• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

CHUYÊN ĐỀ - THẢO LUẬN SỬ DỤNG DÒNG UIQ3.0 [P1I,P990I,W950,M600..V.V](2)

Gozilla85

Cách cài email POP3 trên máy symbian UIQ​

Chọn tool / Control panel / Mesaging / Email accounts

Sẽ hiện ra một cửa sổ không có gì nếu trước đó chưa set up gì cả. Bạn chọn button New ở đáy cửa sổ. Rồi khai báo cả 3 trang Basic, Inbox và Outbox :

Trang Basic có :
Account name : Bạn muốn đặt tên gì cũng được
Your Name : Ghi tên của Bạn hoặc bất cứ tên nào bạn muốn
Email adress: Nhập đầy đủ địa chỉ email mà bạn đã đăng ký.
Connection Type : đã ghi sẳn là POP3
Bấm nút save, sẽ hiện ra Account name mà bạn vừa tạo. Chọt vào đấy sẽ hiện lại trang basic

Trang Inbox có
:
Incoming sever address: cái này do nhà cung cấp cho mình biết. Ví dụ như mạng gmail là : pop.gmail.com
như mạng yahoo.com.vn là pop.mail.yahoo.com.vn
Username: nhập username mà bạn đã có.
Password: Nhập pass của email đã khai ở trên.
Bấm nút save, sẽ hiện ra lại Account name mà bạn vừa tạo. Chọt vào đấy sẽ hiện lại trang basic, Bạn chọn trang Outbox

Trang outbox có:
Out going sever address: như mạng gmail là : smtp.gmail.com hoặc mạng yahoo.com.vn là smtp.yahoo.com.vn.

Clik vào mục Use SMTP authentication nếu dùng mạng gmail.)

- Secure connection: không đánh dấu kiểm.
- Outgoing mail port: 995
- Incoming mail port: nhập 587 hoặc 465.

Nếu dùng mạng yahoo.com.vn

- Secure connection: không đánh dấu kiểm.
- Outgoing mail port: nhập 25.
- Incoming mail port: nhập 110.

Vây là khai báo xong.

Bạn quay lại phần soạn mesage sẽ thấy có Account name mà bạn vừa tạo. Chọt vào đấy để gửi và nhận e-mail theo POP3.

Chú ý là nên kết nối wi-fi hoặc kết nối với máy tính có nối mạng để gửi và nhận mail thì nhanh hơn còn kết nối GPRS thì chậm ơi là chậm...

I

ibmdell

Guest
Mình đang sử dụng P1i nhưng kg thể vào được mạng mặc dù máy đã báo kết nối wifi. Bác nào biết lí do chì minh nhé.Thanks

doananh

Mình đang sử dụng P1i nhưng kg thể vào được mạng mặc dù máy đã báo kết nối wifi. Bác nào biết lí do chì minh nhé.Thanks
Bạn phải thử vào lại vài lần xem sao. Với lại chỗ mà sóng Wifi yếu thì không vào được đâu, như mình thử vào ở Ga Sài Gòn đó không tài nào vào nổi nhưng khi ra các cafe wifi thì vào ok luôn.

Chúc bạn vui vẻ:D

phuongicb

Bạn phải thử vào lại vài lần xem sao. Với lại chỗ mà sóng Wifi yếu thì không vào được đâu, như mình thử vào ở Ga Sài Gòn đó không tài nào vào nổi nhưng khi ra các cafe wifi thì vào ok luôn.

Chúc bạn vui vẻ:D

DoanAnh lên đời P1i rồi hả? khao anh em đi nha :))

CongVoi

Super V.I.P
mấy con UIQ của Sony sak pin đều sáng trưng mà,riêng rì con P9 của bạn đâu,dòng UIQ nói chung lởm lắm,dùng chán không thể tưởng

