chiếc điện thoại thông minh này:

Disk C (còn gọi là Flash Memory)

Là bộ nhớ chính của máy nó cho phép chúng ta có thế lưu trữ dữ liệu, files và các ứng dụng cài đặt. Là “Flash Memory” nên chúng ta có thể hoàn toàn yên tâm không sợ mất dữ liệu khi hết pin hay tháo pin ra khỏi máy.. (Bộ nhớ này trong hệ điều hành Symbian 3rd Edition khoảng vài chục MB tùy thuộc vào từng dòng máy).

Disk D (còn gọi là RamDisk)

Là bộ nhớ được tạo ra bởi DDRam Memory và điều đó có nghĩa là chúng ta không thể sử dụng được nó như một bộ nhớ thông thường được, nó ùng để lưu tạm thời một ứng dụng hay một dữ liệu nào đó và nó thay đổi mỗi khi chúng ta tắt bật máy (ở dòng máy sử dụng hệ điều hành này RamDisk chiếm khoảng 18Mb, phần bộ nhớ này được để ẩn nên muốn tìm hiểu được nó thì chúng ta phải sử dụng một phần mềm File Manager khác của hang thứ 3 như Y-Browser)

Disk E

Là bộ nhớ mở rộng cho người sử dụng như các loại thẻ nhớ (MMC Card, MiniSD Card…)

Disk Z

Là một dạng bộ nhớ Flash (cũng được để ẩn như Disk D) đã đựoc bảo vệ vì vậy chúng ta chỉ đọc (Read Only) được thông qua một phần mềm quản lý file của hãng thứ 3 vì nó chứa hệ điều hành Symbian trên đó. Khi nói đến nâng cấp version cho máy chính là người ta đã dung thiết bị chuyên dụng để nâng cấp cho phần này.

Cài đặt phần mềm

Trước khi cài đặt bất kỳ một phần mềm nào lên điện thoại chúng ta nên tìm hiểu xem phần mềm đó có tương thích với thiết bị của chũng ta hay không.
Cài đặt từ PC
Trên PC phải cài phần mềm Nokia PC Suite (Đi theo hộp phụ kiện máy hoặc chúng ta có thể tải về từ trang Web chính thức của Nokia)
· Nối điện thoại với máy tính thông qua dây Cable (Bluetooth hoặc IR…)
· Đợi đến khi máy tính và điện thoại kết nói với nhau chúng ta có thể chạy thẳng file cài đặt (*.sis và *.sisx đối với các ứng dụng Java là *.Jar) để cài đặt hoặc lựa chọn Install Applications trong Nokia PC Suite để cài đặt.
Cài trực tiếp từ điên thoại
Chỉ cần copy file dạng *.sis , *.sisx (đối với các ứng dụng Java là *.Jar) vào thiết bị rồi chạy nó là xong.
Tuy nhiên chúng ta cũng có thể gặp một số trục trặc khi cài đặt ví dụ như khi cài gặp thông báo lỗi như sau: certificate error! Contact the Application Supplier

Điều đó có 2 trường hợp sảy ra

1. Bạn đã enabled chức năng unsigned SIS files. Bạn cần phải chọn lạih bằng cách chọn Tools -> App. Manager, chọn Options -> Settings và chọn Software installation là All và Online certif là Off.

2. Bạn để ngày sai nhiều quá so với ngày phát hành phiên bản của phần mềm (đây cũng là khác biệt rất lớn của 3rd Edition so với các phiên bản trước)

Một số thủ thuật trong quá trình sử dụng

1. Copy & Paste:

Bạn giữ lì phím Pen ( ABC ) và sử dụng Joystick để thực hiện chức năng này.
2. Để thiết lập các thông số truy cập internet,Email cũng như tin nhắn đa phương tiện:

Sử dụng phần Setting Wizard để thiết lập.

3. Đối với một số máy sử dụng firmware cho thị trường Trung Quốc thì không thể hiển thị được Tiếng Việt khi duyệt web hoặc đọc tin nhắn có sử dụng Tiếng Việt .v.v.
Cách giải quyết vấn đề này chỉ có cách chuyển về firmware dành cho thị trường Châu Âu. Để biết thông tin Firmware chúng ta bấm phím "*#0000#".
4. Sử dụng mật mã để khôi phục lại hiên trạng ban đầu của nhà sản xuất: Bấm "*#7370#" sau đó nhập mã bảo vệ của bạn vào.
5. Nếu bạn quên mật mã mà lại muốn khôi phục lại hiên trạng ban đầu của nhà sản xuất (Hoặc một lý do nào đó máy của bạn không thể khởi động được)
Bấm đồng thời 3 phím: "Gọi", "3", và "*" rồi bật máy (Bấm giữ đến khi nào format xong nhé)
6. Để khởi động máy theo nguyên bản mà không có bất kỳ phần mềm nào bạn cài vào khởi động cùng (Chế độ SafeMode)
Khi khởi động lại máy và giữ lì phím Pen(ABC)

7. Trong qua trình sử dụng máy bạn không nên dung phím “Tắt cuộc gọi” để thoát các chương trình vì nếu bạn làm thế ứng dụng đó vẫn đang chạy ngầm mà bạn không nhìn thấy, nếu bạn mở nhiều ứng dụng thì sẽ có thể dẫn đến việc treo máy vì không đủ bộ nhớ.
Bạn có thể xem có các ứng dụng nào đang chạy bằng cách bấm và giữ phím Menu để biết:

Và tắt nó đi bằng cách bấm phím C (Cancel)

Cuối cùng xin chúc các bạn có thể khai thác hết các tính năng mà chiếc điện thoại di đông có thể đem lại!

Chỉnh sửa cuối:
A

awase

Guest
không thể xem flash tren N80

các bác cho mình hỏi, mình download 1 số flash trên net về nhưng khi đưa vào N80 thì có hiển thị file nhưng không mở được. xin các bác cho biết cách nào để có thể xem được. thanks

rockone1909

các bác cho mình hỏi, mình download 1 số flash trên net về nhưng khi đưa vào N80 thì có hiển thị file nhưng không mở được. xin các bác cho biết cách nào để có thể xem được. thanks

bạn phải cài đặt thêm soft để xem được duôi .swf, bạn quay vào mục xin phần mềm nhá, bên ứng dụng mới cũng có đấy, tạo topic mới sẽ bị del ngay

nguyenpa

Super V.I.P
chính xác là N80 có hổ trợ xem files flash *.SWF nhưng kích cỡ độ phân giải của files phải nhỏ hơn hoặt bằng kích cỡ của màn hình.

Nhưng bạn có thể qua khu vực ứng dụng tìm pm Flash lite 2.1 thì có thể xem được hầu hết các files flash :D :D :D

nguyenpa

Super V.I.P
nhưng làm thế nào để biết được ứng dụng đó( vì chỉ có mỗi dòng 200036db.sis), anh chỉ e với.

Bạn thử với các ứng dụng mà cần cài đè files CR như Psiloc hay chặn cuộc gọi ACM, ADL xem nhé :D :D :D

truongtandl

Nâng câp firmware cho N73 ME

ai có code cho phiên bản nokia N73 Music thuộc quốc gia Việt Nam ko zây?
hình như đã có phiên bản mới cho N73 ME của VN thì phải

Status
Không mở trả lời sau này.