• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

[HTC ONE X] HƯỚNG DẪN UNLOCK BOOT, ROOT, UPDATE ROM COOK, RESTORE SHIP ROM ...

quangcanh

Mình vừa làm rồi, máy Đức nên có update trước. Base 2.17.401.2, Sense 4.1. hardboot lên 1.2. Chưa thấy khác nhiều. Có thêm option cho menu button, bỏ 3-dots button...
- Chạy lại recovery gốc
- relock bootloader
- Chạy lại rom ship
- update OTA
- unlock bootloader lần nữa.

Em hơi ngu về cái khoản này nên nghe thấy nó choáng váng đầu óc quá! Bác cho em em hỏi thêm về cái vụ chạy lại recovery gốc là cái nào vậy bác? Em lúc đầu không có backup nên không biết giờ phải làm thế nào. Mong được các bác hướng dẫn để em được vọc cùng các bác với.

minhlc1958

Active Member
Em hơi ngu về cái khoản này nên nghe thấy nó choáng váng đầu óc quá! Bác cho em em hỏi thêm về cái vụ chạy lại recovery gốc là cái nào vậy bác? Em lúc đầu không có backup nên không biết giờ phải làm thế nào. Mong được các bác hướng dẫn để em được vọc cùng các bác với.

Ý bạn là sao? Nếu như muốn up lại rom ship thì bạn chỉ cần tải bản cùng khu vực và có base bằng hoặc cao hơn, relock lại dt và up thôi
Còn nếu như bạn đang dùng rom ship mà đã unlock gờ muốn up date qua ota thì bạn phải tải file update đó về đổi tên thành update (tức update.zip) chep file đó vào thẻ nhớ
Trên điện thoại bạn phải relock lại flash stock recovery đưa máy về booloader chuyển qua chế độ recovery, ấn và giữ cùng lúc nút volume upnút nguồn, chọn update.zip from SD card xong ấn nút nguồn để up

Chỉnh sửa cuối:

quangcanh

Ý bạn là sao? Nếu như muốn up lại rom ship thì bạn chỉ cần tải bản cùng khu vực và có base bằng hoặc cao hơn, relock lại dt và up thôi
Còn nếu như bạn đang dùng rom ship mà đã unlock gờ muốn up date qua ota thì bạn phải tải file update đó về đổi tên thành update (tức update.zip) chep file đó vào thẻ nhớ
Trên điện thoại bạn phải relock lại flash stock recovery đưa máy về booloader chuyển qua chế độ recovery, ấn và giữ cùng lúc nút volume upnút nguồn, chọn update.zip from SD card xong ấn nút nguồn để up

Cám ơn bạn đã nhiệt tình giúp mình. Máy mình thì đã root rồi, nhưng mình vẫn sài room ship vì mình chỉ muốn cài các phần mềm cần phải root thôi chứ cũng không có nhu cầu vọc room nhiều. Vầy nếu bay giờ mình muốn update sense 4.1 thì mình phải làm sao? Có phải relock bootloader lại phải không? Mong bạn hướng dẫn giúp mình vì gà về vụ này lắm.
Bạn giải thích giúp mình cái bước relock lại flash stock recovery với nha. Mình đang phân vân nhất cái bước này.

Chỉnh sửa cuối:

realmadrid_cf

Cám ơn bạn đã nhiệt tình giúp mình. Máy mình thì đã root rồi, nhưng mình vẫn sài room ship vì mình chỉ muốn cài các phần mềm cần phải root thôi chứ cũng không có nhu cầu vọc room nhiều. Vầy nếu bay giờ mình muốn update sense 4.1 thì mình phải làm sao? Có phải relock bootloader lại phải không? Mong bạn hướng dẫn giúp mình vì gà về vụ này lắm.
Bạn giải thích giúp mình cái bước relock lại flash stock recovery với nha. Mình đang phân vân nhất cái bước này.