Máy mình bây h sạc pin đã hết sáng màn hình rồi đấy,do 1 lần cài mấy thứ để thay đổi giao diện,cài xong rồi đưa vào sử dụng thì tự nhiên fomat lại máy,thế là mất hết toàn bộ giữ liệu,tất cả đều về mo :(:)((.Nhưng trong cái rủi lại có tẻo tẻo may,từ đó sạc pin hok thấy màn hình sáng nữa.Mà bạn thấy dòng UIQ này dùng dở lắm hả??? dùng dở thì đổi dòng khác đi nhé.UIQ được thế giới công nhận là dòng điên thoại thông minh nhất đấy,mình tự hào về điêu này.:D

baovyhtv

Các bạn cho minh hỏi vấn đề này nhé !
Mình đang sử dụng P1i, WG/9
Mình đã update online lên WG/1 rồi update firmware mới luôn rồi, nhưng mà sao sóng yếu quá.
Ở thành phố thì xài được, còn mình đi công tác ở Vũng Tàu thì thua luôn.
Các bạn giúp mình với giải quyét vấn đề này với nhé !mình xài hàng xách tay. Cám ơn các bạn nhều lắm !!!!

tinh_la_gi

Administrator
Mình đã update online lên WG/1 rồi update firmware mới luôn rồi, nhưng mà sao sóng yếu quá.
Các bạn giúp mình với giải quyét vấn đề này với nhé !mình xài hàng xách tay. Cám ơn các bạn nhều lắm !!!!
-1- bạn chú ý không post 1 bài tại nhiều topic nhé!

-2- Trả lời
Về sóng thì phụ thuộc khá nhiều yếu tố mà bạn cần phải loại bỏ từng yếu tố 1 để xác định được nguyên nhân
+ Do vùng bạn ở/làm việc nằm tại góc chết khiến dt khó bắt sóng o0o phải dùng điện thoại khác kiểm tra chất lượng sóng và so sánh với P1 xem thế nào
+ Nếu loại được nguyên nhân trên thì đến cái P1
~ Do FW bị lổi dẩn đến tình trạng sóng chập chờn !
~ Do phần cứng có vấn đề !
Các vấn đế về phần cứng nhất thiết cần phải có kinh nghiệm để kiểm tra ... Bạn có thể đến nơi mua máy để họ kiểm tra , hoặc đem đến chổ quen để kiểm tra ... và có hướng giản quyết !

Riêng việc bạn nói ở HCM "xài được" là mình ko hiểu mức sóng của P1 thế nào là bình thường hay chỉ 1 vạch để tạm gọi và nghe thôi ! Vì ở HCM củng lắm chổ mà cầm điện thoại chẳng có 1 cục sóng ấy chứ

baovyhtv

Bạn Tinh_la_gi ơi, chuyện là như thế này :
Mình xài p1i ở TPhcm thì sóng bình thường vẫn lên đền mức cao nhất, thỉnh thoảng thì tuột xuống 1, 2 vạch. Nói chung là sử dụng bình thường, không có vấn đề gì hết.
Cách nay 4 ngày, mình đi công tác ở Vũng Tảu, lúc đầu không để ý, cho tới khi gần đến Bà Rịa thì có việc phải gọi nên mới biết là không gọi được. Mặc dù vẫn hiện chữ VN MOBIFONE, các vạch sóng vẫn có, nhưng kế bên các vạch sóng có hiện hình 1 cái điện thoại và 1 gạch chéo ngang nó.
Mình đã update lên WG/2 thành công rồi, vẫn gọi bình thường, không biết đi xa có gặp tình trạng cũ không nữa !!! Nhưng mà sau khi update firmware lại thì các phần mềm mình cài lúc trước được, thì nay cái được cái không, mình cũng không biết là tại sao !!!!
Mình chỉ update 1 lần thôi, tại vì có bạn nói làm tới 3 lần mới chuyển hẳn sang CDA mới !!!! Bạn tinh_la_gi nghiên cứu giúp mình nhé, mình cảm ơn nhiều lắm !!!!
Còn chuyện mình post ở hai topic là do mình mới đi về nên nóng ruột quá, tại vì ở Vũng Tàu 4 ngày mà điện thoạii chỉ để nghe nhạc và xem phim thôi, mặc dù các anh em đi cùng đều sử dụng bình thường !!! Khi về đến nhà mình gọi thử thì bất ngờ thấy nó vẫn hoạt động. Thế mới cay chứ !!!! Bác cố gắng xem giùm mình nhé.

nguyenpa

Super V.I.P
Cũng có thể do mạng bạn đang dùng hơi kém nên điện thoại bắt sóng ko tốt, bạn thử đổi sang các sim khác xem, nếu mà sim khác mà vẫn bị thì máy bắt song yếu đó bạn, mình dùng P990i thấy cột sóng lúc nào cũng 1 & 2 cục nhưng vẫn nghe gọi vô tư, con về cài cài đặt thì cũng có nhiều nguyên do lắm, cài ngày giờ chính xác, chỉnh lùi ngày giờ lại, do firmware quá mới đó bạn ............
:D

phuongicb

Theo mình biết 1 số người dùng P1i CDA GW1 nếu dùng mạng Mobifone thì thường xảy ra tình trạng sóng yếu hoặc mất sóng, Vina hay Viettel thì xài bình thường. Cách khắc phục là đổi thành GW2 thôi! Đã thử test rồi, bạn yên tâm mà dùng nhé!

baovyhtv

Cám ơn bạn nhiều. Mình mới đổ sang WG2 rồi, có cần phải chạy update FW 3 lần không vậy bạn ?
Bây giờ vẫn xài bình thường, không biết đi Vũng Tàu có bị mất sóng không nữa !!! Đang lo quá !!!

Nói về P1 bị lõi với mạng Mobifone sau khi update mình cũng bị như vậy mình cũng đã làm mọi cách nhưng không được,nơi mình ở không thể gọi được dù có sóng đầy,các bác trên diễn đàn có cách khác phục thì giúp em với!em cám ơn nhiều...:(

tinh_la_gi

Administrator
nếu đã làm mọi cắch thì chắc chỉ còn có nước chuyển qua mạng khác hy vọng với băng tần khác thì ok !

nhưng thiết nghĩ với dòng P của SE dùng Đa Quốc Gia và việc support cả 3 băng tần thì chuyện này khó xảy ra !!!

dragulia1

Nói về P1 bị lõi với mạng Mobifone sau khi update mình cũng bị như vậy mình cũng đã làm mọi cách nhưng không được,nơi mình ở không thể gọi được dù có sóng đầy,các bác trên diễn đàn có cách khác phục thì giúp em với!em cám ơn nhiều...:(
Bạn thử tắt 3G và set GPRS thành CS xem thấy có người làm được đấy. Hiện tượng này chỉ bị với mobifone trả trước thôi trả sau ko bị.:-??

baovyhtv

Lúc ở Vũng Tàu mình cũng có tắt 3G và chỉnh GPRS sang CS nhưng vẫn không được. Lúc đó quên không xài thử sim VINA hay VIETTEL xem thế nào ! Vừa về đến TPHCM là nghe gọi bình thường !!! Nhưng mà mình cũng đã chuyển CDA sang GW/2 rồi (Theo các bạn hướng dẫn) nhưng mà cũng không biết đi xa có mất sóng nữa không, nghe bác phuongicb nói mình cũng yên tâm !!!

Cứu con P990i của em với huhu!

Các bác ơi! Hôm qua con P9 của e tự nhiên mất dữ liệu,e nghi là do thẻ nhớ vì chạy file cài vào bộ nhớ máy thì được, nhưng cài vào thẻ thì bị "Install file interupt". E bèn tháo thẻ và Hard Reset lại máy nhưng kết quả ko như mong đợi. Máy e giờ ko cài được Java (.jar) nữa, phần contact trong sim thì ko "Copy to contact" của máy được.
Ai có cách nào kíu đc ko ạ!
Cảm ơn cả nhà!:((

natta

Cái bị lỗi thì có thể do nhiều nguyên nhân lắm bạn à, không nhất thiết là mất dữ liệu thẻ nhớ, bạn hãy đọc thẻ nhớ bằng máy tính, kiếm thư mục chứa contact của thẻ (những tập tin có đuôi là vcf), nếu vẫn không được hãy bỏ SIM vào một máy P990 khác, chép contact vô thẻ nhớ người đó rồui chuyển qua thẻ nhớ của mình sau khi đã format thẻ nhớ và rerset hoặc up FW lên phiên bản mới cho máy.