• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

TẠO ICON-MANG TÊN BẠN (với mbmtool+ID)

anhcoj

XIN CHÀO ĐẠI GIA ĐÌNH PDAVIET!
mình xin được chia sẻ với anh em PDA, cách tạo ra những ICON(IC) mang tên chính mình hoặc mang tên những người bạn thân yêu của bạn...bạn nghĩ sao khi người bạn đó của bạn cầm vào đt và nhìn thấy ICON mà bạn tạo ra mang tên bạn ấy?????...(nhất là bạn gái)
Trước hết mình xin thưa với ae rằng,tạo ra 1 IC như thế này ko hề khó(rất đơn giản)chỉ có điều ae chưa nghĩ tới điều này mà thôi...nếu ae nào mún tự mình tạo lấy IC ko giống bất cứ ai và ko thể tìm đc ở bất kỳ forum nào(ko đụng hàng)thì hãy tham khảo qua bài này of mình nha.
Các bước thực hiện IC nói trên cũng như bao IC khác,ở diễn đàn này đã có người giới thiệu cách làm rồi.còn với IC này cách làm như sau:
B1:
Tạo 4 ảnh cho IC,đây là phần quan trọng nhất.các bạn tạo với imageDesigner(ID)theo đúng thứ tự .
[anh1]:~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~
_ kích thước(42~29)nền trắng,các bạn mở ID,nhấn phím chọn trái,kéo xuốg hình ảnh,chọn thay đổi kích thước rùi lấy kích thước như trên.giờ thì bạn gõ chữ vào ảnh đó,nhớ lấy chữ cho gọn vào bên trog ảnh nhé,chọn font chữ đẹp nhất có thể.=>lưu lại với định dạng*PNG(ko trong suôt).xog 1 em.
[ảnh 2]: ~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~
_chính là ảnh mặt nạ của ảnh 1.sau khi tạo và lưu ảnh 1 các bạn giữ nguyên hiện trạng và nhấn phím (#).từ bảng màu đó các bạn tìm đến ô màu trắng có mã phía dưới cùng(255,255,255) rùi nhấn ok(đừng quên công đoạn này nhé!)=>trở lại phím chọn trái=>xuống hình ảnh=>chuyển đến mặt nạ(chọn mặt nạ bình thường)ok=>lưu lại như ảnh 1. xog em thứ 2.
[ảnh 3]:~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~
_có kích thước (44~44)màu trắng,cách làm tương tự như ảnh 1.
[ảnh 4]:~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~
_tương tự như cách làm ảnh 2.
B2:
Tạo MBM,trước tiên các bạn phải di chuyển 4 ảnh đã làm ở B1 vào !\python\mbmtool\img.các bạn mở pm mbmtool,chọn ổ chứa 4 ảnh trên=>trog pm sẽ hiện ra 4 ảnh mà bạn vừa di chuyển vào=> đặt lần lượt như sau:ảnh 1(16 bit)=>ảnh 2(8 bit)=> ảnh 3(16 bit)=>ảnh 4(8 bit) rùi chọn tạo mbm.xog tệp*MBM
B3:
Tạo ICON. các bạn giữ nguyên khi tạo xong mbm ở B2=> gạt qua bên phải=>từ tệp mbm bạn nhấn phím chọn trái kéo xuống tạo ICON=>dùng UID từ aif=>tìm đến UID mà bạn mún mod.đợi vài giây sẽ ra kết quả.mọi việc gần như hoàn tất.
Giờ thì các bạn dùng trình quản lý file như X-plore vào ổ chứa thư mục python =>mbmtool=>aif.hãy copy hoặc di chuyển đến !\system\app\pm mún mod ICON\ chép đè vào aif của pm đó.
Hãy thoát khỏi chương trình và quay lại pm bạn vừa mod iCON xem thành quả của mình nhé!

note:.các bạn downl tệp *MBM bên dưới về test xem sao nhé.
_Đây là bộ êkip để thực hiện (MBMtool+ImageDesigner) NTD đã việt hóa và post rùi .tiện mình up luôn cho ae nào chưa có thì downl .====>MBMtool====>ImageDesigner
http://www.4shared.com/file/163515278/2c7425e3/ImageDesigner_v136J_VN.html

CHÚC CÁC BẠN THÀNH CÔNG!

