• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

THẢO LUẬN VỀ LỰA CHỌN SẢN PHẨM PPC

O2 Zinc hay O2 Trion

• O2 Zinc

Votes: 49 50.5%
  • O2 Trion

Votes: 48 49.5%

• Total voters
    97
Status
Không mở trả lời sau này.

02i

Mình đang xài con 02i theo mình nghĩ cũng ok lắm,chỉ tội Pin nhanh hết thôi chứ chơi phần mềm và Theme cũng oki lắm mà.

minhtubeck

hihi, em đag fân vân giữa 2con o2 Neo (Prophet) và Cingular 8125 (miniS - Wizard)?? cùng cấu hình, chỉ khác camera & flash... bác nào có kinh nghiệm nhìu chỉ cho em với..

Theo mình thì bạn nên chọn o2 neo thì hơn>

212

Thói đời ít cái hoàn hảo , em cũng định mua con MDA Pro vì thấy bộ xử lý nó mạnh , màn hình đẹp , nghe nhạc trực tiếp qua tai nghe thường (3,5mm),chuối là RAM có 64MB/ ROM 128MB. Con rx3715 em đang dùng cùng thể loại ấy RAM 64 MB dùng ít sướng, hơi tí là phải tắt bớt soft đi. Nghĩ lại khi dùng BA 128 MB RAM lại thấy tiếc.
Được cái HP điều kiển TV;DVD.... ngon, wifi mạnh cũng coi như bù qua sớt lại, cái được cái mất.

kevin15112002

Đúng là mình cũng nghi thằng Tiến Thành nên mới hỏi! Tuy nhiên, nếu Vẫn hàng Tút lại mà anh khác bán với giá cao hơn thì khách hàng lại lấy làm tin tưởng hơn! :))
Bạn nào muốn tham khảo thì cứ vào tienthanhphone.com mà xem!
Theo mình thì con O2 IIs cũ hay mới không quan trọng, miễn là nhìn như mới, mang theo ROM của bác Logout, up thử, chạy thành công, vào chỉnh các màn hình cảm ứng OK, Pin Taiwan .... và đặc biệt là giá rẻ là được!:D. Không biết tới cửa hàng nó có cho mình Up ROM mới không nhỉ?!
Phải chi tớ chưa mua con O2 IIs chơi luôn con Exec 5,3 triệu chắc đã hén!:-?

Vậy chắc bác cũng không biết chỗ nào mua hàng cũ hay hàng sách tay uy tín đâu nhỉ? :)Có bạn nào biết không?chỉ nhé.Mình khoái con exec lắm,nhưng chỉ muốn mua cũ thôi,về tự mình "mốt" lại :)

Anbis

Cho em hỏi 1 cái thế này, em bấm thử O2s và miniS rồi, thì thấy bàn phím của 2s ko ngon bằng bàn phím của miniS.
Nhưng khi so sánh cấu hình kỹ thuật thì thấy miniS chỉ có 200Mhz thôi, liệu có chậm hơn 2s nhiều lắm ko các bác ?
Em dùng máy cũng chỉ chủ yếu cho các ứng dụng văn phòng, nhập liệu, chat chit tí, nên giờ cũng hơi phân vân là ko biết lấy 2s hay miniS bây giờ nữa.

Mong các bác có kinh nghiệm tư vấn giúp em với ^^
Thx trước ^^

Nemmatlanh

Minis dùng chip omap,tuy đề là 200Mhz,nhưng thực chất nó cũng bằng 400Mhz của 02S đó bạn.Nhưng mình thấy Chip Omap của Minis vẫn chậm hơn Chip Intel của 02S một chút.Mình thì mình vẫn thích 02S hơn là MiniS.Thân!