1. Đầu tiên là flash stock recovery.
Tải folder fastboot tại đây http://db.tt/1cynJ4wN về bỏ vào ổ D
Tải stock recovery tại đây http://db.tt/6mACNeqS cho vào folder fastboot
Nhấn giữ phím Shift + chuốt phải chọn Open command windows here nếu trên windows 7 (trên xp thì chạy cmd, gõ D: nhấn enter, gõ tiếp cd fastboot, rồi gõ lệnh
fastboot flash recovery recovery_signed_1.28.img
2. Sau khi flash xong stock recovery thì lock bootloader
fastboot oem lock

quangcanh

Nhấn giữ phím Shift + chuốt phải chọn Open command windows here nếu trên windows 7 (trên xp thì chạy cmd, gõ D: nhấn enter, gõ tiếp cd fastboot, rồi gõ lệnh

Cám ơn bạn đã hướng dẫn. Vậy sau khi update xong thì làm lại các bước để root máy mại như từ đầu hả bạn?

quangcanh

Mình bó tay. Đã làm như bạn chỉ. Nhung khi mình gõ lệnh thì nó bảo cannot load recovery_signed_1.28.img
Vậy mình phải làm sao vậy bạn?

venusian

Moderator
Mình bó tay. Đã làm như bạn chỉ. Nhung khi mình gõ lệnh thì nó bảo cannot load recovery_signed_1.28.img
Vậy mình phải làm sao vậy bạn?

Đơn giản như thế này.
Bạn Relock lại máy. Sau đó tải dúng bản Rom Ship với khu vực máy bạn. Up bản Rom đó, sau đó Updata OTA.
Tiến hành Unlock Bootloader lại và Root lại thôi.

quangcanh

Đơn giản như thế này.
Bạn Relock lại máy. Sau đó tải dúng bản Rom Ship với khu vực máy bạn. Up bản Rom đó, sau đó Updata OTA.
Tiến hành Unlock Bootloader lại và Root lại thôi.
Em đang tiến hành relock lại máy nhưng mà làm hoài không được. Bác có thể hướng dẫn giúp em từng bước cụ thể được không. Máy em đang dùng cái này Clockworkmod Touch Recovery 5.8.4.0 và vẫn đang dùng room ship. Cám ơn bác nhiều!

Chỉnh sửa cuối:
Em đang tiến hành relock lại máy nhưng mà làm hoài không được. Bác có thể hướng dẫn giúp em từng bước cụ thể được không. Máy em đang dùng cái này Clockworkmod Touch Recovery 5.8.4.0 và vẫn đang dùng room ship. Cám ơn bác nhiều!
Relock thì bạn sang topic này tham khảo nhé. Chú ý khi Relock sẽ bị mất Recovery.

*Relock lại thiết bị để up Rom Ship (Nếu máy của bạn đã mở khóa với HTCdev)

fastboot oem lock

quangcanh

Relock thì bạn sang topic này tham khảo nhé. Chú ý khi Relock sẽ bị mất Recovery.

Chào các bác! Em lại gà nữa rồi. Mong các bác giúp em với. Sau khi relock được thì me tiến hàng update. Lần này thì không bao lỗi nữa nhưng máy chỉ vào tới bootloader thì nằm im. Không thể vào recovery được, mỗi khi reboot lại máy thì máy chỉ vào bootloader chứ không như bình thường. Em cho máy factory reset cũng không được luôn (cũng chỉ vàoboot loader).BÀy giờ em phải làm gì tiếp theo ah?

Phoenix

Chào các bác! Em lại gà nữa rồi. Mong các bác giúp em với. Sau khi relock được thì me tiến hàng update. Lần này thì không bao lỗi nữa nhưng máy chỉ vào tới bootloader thì nằm im. Không thể vào recovery được, mỗi khi reboot lại máy thì máy chỉ vào bootloader chứ không như bình thường. Em cho máy factory reset cũng không được luôn (cũng chỉ vàoboot loader).BÀy giờ em phải làm gì tiếp theo ah?

Như bác dinhtuandung đã nói, relock mất recovery thì sau khi vào được bootloader bạn cài lại recovery là được mà.

quangcanh

I- Official Clockworkmod Touch Recovery (Update):

Official Clockworkmod Touch Recovery 5.8.4.0 (Updata 9/6)

Hướng dẫn flash:

• Yêu cầu máy phải đc Unlock bootloader hoặc S-OFF.
  • Máy tính phải đc cài đặt Drive.
  • Kết nối điện thoại với máy tính.
  • Chọn chế độ chỉ xạc (Charge only)
  • Tải phiên bản Recovery mới
  • Giải nén thành thư mục trên PC.
  • Vào thư mục trên nhấn chạy ONE-X_RECOVERY.bat.
  • Quá trình cài đặt diễn ra trong vài giây.