Chỉnh sửa cuối:

jimmi_qyu

Nhớ không lầm bài hướng dẫn tạo Icon như thế này cũng có 1 bản tương tự như thế này ở BOX S60 chia sẽ kinh nghiệm thì phải. Nhưng dù sao cũng thank bro đã chia sẽ

anhcoj

Nhớ không lầm bài hướng dẫn tạo Icon như thế này cũng có 1 bản tương tự như thế n�y ở BOX S60 chia sẽ kinh nghiệm thì phải. Nhưng dù sao cũng thank bro đã chia sẽ

mình cũng chưa search thật kỹ. Nhưng với cách mod icon như thế này chắc ko có topic nào đâu bạn.Nếu có rùi thì nhờ MOD phụ trách box này del giùm mình nha.
Posted via Mobile Device

Chỉnh sửa cuối:

manhtuanpda

mình cũng chưa search thật kỹ. Nhưng với cách mod icon như thế này chắc ko có topic nào đâu bạn.Nếu có rùi thì nhờ MOD phụ trách box này del giùm mình nha.
Posted via Mobile Device

anhcoj ơi sao mình làm như trên mà nó ko trong suốt vậy ta? Icon nó có nền trắng àh,mình đang online bằng đt ko thanks bạn được, khi nào lên PC mình thanks sau nhé.
Posted via Mobile Device

anhcoj

anhcoj ơi sao mình làm như trên mà nó ko trong suốt vậy ta? Icon nó có nền trắng àh,mình đang online bằng đt ko thanks bạn được, khi nào lên PC mình thanks sau nhé.
Posted via Mobile Device

Có thể bạn quên chỗ tạo mặt nạ, ở khâu này bạn phải nhớ mở bảng màu lên, tìm ô màu trắng có mã(255,255,255) rùi nhấn ok. Lúc này mới tạo mặt nạ nhé. Lưu ý ko bỏ qua khâu này nha. =>Tạo xog mặt nạ thì lưu lại. Chúc thành công!
Posted via Mobile Device

manhtuanpda

Có thể bạn quên chỗ tạo mặt nạ, ở khâu này bạn phải nhớ mở bảng màu lên, tìm ô màu trắng có mã(255,255,255) rùi nhấn ok. Lúc này mới tạo mặt nạ nhé. Lưu ý ko bỏ qua khâu này nha. =>Tạo xog mặt nạ thì lưu lại. Chúc thành công!
Posted via Mobile Device

đúng là như vậy anhcoj àh. Mò mẫm mãi mới được,cứ chọn ô màu trắng rồi nhấn ok thì chưa đủ, phải nhấn phím * rồi đặt thanh công cụ ngoài ô có chữ A trước. Nếu ko , cứ chọn màu tr ngay thì màu chữ cũng tr như màu nền.Phải qua bước này thì mới nhấn #chọn ô màu trắng như anhcoj nói. Mình làm ok rồi, rất cảm ơn anhcoj đã nhiệt tình giúp, khi nào online PC thank bạn thật nhiều mới thỏa đáng.
Posted via Mobile Device

anhcoj

đúng là như vậy anhcoj àh. Mò mẫm mãi mới được,cứ chọn ô màu trắng rồi nhấn ok thì chưa đủ, phải nhấn phím * rồi đặt thanh công cụ ngoài ô có chữ A trước. Nếu ko , cứ chọn màu tr ngay thì màu chữ cũng tr như màu nền.Phải qua bước này thì mới nhấn #chọn ô màu trắng như anhcoj nói. Mình làm ok rồi, rất cảm ơn anhcoj đã nhiệt tình giúp, khi nào online PC thank bạn thật nhiều mới thỏa đáng.
Posted via Mobile Device

ừh đúng rùi. mình đã test lại,rất cảm ơn bạn.chúc vui nha.hì...