Anbis

Hì, cảm ơn nematlanh rất nhiều, tự nhiên bây giờ mình có nhiều lựa chọn quá, nên hơi rối T___T
Chẳng biết chọn con nào giờ, hồi đó chỉ suy nghĩ giữa 2s và miniS; giờ có thêm cả Exec và Trion. Thế là lại càng rối hơn >__< cũng may là đã đặt tiêu chuẩn đầu tiên là phải có QWERTY keyboard ^^
Thấy Trion đẹp quá, mà ko biết có xài thế nào nhỉ ? Có ổn định và trâu được như 2s ko ? Thấy nó vừa ra hồi May 06 :)

hcqp

Hì, cảm ơn nematlanh rất nhiều, tự nhiên bây giờ mình có nhiều lựa chọn quá, nên hơi rối T___T
Chẳng biết chọn con nào giờ, hồi đó chỉ suy nghĩ giữa 2s và miniS; giờ có thêm cả Exec và Trion. Thế là lại càng rối hơn >__< cũng may là đã đặt tiêu chuẩn đầu tiên là phải có QWERTY keyboard ^^
Thấy Trion đẹp quá, mà ko biết có xài thế nào nhỉ ? Có ổn định và trâu được như 2s ko ? Thấy nó vừa ra hồi May 06 :)

Dùng Exec đi bạn! Nam tính hơn nhiều!!! CPU mạnh mẽ, màn hình rộng dễ thao tác PDA, bàn phím to bấm đã nhất...!!! Mà giá lại rẻ, ổn định hơn nhiều loại O2 khác. Trion chỉ được cái đẹp và chụp hình 2Mp thôi! Còn lại thua Exec xa lắc!

212

Minis dùng chip omap,tuy đề là 200Mhz,nhưng thực chất nó cũng bằng 400Mhz của 02S đó bạn.Nhưng mình thấy Chip Omap của Minis vẫn chậm hơn Chip Intel của 02S một chút.Mình thì mình vẫn thích 02S hơn là MiniS.Thân!

Bác nói thế nào chứ em thấy TI OMAP 200 Mhz chạy chậm lắm , em thử trên con NEO và Hp 6340 rồi , xem video toàn giật khùng khục. Thằng bạn em dùng hp6340 toàn phải chuyển video xuống khoảng dưới 200 Kpbs thì mới hết giật, máy dùng Intel 400 Mhz thì chạy tầm 256-300 Kbps ngon ở.
Em thấy chíp Samsung xử lý Multimedia ( rõ nhất là video ) có vẻ khá nhất, Pin lại tiết kiệm hơn Intel, nhưng Intel thì mạnh.
Bản thân em mà thấy máy PPC nào dùng OMAP là em chạy rồi, smartphone thì em theo .b-)

Anbis

Dùng Exec đi bạn! Nam tính hơn nhiều!!! CPU mạnh mẽ, màn hình rộng dễ thao tác PDA, bàn phím to bấm đã nhất...!!! Mà giá lại rẻ, ổn định hơn nhiều loại O2 khác. Trion chỉ được cái đẹp và chụp hình 2Mp thôi! Còn lại thua Exec xa lắc!

Ko rõ lắm, thấy Trion cũng được đánh giá khá cao, mình xem compare ở đây : http://www.gsmarena.com/compare.php3?idPhone2=1572&idPhone1=1279 thì thấy Trion cũng ko thua chức năng Exec. Wifi của Trion là chuẩn b/g nữa ^^ có USB luôn chứ ko phải mini USB như Exec. Điểm votes thì thấy Trion thua Exec mỗi cái 0,1. Nên mình cũng đang phân vân quá :)

Mà thấy hình như ở VN thì Exec phổ biến hơn Trion nhỉ ?

hcqp

Ko rõ lắm, thấy Trion cũng được đánh giá khá cao, mình xem compare ở đây : http://www.gsmarena.com/compare.php3?idPhone2=1572&idPhone1=1279 thì thấy Trion cũng ko thua chức năng Exec. Wifi của Trion là chuẩn b/g nữa ^^ có USB luôn chứ ko phải mini USB như Exec. Điểm votes thì thấy Trion thua Exec mỗi cái 0,1. Nên mình cũng đang phân vân quá :)

Mà thấy hình như ở VN thì Exec phổ biến hơn Trion nhỉ ?

