• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Add Hardsub cho 5800 đơn giản bằng jetAudio 8

jinsk8r

Chào các bạn!

Do có nhiều bạn hỏi về cách add hardsub vào video khi convert cho 5800XM nên mình xin chia sẻ cách convert = jetAudio cho các bạn, rất đơn giản (và đẹp nữa ^^)

Đầu tiên, các bạn cần tải jetAudio 8 tại đây [DOWNLOAD]http://www.mediafire.com/?jqh1g6vqj7i0886[/DOWNLOAD]
(Cũng có thể dùng jetAudio 7 nhưng hay bị lỗi codec)

Cũng cần có:
File Video để convert (tất nhiên ;;))
Sub SRT (trùng tên với file)

Bắt đầu nhé!

I. Convert Video

Sau khi cài vào máy, các bạn chạy jetAudio, nhấp phải vào biểu tượng ở taskbar (cạnh đồng hồ), chọn Tools > Convert Video

Sau đó các bạn nhấp vào Add Files để thêm video cần convert (ở đây mình chọn file Sherlock Holmes.avi)

Nhấp vào Output Settings để chỉnh thông số video xuất ra như sau:

• Chọn User Define
  • File FormatMP4 (MPEG4 + ACC)
  • Size 640x480 (với video chuẩn) hoặc 640x<Variable by Width> (với video Wide)
  • Framerate là Source Framerate
  • Bitrate tùy vào ý thích, càng cao video càng đẹp + nặng (mình để 1.2Mbps)
  • Audio cũng vậy, để tầm 128Kbps là ok

Có thể nhấp vào Create Preset để lưu lại cho đỡ mất công convert lần sau ^^

OKtrở lại màn hình chính

Nhấp vào Source Options, chọn thẻ Range để cắt video theo thời lượng bạn muốn.

II. Add Subtitle

Ở màn hình chính, bạn nhấn vào Options... > Config Subtitle Options...
Chúng ta sẽ chỉnh một số thông số cho Sub như sau (từ trên xuống):

• Bạn chọn Font và màu chữ ở 2 ô đầu tiên (nhớ chọn font unicode nhé)
  • Bỏ tick Choose Font Size Automatically...
  • Tick vào OutlineShadow chỉnh như hình
  • Tick vào 2 options cuối

Qua thẻ Position

• Left: 5
  • Right: 5
  • Top: 3
  • Bot: 3
OK > OK ra màn hình chính

III. Convert

Ở khung Target File bạn đặt tên file và chọn Folder xuất ra

Nhấp vào Preview để xem trước Video xuất ra thế nào ;;)

Sau đó START và chờ thôi ^^

BONUS TUT: http://www.vn-zoom.com/f229/huong-dan-su-dung-jet-audio-co-ba-un-21166.html

Thanks! nếu bài viết có ích nhé =D>

Chỉnh sửa cuối:

tuananhdel

Bác đã làm chưa , cho 1 số hình ảnh minh họa để xem chất lượng thành quả cái nhỉ !

ilikenokia

jetAudio là tool convert rất tốt. Tuy nhiên phải dùng đúng bản plus thì mới hỗ trợ đầy đủ
Muốn có bản plus thì phải trả tiền!!! Bác chủ thớt share cho anh em bản nào thế? Basic or Plus?

jinsk8r

Bác đã làm chưa , cho 1 số hình ảnh minh họa để xem chất lượng thành quả cái nhỉ !
Đã updated thumbnails. :|

jetAudio là tool convert rất tốt. Tuy nhiên phải dùng đúng bản plus thì mới hỗ trợ đầy đủ
Muốn có bản plus thì phải trả tiền!!! Bác chủ thớt share cho anh em bản nào thế? Basic or Plus?
Đây là bản Plus VX Retail bạn xài thoải mái nhé

Đã Test xài rất tốt, thanks chủ topic :D
U r welcome :D

o0onhung

em làm xong , start xong ma doi hoai ca ngày chả thấy nó chạy cho em :(

jinsk8r

em làm xong , start xong ma doi hoai ca ngày chả thấy nó chạy cho em :(
Nhiều khả năng là máy bạn chưa có codec hoặc bị lỗi, bạn thử cài lại K-Lite Codec Pack bản mới nhất xem sao.

loveforever1410

convert 1 phim mất khoảng bao lâu bác .em convert mấy phần mềm khác chờ hàng tiếng nản quá

jinsk8r

Máy P4 1.7Ghz Ram 512 VGA ATI Radeon 9250 convert mất 5h15p (cái này ở nhà toàn Office ^^)
Máy Laptop HP 6520S Core 2 Duo 2Ghz Ram 1GB VGA Intel X3100 convert mất 2h40p

Đều là phim 140 phút

Nếu máy bình thường bây h là CPU Core 2 Duo 2.5Ghz, Ram 2GB, VGA Mid-end thì tầm 1h30p-1h45p là xong thôi bạn à ^^

(Chưa test đc nhé, ai test giùm coi thời gian bi nhiu để ae biết đường ^^)

dxpro1991

Core 2 Duo E6550 2.33Ghz, Ram 2GB, VGA Ati Radeon HD 4670, Convert 1 Film 120' mất 7' với mức Bitrate là 2 Mbps =))

boy_online01

Khủng khiếp! Vậy sau khi convert file nặng bao nhiêu hả bác? Một bộ phim 1h40' bản gốc MKV nặng tầm 350MB em convert bằng TVC mất 30 phút với máy cùi RAM 1G 2,5GHZ Due Core xem cũng đâu đến nỗi, phim hành động hẳn hoi nhé, mỗi tội convert xong thành 2G

jenemy888

chỉnh thông số như bác chủ thread mình xem trên 58 thì thấy chiều ngang còn thừa rất nhiều ( nhất là đoạn sub )
Nếu mình ko nhầm thì do đoạn bác chỉnh size là 640 x 480 ( trong khi 58 là 640 x 360 )
Mình để thông số lại là 640 x 360 và phần thẻ Position của sub vẫn để mặc định là 10 hết
Thấy oki.. tuy nhiên vẫn còn thừa 1 ít bên dưới chỗ sub

black7391

topic này còn dùng tốt k ạ ? :D ..cho em hỏi là film định dang mkv có add hardsub bằng cách này dc k ?

kutamitsu

Jetaudio đã update lên 8.0.10 rồi nhá các bạn. chạy bản plus bất kìa rồi vô http://jetaudio.com mà down file updrade về.
Nếu các bạn chỉ convert ko thì có thể dùng một phần mềm top 1 về convert video, rất chuyên nghiệp, tốc độ cao và ko bị lỗi http://ngominhduc.com/duphong/Video-converter-ultimate-5-4-3.rar . Link trực tiếp trên host của mình, đã có thuốc xịn bên trong, update thoải mái các phiên bản vẫn xài thuốc đó.