----------------------------------------------------------------------------------

Official Clockworkmod Touch Recovery 5.8.3.1 (Updata 27/5)
(Test Recovery with fixed Mount USB)

Hướng dẫn flash:

----------------------------------------------------------------------------------

Clockworkmod Touch Recovery 5.8.3.1
Hướng dẫn flash:

-----------------------------------------------------------------------------------

Clockworkmod Touch Recovery 5.8.2.7
Chi tiết :

Hướng dẫn flash :
  • Tải fastboot ở đây về giải nén.
  • Copy file Clockworkmod Touch Recovery 5.8.2.7 down ở link trên vào folder fastboot (đổi tên thành recovery.img cho dễ thao tác).
  • Đưa máy vào chế độ fastboot: Tắt máy, Bấm phím power + volume down để vào bootloader, bấm phím power 1 lần nữa để bào fastboot.
  • Kết nối One X với máy tính để cài đặt driver
  • Giải nén file vừa tải về, vào thư mục fastboot bấm shift + chuột phải, chọn dòng Open command window here
  • Gõ dòng lệnh:

Các bác cho gà hỏi thêm cái, vì em quá gà, mong các bác chỉ cho ah. Máy em đã relock bootloader thì sẽ bị mất recovery. Không có recovery thì hình như không chạy update được phải không ah? Mà máy chưa unlock bootloader thì không thể flash recovery phải không ah? Em thấy sao lòng vòng quá, các bác cứu em với. (Máy em hiện đã relock bootloader, đang sài room ship, phần mềm titanium backup vẫn báo là máy đã root. Em dùng lệnh factory reset cũng không được luôn, máy chỉ vào tới boot loader là đứng im)

venusian

Moderator
Các bác cho gà hỏi thêm cái, vì em quá gà, mong các bác chỉ cho ah. Máy em đã relock bootloader thì sẽ bị mất recovery. Không có recovery thì hình như không chạy update được phải không ah? Mà máy chưa unlock bootloader thì không thể flash recovery phải không ah? Em thấy sao lòng vòng quá, các bác cứu em với. (Máy em hiện đã relock bootloader, đang sài room ship, phần mềm titanium backup vẫn báo là máy đã root. Em dùng lệnh factory reset cũng không được luôn, máy chỉ vào tới boot loader là đứng im)

Rất đơn giản. Bạn hiểu mọi thứ loạn lên rồi như thế.

1/ Máy bạn đã Unlock Bootloader. Nếu bạn muốn updata OTA lại thì bạn cần phải Relock lại. Sau đó up lại bản Rom Ship cùng với khu vực máy bạn rồi sau đó tiến hành Updata OTA như thường.
2/ Nếu bạn đang Unlock Bootloader mà bạn Relock lại thì cũng đồng thời máy sẽ đc khôi phục lại tất cả các cài đặt ban đầu. Lúc này Root và Recovery không dùng đc nữa.
3/ Sau khi updata OTA bạn tiến hành unlock Bootloader lại và Root đồng thời cài Recovery lại như hướng dẫn từ đầu.

Máy em đã relock bootloader thì sẽ bị mất recovery. Không có recovery thì hình như không chạy update được phải không ah? Mà máy chưa unlock bootloader thì không thể flash recovery phải không ah?

- Bạn chạy Updata ở đây là gì. Nếu bạn muốn updata OTA thì bạn cần phải up lại Rom Ship cho máy sạch sẽ đi rồi mới up đc và tránh lỗi trong quá trình up xảy ra.
- Phải có cái Recovery Stock của nó thì mới updata qua OTA đc (Recovery Stock là recovery đi theo Rom Ship đấy)
- Máy chưa unlock bootloader thì không thể flash recovery phải không ah: Đúng rồi máy chưa Unlock Lock bootloader thì không cài đc Recovery để Root đc.

quangcanh

Rất đơn giản. Bạn hiểu mọi thứ loạn lên rồi như thế.

Bác giải thích thế này em thấy hơi sáng ra rồi đó. Cám ơn bác nhiều!
Còn một số ý mong bác hướng dẫn thêm cho em để em hoàn thành cái bài tập khó này với.

2/ Nếu bạn đang Unlock Bootloader mà bạn Relock lại thì cũng đồng thời máy sẽ đc khôi phục lại tất cả các cài đặt ban đầu. Lúc này Root và Recovery không dùng đc nữa.

Em đã relock được rồi nhưng máy thì vẫn không trở về cài đặt ban đầu (như khi máy khởi động lần đầu tiên), như vậy là em đã làm sai?

- Bạn chạy Updata ở đây là gì. Nếu bạn muốn updata OTA thì bạn cần phải up lại Rom Ship cho máy sạch sẽ đi rồi mới up đc và tránh lỗi trong quá trình up xảy ra.

Máy em vẫn đang sài room ship thì em có phải up lại room ship không ah?

- Phải có cái Recovery Stock của nó thì mới updata qua OTA đc (Recovery Stock là recovery đi theo Rom Ship đấy)

Em lúc đầu không có backup lại nên bây giờ em không biết lấy cái recovery stock ở đâu, bác có thể cho em xin cái link để em tải về được không ah? Thông số máy em hiện nay như thế này: softwave number: 1.29.707.11

Chỉnh sửa cuối:
Bác giải thích thế này em thấy hơi sáng ra rồi đó. Cám ơn bác nhiều!
Còn một số ý mong bác hướng dẫn thêm cho em để em hoàn thành cái bài tập khó này với.
Mình giải thích qua cho bạn hiểu nhé.

Em đã unlock được rồi nhưng máy thì vẫn không trở về cài đặt ban đầu (như khi máy khởi động lần đầu tiên), như vậy là em đã làm sai?
Khi bạn Unlock Bootloader xong thì bạn sẽ phải cài lại các bước setup lần đầu như khi mới cài rom xong. Để biết Unlock thành công hay chưa thì bạn vào HBOOT kiểm tra, nếu có chữ UNLOKED là ok.

Máy em vẫn đang sài room ship thì em có phải up lại room ship không ah?
Không cần vì bạn đang dùng Ship rom rồi đó thôi. Muốn update OTA đỡ lỗi thì bạn nên Factory reset để khôi phục lại các cài đặt gốc ban đầu khi mới cài rom xong.

Em lúc đầu không có backup lại nên bây giờ em không biết lấy cái recovery stock ở đâu, bác có thể cho em xin cái link để em tải về được không ah? Thông số máy em hiện nay như thế này: softwave number: 1.29.707.11
Khi bạn úp Ship rom nó sẽ có Recovery stock (gốc) luôn. Để vào Recovery thì bạn đưa máy về HBOOT và chọn RECOVERY trong menu.

quangcanh

Mình giải thích qua cho bạn hiểu nhé.

Cám ơn bác đã rất nhiệt tình chi cho mình.

Bài trên mình có viết sai một chữ đó là relock chứ không phải unlock. Mình đã vào HBOOT để kiểm tra lại rồi, nó đã báo relock. nhưng mà máy thì vẫn như trước giờ chứ không trở về tình trạng ban đầu (như khi khởi động lần đầu tiên)

khi mình vào HBOOT và chọn factory reset thì máy không chạy được mà báo lỗi gì đó ở màn hình HTC, nhanh quá mình đọc không kịp, sau đó thì lại trở về màn hình HBOOT. Khi mình chọn recovery thì tình trạng cũng giống như vậy.

mong bác giúp em thêm 2 chỗ này nữa nhé!

Bài trên mình có viết sai một chữ đó là relock chứ không phải unlock. Mình đã vào HBOOT để kiểm tra lại rồi, nó đã báo relock. nhưng mà máy thì vẫn như trước giờ chứ không trở về tình trạng ban đầu (như khi khởi động lần đầu tiên)
Nếu bạn Relock lại thì không phải cài đặt lại ban đầu như Unlock.

khi mình vào HBOOT và chọn factory reset thì máy không chạy được mà báo lỗi gì đó ở màn hình HTC, nhanh quá mình đọc không kịp, sau đó thì lại trở về màn hình HBOOT. Khi mình chọn recovery thì tình trạng cũng giống như vậy
Bạn chọn Factory data reset trong Settings/Storage nhé.