• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

THẮC MẮC VÀ THẢO LUẬN SỬ DỤNG HTC DESIRE

DUYAT

Vào recovery, chọn partition sdcard.
- Chọn "Partition SD", Swap-size chọn 0MB, Ext2-size nên chọn 512MB (tuy nhiên tuỳ dung lượng thẻ mà bạn có thể chọn hơn hoặc kém). OK. xong
- chọn tiếp SD etx2 to ext3. Xong

sao mình vào phân vùng nó ko cho mình chọn 1g hay 2g mà thấy nó chỉ có 512m thôi, mình ko chỉnh được bạn ơi

sandney

Cho mình hỏi làm sao phân biệt đc má đã Root hay chưa root vậy? Và muốn bik đâu là root mới nhất thì xem thế nào?

commander_HTC

Vào recovery, chọn partition sdcard.
- Chọn "Partition SD", Swap-size chọn 0MB, Ext2-size nên chọn 512MB (tuy nhiên tuỳ dung lượng thẻ mà bạn có thể chọn hơn hoặc kém). OK. xong
- chọn tiếp SD etx2 to ext3. Xong

sao mình vào phân vùng nó ko cho mình chọn 1g hay 2g mà thấy nó chỉ có 512m thôi, mình ko chỉnh được bạn ơi

sao lại không có, giá trị default được hiển thị là 512 Mb, muốn tăng hay giảm, bạn vuốt trackball lên hay xuống là được.

commander_HTC

Cho mình hỏi làm sao phân biệt đc má đã Root hay chưa root vậy? Và muốn bik đâu là root mới nhất thì xem thế nào?
Máy đã Root thì trong menu chính có thêm app Superuser bạn ạ. Không có Root mới nhất hay mới nhì đâu bạn ạ, chỉ có máy đã được root hay chưa thôi. Để Root cho desire, bạn đọc bài này, hoặc bài này,

DUYAT

mình đang dùng rom 2.3 có ai biết cách cài thêm sene đồng hồ và thời tiết mặc đinh của 2.2 ko chỉ giúp minh với, thank

commander_HTC

mình đang dùng rom 2.3 có ai biết cách cài thêm sene đồng hồ và thời tiết mặc đinh của 2.2 ko chỉ giúp minh với, thank

Bạn thử cách này xem có được không nhé:

Bakup NAND trước khi làm.

Thông thường, các apk tương thích với HTC Sense chỉ cài được trong thư mục system của ROM.

Các apk liên quan đến đồng hồ và thời tiết của Froyo 2.2 nằm trong thư mục system/app/ của ROM là:
- htcClockwidget.apk
- Weather.apk
- WeatherAgentService.apk
- WeatherProvider.apk
- WeatherSyncProvider.apk

Và mình đoán với Gingerbread 2.3 thì các file tương thích với HTC Sense cũng nằm trong thư mục tương ứng.

Bạn copy những file này vào sdcard (lưu ở thư mục gốc /sdcard chẳng hạn), đưa máy vào recovery, connect với PC qua USB cable, sử dụng SDK tool để push các file trên vào thư mục /system/app của Gingerbread 2.3 với các câu lệnh có cú pháp như sau:

Mã:
adb shell mount /system (nhận dạng thư mục system)
adb shell mount /sdcard (nhận dạng thư mục/thẻ nhớ sdcard)
adb shell cp /sdcard/*.apk /system/app/ (copy tất cả các file có đuôi mở rộng là apk ở trên thư mục gốc của thẻ nhớ vào thư mục system/app/)
adb shell reboot (boot lại điện thoại)
Trên đây là cách ghi các file cần thiết vào ROM, mình không sure rằng là chúng sẽ tương thích với Gingerbread 2.3 và cũng không nghĩ là Gingerbread 2.3 mà lại thiếu mấy thứ clock và weather đó, chắc là bạn đang dùng bản beta nên chưa có chăng:-/

DUYAT

ko có phần mềm hả bạn, chứ chạy thủ công kiểu này phức tạp quá

commander_HTC

ko có phần mềm hả bạn, chứ chạy thủ công kiểu này phức tạp quá

Không phải là không có phần mềm, nhưng muốn vậy bạn phải tạo một file update.zip để update các file bạn cần vào ROM, thực ra nó là một batch file (tệp bó) giống như một file ROM cook nhưng đơn giản hơn, thao tác thay các lệnh mình chỉ ra ở trên.

Bạn tham khảo ở đây để làm thử xem ntn nhé.

DUYAT

cảm ơn bạn nhiệt tình giúp đỡ, mình thấy cái này còn rắc rối hơn nữa, thôi khi nào nó hoàn thiện hơn thì up vậy

Langdang02

Bạn cài 2.3.1 thì dùng fancy widget pro để hiện thời tiết và đồng hồ rất đẹp đó, nhiều skin hơn cả sense

DUYAT

mọi nhười có ai biết trong phần chia sdcard có phần swap=0 nó có tác dụng gì ko? nếu tăng hay giảm thì sao? xin giúp đỡ, thank

ducthang

mọi nhười có ai biết trong phần chia sdcard có phần swap=0 nó có tác dụng gì ko? nếu tăng hay giảm thì sao? xin giúp đỡ, thank

Swap này nó kiểu như là Ram dùng làm bộ nhớ đệm nên trong việc phân vùng ta không sử dụng nên để bằng 0 tăng hay giảm không tác dụng gì

sandney

Mình cài app trên Market sau đó nó cài tự động vào máy thì những file apk mà nó đã down về nằm ở đâu, có tự động xoá ko hay vẫn còn nằm trong bộ nhớ máy? Vì máy báo bộ nhớ yếu dù ko cài nhiều app :(

commander_HTC

Mình cài app trên Market sau đó nó cài tự động vào máy thì những file apk mà nó đã down về nằm ở đâu, có tự động xoá ko hay vẫn còn nằm trong bộ nhớ máy? Vì máy báo bộ nhớ yếu dù ko cài nhiều app :(

Những file download từ Market về sẽ được lưu vào bộ nhớ Cache - là thư mục cache trên máy, và sẽ bị delete sau mỗi phiên reboot lại máy.

Bạn có thể dùng trình Root Explorer để copy nó, hoặc dùng chức năng bakup/restore của một số ứng dụng khác như: Astro, quick system info, Titanium bakup ... để sao lưu tất cả các app được cài từ market hoặc từ sdcard ra 1 thư mục, và theo mình được biết thì chức năng của bộ nhớ cache chỉ có vậy thôi, không liên quan gì đến tốc độ xử lý khi thao tác các ứng dụng, chơi game.

Chỉnh sửa cuối:

vuidoi

Em đang dùng bản Rom GingerVillain0.8 ,mà nó có mấy cái widget của 2.2 không dùng được, có anh chị em nào biết có cái wildget nào để xem dung lượng ngốn Pin,giống cái Current widget,hay cái để báo ram free không vậy? Làm ơn chỉ cho em,em cảm ơn! Em muốn là cái Widget đáy ạ

[=========> Bổ sung bài viết <=========] 5 minutes:

Ko hiểu sao mấy hôm này mình vào pdaviet toàn bị chuyển sang :http://finditnow.osa.pl/atp/?said=3333g&q=facebook thế nhỉ??? ai biết ko ? bực mình quá, tab này vào đc tab kia ko vào đc, bị chuyển mới bực mình làm sao~!~

Tớ vào trên PC thì không sao mà vào bằng điện thoại cả HTC cả I Phone đều nhảy qua cái trang đó không hiểu tại sao

Chỉnh sửa cuối: