• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Resco Keyboard Pro 5.0 - bàn phím Việt

• Thread starter ntd
  • Ngày gửi

hanoiwap

Super V.I.P

To @amk

Tôi đã có một bản theo ý của bạn (có thể đầy đủ hơn) sẽ post lên sau
Mai tôi sẽ làm môlt bàn phím đen như của bạn
Bạn có thể xem cách tạo skin cho RKbd tại đây

Cách tạo một skin cho Resco Keyboard
Hoặc xem bằng PDA tại mobile web của tôi

To @amk

Chỉ dùng cho VE.map và VT.map
[HIDE="t"]

Vietnamese RKbProEn.CAB
VEVT Skin_p.cab[/HIDE]

Chỉnh sửa cuối:

winxp83

Em có câu hỏi hơi ngô nghê nhưng mà thực sự em pó tay rồi. Em không biết cách tắt âm thanh khi gõ bằng bàn phím này. help me please.

salemgtvt84

Em có câu hỏi hơi ngô nghê nhưng mà thực sự em pó tay rồi. Em không biết cách tắt âm thanh khi gõ bằng bàn phím này. help me please.
Bác làm theo hướng dẫn từng bước như trong hình nhá:
1. Bác vào Input trong System, chọn loại bàn phím là Resco Keyboard, bấm vào Option:

2. Bác bấm vào mục Default (ô lệnh màu xanh trên hình):

3. Bác kéo mũi tên lên, chọn No sound là oki roài...(còn có nhìu loại âm thanh cho bấm bàn phím, bác có thể tùy chọn theo ý muốn :p):

Lesangmd

Bác HaNoiWAP ơi mấy cái skin mà Bác đưa lên sao em tải về cài cho con XDA EXEC của em thì nó cứ báo lỗi là không thể nạp giao diện đã chọn !
Bác làm cho em một skin cho VGA với Bác !
Thanks Bác nhìu !

amk

tks bác hanoiwap lần nữa.

em có góp ý nhw sau:
- trên dòng đàu tiên, các ký tự gạt lên chạy trượt chỗ, cái bàn phím black vista cảu bác cũng bị thế, cụ thể: ! & lên trên, # sai âm, $ % về đầu dòng, ( kéo màn hình xuống,
- mất nhiều chỗ cho SHIFT CAP ENTER SPACE DEL quá - vì mình có đã biết đến lảge kbrd chắc đều hiểu chứ năng gesture rồi. hay bác thay các chữ việt có dấu ' ` ? ~ . vào??? như khi ấn CAPS bấy giờ ấy...

về khoản tự làm :D em tưởng dễ nên mới hỏi chứ ai ngờ... :D

hanoiwap

Super V.I.P
tks bác hanoiwap lần nữa.

em có góp ý nhw sau:
- trên dòng đàu tiên, các ký tự gạt lên chạy trượt chỗ, cái bàn phím black vista cảu bác cũng bị thế, cụ thể: ! & lên trên, # sai âm, $ % về đầu dòng, ( kéo màn hình xuống,
- mất nhiều chỗ cho SHIFT CAP ENTER SPACE DEL quá - vì mình có đã biết đến lảge kbrd chắc đều hiểu chứ năng gesture rồi. hay bác thay các chữ việt có dấu ' ` ? ~ . vào??? như khi ấn CAPS bấy giờ ấy...

về khoản tự làm :D em tưởng dễ nên mới hỏi chứ ai ngờ... :D

To @amk
Cám ơn bạn đã phát hiện giúp các lỗi "# bị sai âm, $ bị về đầu dòng ,% bị lùi 1 vị trí" tôi sẽ fix trong tuần sau.Đặc biệt cám ơn bạn vì nhưng lời góp ý trên để chương trình ngày càng hoàn thiện.Để đáp lại ,tôi sẽ post các kinh nghiệm của tôi để các bạn góp ý