Bạn thấy cái này rồi chứ gì?!
http://pdaviet.net/showthread.php?t=996
Trion chỉ có 2.75% trong khi Exec đến 11.57% người bầu chọn hoặc đang sử dụng!
Với lại, mình đã từng tham khảo thấy nhiều bác chê con Trion lắm! Với lại không có ROM xịn như Exec, mức độ lỳ lợm càng không thể so sánh! Mà con trai xài con Exec lỡ có trầy tý đỉnh nhìn còn dễ coi...chứ con Trion mà trầy thì xấu ngay thôi!;)
- Về Wifi, bao lâu thì bạn mới truy cập bằng điện thoại một lần?! Mà chuẩn b hay chuẩn g nếu chỉ để lướt Web thì không thấy khác nhau mấy đâu nhất là mạng Việt Nam. Nếu để tải File thì mới phân biệt được, nhưng khả năng bạn tải File lớn từ Net bằng PPC là rất ít, vì tốn Pin, tốn thời gian...tốn bộ nhớ...
- Về Bàn phím, bạn không thể thao tác nhanh bằng con Exec đâu nhé! Phím nó to gần bằng phím PC đấy!:D
- Về tốc độ: Đây là thừ mình cần! Vì phải cần mức độ đáp ứng nhanh, xử lý đa nhiệm vụ
- Về mẫu mã: Trion thấy có vẻ sang hơn nhưng hơi nữ tính!, Exec lại nhìn thấy ngầu hơn, Pro hơn...
- Về độ rộng màn hình: Exec có màn hình lớn nên viết trực lên màn hình cảm ứng rất tiện cho các ghi chú nhanh. Khả năng hiển thi với độ phân giải 640 x 480 pixels (VGA) hơn gấp đôi màn hình con Trion (QVGA-320x240).
- Pin: Đây là vấn đề nan giải cho tất cả người dùng PPC. Exec: Máy lớn nên pin lớn, xài lâu hơn!
.................và nhiều thứ khác...

Tuy nhiên, với túi tiền khiêm tốn thì lựa cho mình con O2 IIs là tuyệt vời nhất!

Chỉnh sửa cuối:

Anbis

Mình nghe nói ROM của Exec khi up cũng còn hên xui nhiều, có khi xui là die nguyên con luôn, ko rõ tình trạng đó giờ được khắc phục chưa nhỉ ?

Tiêu chuẩn của mình khi chọn PDA hiện tại là thế này :
1/ Phải có bàn phím QWERTY, và ưu tiên bàn phím trượt ngang (ko thích 2s ở chỗ nó trượt dọc xuống).
2/ Tính ổn định phải tương đối tốt 1 chút.
3/ Tốc độ đừng rùa quá.
4/ Đừng to quá, vì mình ko muốn có cảm giác vác 2 cái laptop >.<

Thế nên nghe hcqp nói giờ lại càng thêm phân vân, xem ra buộc phải lựa chọn giữa kích thước to mà ổn định với lại kích thước nhỏ mà kém ổn định rồi nhỉ ?

Nemmatlanh

Không to lắm đâu bạn ạ.Exec mình vẫn nhét túi quần bò được mà? :D .Là con trai thì cầm con Exec to một tí nhưng mà nó chắc tay.Các PPC khác khi rút từ túi quần ra chẳng thấy có gì đặc biệt cả.Nhưng con Exec rút ra nhìn thấy rất ngầu và Pro lắm.Tốc độ thì là thuộc loại nhanh nhất trong dòng PPC hiện nay rồi.Còn về bàn phím cứng thì mình chắc chắn với bạn nó là bàn phím cừng dễ thao tác nhất trong tất cả các PPC từ trước đến nay.Bấm rất êm và to.Con này thì cực kỳ ổn định rồi bạn ạ.Chỉ có mỗi cái bệnh UpRom thì người nào mà không cẩn thận thì có cái bệnh chết DOC mà chỉ có cách mổ máy ra bán lẻ phụ kiện thôi.Nhưng mà được cái Exec nhiều Rom đẹp lắm.Dùng rất sướng.Mình UpRom mãi cũng chẳng sao cả đâu.Cái chính là nên cẩn thận,đọc kỹ bài hướng dẫn của Man Quang trước khi Up là được.Theo mình Exec là lựa tốt nhất.Thân!

Anbis

Hì hì, nghe nemmatlanh nói thế thì xem như Anbis cũng nhất trí Exec vậy =D
Mình hiếm khi mặc quần bò lắm, toàn kaki để đi làm ko à ^o^
Dù sao thì chỉ cần nó ổn định là OK rồi. Giờ thì nghiên cứu Exec trong khi chờ Vox và Wings ra thôi =D

Cảm ơn các bạn đã tư vấn cho mình nhiều ^^

Nếu so sánh giữa Atom Exec và XDA Exec thì sao HoiHoi nhỉ ?
Mình cũng hơi phân vân ^^

Last edited by a moderator:

hcqp

Nếu so sánh giữa Atom Exec và XDA Exec thì sao HoiHoi nhỉ ?
Mình cũng hơi phân vân ^^

Câu trả lời của mình vẫn là: Exec!
Sử dụng PDA mà màn hình bé tí teo khó thao tác lắm! Vả lại, bàn phím to như Exec được xem là tiện dụng nhưng vẫn chưa thể thay thế được bàn phím máy vi tính (sau này, một số PPC có chiến lược phát triển bàn phím đi theo rộng hơn). Còn Atom Exec dùng bàn phím hồng ngoại phức tạp và thao tác không như bàn phím thật bạn à! Nó là bàn phím ảo mà...!
Giá cũng khá đắt vì tính thời trang và ra sau Exec, có ống kính 2Mp...
Nếu đầu tư PPC đáp ứng nhu cầu sử dụng tốt nhất mà giá tương đối, mà trong túi không eo hẹp lắm thì lựa chọn tối ưu bây giờ - theo mình - vẫn là EXEC

bathoi

dựa trên cảm tính của mình khi đã xài quaiO2 mini, atom, IIs, exec ( có thể chưa khai thác hết 100% ứng dụng ), nhưng nhìn chung, mình vẫn chọn 2s vì lý do :
1. ứng dụng đúng nghĩa PDA ( viết thoải mái , về việc này dòng màn hình 2.8 không đáp ứng được nhu cầu )
2. màu sắc, kết cấu nam tính ( hơn exec về mặt tiện dụng , theo mình thì những dòng vỏ gập dễ gặp trục trặc liên quan đến cáp )
3. bộ xử lý đáp ứng yêu cầu, rom đầy đủ và chạy khá ổn định. Kính thước vừa chuẩn (về khoản này exec là hơi lớn so với cảm quan của mình )
4. kinh tế ( hiện thời 1 em 2s cứng 2nd chỉ ở khoảng 4 triệu, exec ở khoảng 7 triệu.
chỉ chán 1 cái là camera .3 ( tình hình chung dòng o2 chụp không đẹp )
1 phiếu cho 2s. nếu camera mà 2. thì mình vẫn trung thành với 2s thui .

huytien

Theo mình nên mua máy có hỗ trợ wifi vì vào net rất tốt ( có hỗ trợ sóng wifi )

Bắt được sóng wifi rất tốt nhưng ko vào được net có ai biết chỉ dùm.

Last edited by a moderator:

phenmientay

tom_codon: Nơi cư ngụ: Russian<<<<<<<<<<<<<<vậy mà đành bó tay với 2 con Exec đó à? :D.Nói chung Exec vẫn là ngon nhất cho đến thời điểm hiện nay.Nếu như mình ở Việt Nam thì đúng là bệnh chết DOC quả là đáng sợ.Vô phương luôn.
Mình hỏi hơi chuối : chết DOC là thế nào ạ? Nguyên nhân làm sao mà bị chết? Cách nào phòng tránh được vụ này hả bác? Bởi vì mình đang định tậu 1 con này nên nghe bác nói, mình hơi sượng. Bác thông tin thêm cho mình với. Tks

Status
Không mở trả lời sau này.