• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Các đường dẫn tới ứng dụng đã cài trên Iphone

• Thread starter evnd1
  • Ngày gửi
E

evnd1

Guest
Định viết bài này trong Kỹ thuật chung nhưng chính phần ứng dụng nhiều khi rất cần biết đường dẫn trên iphone. Điều này không lạ gì với những anh em đã quen sử dụng nhưng với những anh em mới, can thiệp vào thư mục trên iphone và thậm chí nhưng file thuộc hệ thống làm nhiều người ngại không muốn đụng chạm đến "phần nhạy cảm".

Để có thể can thiệp vào các thư mục và file các bạn cần có công cụ, ví dụ trong bộ Iphone kit (WinSCP, Ibrickr, IphoneBrowser...); Disk Aid...

+ Không phải ứng dụng nào cũng được đóng gói dạng ipa, tức là chỉ cần nhấn file đó sẽ được cài đặt vào iTunes và khi sync ứng dụng sẽ cài đặt vào iphone. Một số ứng dụng chưa được đóng gói và các bạn muốn cài các ứng dụng đó thì phải copy toàn bộ thư mục (ứng dụng) vào iphone theo đường dẫn: /private/var/stash/Applications.XXXXXX trong đó XXXXXXX là ký tự ngẫu nhiên mỗi lần IP kết nối với máy tính
chỗ khoanh đỏ chính là địa chỉ đã kết nối

+ Muốn Backup danh bạ, bạn có thể dùng chức năng backup của iTunes hoặc vào đường dẫn /Private/var/mobile/library/AddressBook/ copy 2 file AddressBook.sqliedb và file AddressBookImages.sqliedb

+ Muốn lưu trữ tài liệu để đọc (DOC, PDF, PRC, PDB, CHM...) đưa vào iphone theo đường dẫn /private/var/mobile/Documents

+ Riêng với bản đồ offline của xGPS thì vào đây /private/var/mobile/Library/
Bản đồ offline cho Maps của iphone thì vào đây /private/var/mobile/Media/Maps (tự tạo thư mục Maps nếu chưa có

+ Phần nhạc chuông thì vào đây /private/var/mobile/Media/iTunes_Control/Ringtones các file có đuôi m4r nhé

+ Âm báo tin nhắn nằm trong /System/Library/Audio/UISounds đuôi là caf

+ Phần này tương đối quan trọng này, nhiều bạn sau vài lần sync nhạc và video thì mục Other tăng khủng khiếp trong khi trong Library chẳng thấy bài hát nào, nếu không dùng Swap itunes thì các bạn vào thư mục sau /private/var/mobile/Media/iTunes_Control/Music để xoá hết các thư mục F00.... đi nhé. Sau đó Sync lại là OK

+ Ai dùng iphonevideo Recorder thì vào đây để lưu file video đã quay lên máy tính nhé /private/var/mobile/Media/iPhoneVideoRecorder
Với MxTube cũng tương tự, có điều các video clip đã bị mã hoá /private/var/mobile/Media/MxTube

be continued....

Các bạn xem những mục nào cần thiết thì bổ sung thêm nhé

Last edited by a moderator:
E

evnd1

Guest
cho mình hỏi music vào video trong phần ipod thì nó nằm đường dẫn nào vậy

các chương trình quay video hoặc download video về máy còn có đường dẫn chứ file video nằm trong phần ipod thì nằm chung với file bài hát và nằm rải rác trong các thư mục F00, F01.... Nên tóm lại là chịu, muốn back up hoặc lấy riêng lẻ file video chỉ có thể dùng chương trình chuyên biệt như Touch copy ...

E

evnd1

Guest
AppLinks - tìm ứng dụng đã cài trên iphone dễ dàng

Cái này không mới, đã giới thiệu trên PDAVIET tại đây

thậm chí có cả bản được việt hóa tại đây

Giới thiệu lại tí trong bài tổng hợp để anh em tiện sử dụng

Trong một số ứng dụng, nhiều khi muốn tìm trên iphone toát mồ hôi mà không ra, nếu như đã cài nhiều ứng dụng, tên thư mục bị mã hóa.....

AppLinks như một cứu cánh để lần ra được thư mục (nhất là khi đã cài nhiều ứng dụng)

Vào Cydia tìm AppLinks và cài đặt, vào mở ứng dụng AppLinks, nó sẽ tạo ra một thư mục nằm ở var/mobile/AppLinks mà qua đó sẽ đến được các thư mục đã cài đặt trên iphone

E

evnd1

Guest
Khi quẹt mở Iphone sẽ xuất hiện tiếng nói Welcome to Iphone

Khi gạt mở Iphone sẽ xuất hiện giọng nữ "Welcome to Iphone" hoặc bạn muốn âm thanh nào cũng được. Miễn bạn chuyển file âm thanh đó sang dạng caf và lưu dưới tên file unlock.caf (kích thước không nên lớn quá)

Còn như trong bài, thì bạn tiến hành như sau. Dùng các giao thức để có thể vào được thư mục /System/Library/Audio/UISounds trên Iphone của bạn (ví dụ như Winscp) để chắc ăn, bạn hãy lưu file gốc unlock.caf ra một chỗ chắc chắn khác phòng khi muốn phục hồi lại gốc. Sau đó copy file đính kèm trong bài vào là xong. Khi gạt mở iphone sẽ có giọng chào mừng sành điệu.

Cũng tương tự bạn có thể thay thế âm bàn phím từ 0-9 (dtmf-0.caf ...) âm báo tin nhắn....

Bài này có tham khảo bên diendanapple nhưng không tìm được source nên không trích dẫn chính xác được.

ngoc_bach

anh cho em hỏi em dùng ibluetooth nhận 1 bản mp3 từ máy khác,dùng mobilefinder mở ra thấy bản mp3 đó lưu ở var/mobile/library nhưng khi mở pc suite lên thì ko tìm thấy.có cách nào play dc bản mp3 đó trên iphone ko ah?e cảm ơn

E

evnd1

Guest
anh cho em hỏi em dùng ibluetooth nhận 1 bản mp3 từ máy khác,dùng mobilefinder mở ra thấy bản mp3 đó lưu ở var/mobile/library nhưng khi mở pc suite lên thì ko tìm thấy.có cách nào play dc bản mp3 đó trên iphone ko ah?e cảm ơn

Với bản đó bạn phải sử dụng các chương trình đọc file, bạn có thể tham khảo thêm ở đây như Folder, Wildeye, ReaddleDoc, MobileStudio, iFile.....

Hoặc bạn chép file đó về PC, rồi add vào library của iTunes rồi sync vào máy

nxphuong

Hay qua...mình xóa xong phần ..media/itunes như bạn nói rồi sync thì thấy mất hẳn phần other và free đc mấy gb...thế mới sướng...thanks bạn nhé

chauminhfnn

Hi bác, mình chép vào đúng như bác chỉ nhưng khi slide to unlock vẫn không nghe được âm thanh, chỉ cách mình làm với nhé.

neverlovegirl11

cho mình hỏi là tạo đường dẫn xong thì cứ chép vào khung nào vậy? lúc mình tạo đường dẫn xong thì có đến 3 cái khung lận nên k bít phải chép vào đâu cho thik hợp!:p
mình ngu lâu nên chỉ kĩ kĩ zúp nha!