Chức năng gesture chỉ tiện khi dùng bút(stylus).Nếu bấm bằng 1 tay thì gesture rất khó khăn.Nếu chấp nhận dùng 2 tay thì tại sao bạn không gõ bằng 2 tay(không dùng bút) của Vietnamese FSK (tốc độ nhanh nhất hiện giờ)

Nếu bạn muốn làm một bản theo ý mình thì có thể sửa lại các file .ini, .map và .png của tôi theo cách hướng dẫn (link đã đưa).Chúc thành công

Chỉnh sửa cuối:

amk

Chức năng gesture chỉ tiện khi dùng bút(stylus).Nếu bấm bằng 1 tay thì gesture rất khó khăn.Nếu chấp nhận dùng 2 tay thì tại sao bạn không gõ bằng 2 tay(không dùng bút) của Vietnamese FSK (tốc độ nhanh nhất hiện giờ)

chắc em xài atomexec nên dùng một tay dễ hơn nên mới muốn kết hợp bàn fism to ra chút đỉnh để bấm thuận tiện hơn.

bác nói cụ thể em chút nữa - sửa .ini, .map và .png - cho cái fims em thích thì ntn: có phải .png thì vẽ bằng paint, save as .png là đc không
còn .ini + .map thì phải mở bàng chtr gì để chỉnh sửa đc.

em phiền bác chút thôi, nếu không thông đc thì em lại bỏ vậy ... :D

hanoiwap

Super V.I.P
chắc em xài atomexec nên dùng một tay dễ hơn nên mới muốn kết hợp bàn fism to ra chút đỉnh để bấm thuận tiện hơn.

bác nói cụ thể em chút nữa - sửa .ini, .map và .png - cho cái fims em thích thì ntn: có phải .png thì vẽ bằng paint, save as .png là đc không
còn .ini + .map thì phải mở bàng chtr gì để chỉnh sửa đc.

em phiền bác chút thôi, nếu không thông đc thì em lại bỏ vậy ... :D

To @amk
Bạn dùng màn hình nhỏ thì nên dùng Vietnamese FSK3.0 hoặc dùng cả hai FSK & RKbdPro kết hợp
.ini, .map đọc và sửa bằng Notepad
.png sửa bằng photoshop,paint....

Chỉnh sửa cuối:

hanoiwap

Super V.I.P
E thấy các bản bàn phím của bác hanoiwap đã rất perfect, và e cũng ko muốn thay đổi bàn phìm trong máy nữa vì bản cuối của bác đã đáp ứng đầy đủ roài, ko bít hướng đi sắp tới của bác hanoiwap sẽ là j nhỉ....

To @salemgtvt84
Được các bạn giúp đỡ góp ý Vietnamese RKbd Pro 5.0 trong 1 tháng mới chỉ đạt được cơ bản về tổ chức các ký tự và bố trí các phím.Còn rất nhiều việc phải làm nữa như làm cho VGA,fix rất nhiều lỗi của L Mode,Number Lager...
Sau nữa là phải làm sẵn từ điển cho tiếng Việt,từ điển chuyên ngành...,hệ thống cập nhật trực tuyến,phát triển giao diện theo một phương pháp mới(sẽ bắt mắt hơn)...
Cùng với RKbdPro,tôi còn phải hoàn thiện các chương trình ứng dụng khác và chương trình giải trí cho PDA nên tiến độ không thể nhanh được vì tôi chỉ làm một mình và tranh thủ về đêm.Các bạn thông cảm.Mong được nhiều góp ý của các bạn

hanoiwap

Super V.I.P
Cách cập nhật trực tuyến cho Resco Keyboard Pro.Bạn phải cài bằng file của tôi Vietnamese RKbProEn.CAB Kết nối PDA với internet bằng WiFi hoặc ActiveSync (Tab vào About rồi Update)

[HIDE="t"]
Vietnamese RKbProEn.CAB[/HIDE]

Chỉnh sửa cuối:

hanoiwap

Super V.I.P
soft ở trên là dành cho màn hình VGA hả Bác Hanoiwab ơi !

To @Lesangmd

Mọi skin QVGA bạn có thể tự sửa cho VGA được bằng cách sủa file skin.ini.Vì VGA có kích thước 480x640 (gấp đôi QVGA 240x320) nên chi cần nhân đôi giá trị trong file skin.ini.Vì đang bận nên tôi chưa hòan thành được skin cho VGA.Xin hẹn bạn đến giữa tuần sẽ cho ra một loạt skin cho VGA

Lesangmd

Không được Bác ơi , em cũng định tính nhân đôi giá trị của Skin.ini nhưng nó vẫn chỉ hiện ra mấy kí tự bé tẻo teo ở góc màn hình !
Thôi đành chờ bản chính thức cho VGA vậy !
Cảm ơn Bác nhiều lắm !

hanoiwap

Super V.I.P
Giao diện đẹp wá, nhưng bác ơi có cách nào mỗi khi nhấn vào phím thì phím được phóng to giống iskin không (một ưu điểm rất lớn của Resco Keyboard)

To @winxp83
Vẫn có show button preview
Đâu có thiếu tính năng gì đâu hả bạn?Nhiều hơn là đằng khác(vì có hơn 100 ký tự đặc biệt)
À quên,phiên bản này thiếu chữ "Ent" và chữ hơi bị lệch.Mai tôi sẽ sửa

hanoiwap

Super V.I.P
Multi Languages

Vietnamese Skin không dùng chung được cho các file.MAP của các ngôn ngữ khác.Vì vậy tôi sửa và cập nhật cho các ngôn ngữ khác (không ảnh hưởng file .MAP cũ khi dùng cho các skin khác).Danh sách được cập nhật ở đây:

1-Arabic
2-Belgian
3-Bosnian
4-Brazil
5-Bulgarian (Phonetic)
6-Czech
7-French
8-Ukrainian
9-English (United Kingdom)
10-English (United States)
11-Vn for iSkin(VI) Chỉ dùng cho iSkin.Khi đó chỉ được chọn một ngôn ngữ(ngôn ngữ thứ hai chọn None)
12-Vietnamese(VT: "1","2","3"...) Ưu tiên gõ số
13-Vietnamese (VN: ",",".","/"...) Ưu tiên gõ các dấu , . / v.v...
14Vietnamese(VE: Anh-Viet) Gõ cả tiếng Anh và tiếng Việt (w,f,z,j ưu tiên hơn ê,đ,â,ư)

Download
Multi Languages.cab (Mai sẽ cập nhật link)

anhvu_1983

Mình cài resco keyboard rồi mã hóa tiếng việt nhưng bị lỗi là giữa chữ ê và chữ đ không hiển thị chữ là hiển thị hình vuông

hanoiwap

Super V.I.P
Mình cài resco keyboard rồi mã hóa tiếng việt nhưng bị lỗi là giữa chữ ê và chữ đ không hiển thị chữ là hiển thị hình vuông

To @anhvu_1983
Bạn phải cài thêm font Tahoma sau đây(nhớ cài vào bộ nhớ trong)

PPCTahoma.cab

Chỉnh sửa cuối:

hanoiwap

Super V.I.P
RKB Vista Skin

Một skin hỗ trợ đa ngôn ngữ được các bạn Pháp và Séc nhiệt tình đón nhận

Đang hoàn thiện nốt cho VGA để post lên cùng một lúc

Ưu điểm:
-File MAP tương thích với các skin khác của Resco
-Dễ nhìn,dễ nhớ.Không cần dùng stylus
-Đặc biêt:L mode to hơn L mode của nguyên bản (Rất tiện lợi cho Exec)

Hình 1:L Mode nguyên bản

Hình 2: P Mode của Vista skin

Hình 3:L Mode của Vista skin

Sẽ làm thêm phiên bản L Mode giống như P Mode sau