• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Tạo dữ liệu e32dbm đã VH để dịch tự động PM bằng Siêu dịch

Thangnd31082

Vẫn biết là có thể sai topic
Nhưng mod ơi đừng vội del em
Hãy nghĩ kỹ khi các anh Baned nick.
Xử lý em rồi Mod sống với ai ????????
:((

Tặng các mod bài thơ để kéo dài sự sống cho em nó , post bài này vào phần sẻ chia kinh nghiệm chẳng ma nào nhòm cả trong khi anh em Việt hóa hoặc đang cần việt hóa lại muốn xài ngay

Hôm qua làm vội chưa test nên không thành công, nay chỉnh sửa để các Pro làm đến thành công thì thôi
hic nói thật là em ko biết tạo ra cái .e32dbm và ko biết làm sao để kết hợp 2 cái Rsc nghiên cứu hoài ko hiểu nên pó tay ko nghiên cứu nữa

Trubic một trong những thành viên Pro của diễn đàn PDA, người đã bỏ công sức biên soạn một tài liệu hướng dẫn anh em Việt hóa PM dùng Siêu dịch cũng như Mobihex mà còn nói vậy huống hồ các anh em khác.
Để "TOPIC CHIA SẺ e32dbm ĐÃ VIỆT HÓA" nói riêng và PDAviet.net của chúng ta nói chung ngày một phát triển, thangnd31082_ người đang cần gấp 100 cái thanks để mừng sinh nhật Vợ mạnh dạn Post một bài hướng dẫn anh em cách chia sẻ dữ liệu e32dbm ĐÃ VIỆT HÓA lên diễn đàn. Hy vọng là anh em nhiệt tình hưởng ứng cùng bác anhtam Để chia sẻ được dữ liệu e32dbm ĐÃ VIỆT HÓA anh em chỉ cần siêu dịch 1.76 mà bác 8 đã post ở trang đầu

Giả sử các Pro cần chia sẻ dữ liệu e32dbm ĐÃ VIỆT HÓA của phần mềm Dedit thì làm như sau
Bước 1 : Đề nghị các Pro cài siêu dịch 1.76 lên thẻ nhớ ( cho nó nuột ) (bác nào cài rồi thì thôi, ở đây em hướng dẫn trực tiếp trên thẻ cho dễ, bác nào cài trên máy thì chỉ việc thay ổ E: bằng ổ C: trong các bước tương ứng dưới đây là được)

Bước 2: Các bác cài PM đã việt hóa cần chia sẻ dữ liệu vào thẻ (ở đây chúng ta cần chia sẻ Dedit nên tôi cài Dedit )

Bước 3 : Các Pro lần đầu tiên cài siêu dịch thì không phải thực hiện bước này, các Pro nào đã dùng Siêu dịch trước kia remove rồi giờ cài lại thì vẫn phải làm cho chắc ăn, tất cả cùng làm thì càng chắc ăn hơn nữa
Trong bước 3 này đề nghị các Pro mở thẻ nhớ tới thư mục E:\System\data tìm cho được File zntxhan.e32dbm và làm ơn del nó ngay (hoặc còn tiếc thì Move nó đi một chỗ nào đó)

Bước 4 : Mở chương trình Siêu dịch--> nhấn phím chọn trái để gọi menu của chương trình---> Chọn Bắt đầu ----> chọn Hiệu chỉnh db ----> Chọn Dữ liệu mặc định
như mấy hình minh họa dưới đây:

Hình cuối cùng các bác chú ý góc trên bên phải của màn hình ghi rõ Hiệu chỉnh db[0/ là Ok mọi việc đang diễn ra tốt đẹp.
Bước 5 : Nhấn phím chọn trái ----> chọn tiếp Hiệu chỉnh db ----> Chọn Xuất RSC ra tệp txt như hình dưới đây:

Sau đó chương trình sẽ mở ra màn hình để ta tìm Kiếm tệp .RSC cần chuyển qua txt như này :

Khi đó các bác dẫn em nó vào thư mục Ded theo đường dẫn E:\System\apps\DEd các bác sẽ thấy tệp tin Ded.RSC với dung lượng khoảng 5 kb trong thư mục này , đây chính là thằng ta đang cần . Ta chọn tệp tin này rồi ấn phím OK chờ máy xử lý trong ít giây nó sẽ báo thành công ( hiện rất nhanh nên em không chụp kịp ) Rồi lại trở về màn hình trắng như lúc nãy:

Vậy là Ok rồi , Công đoạn xuất RSC ra txt đã hoàn thành

Sau khi xuất tệp tin Ded.RSC đã được Việt hóa ra .txt thì cháu .txt này vẫn nằm trong E:\system\apps\Ded với tên là RSC.txt, các bác đổi tên nó thành RSC_VI.txt giúp em

Bước 6: Tiếp theo các bác làm thao tác tương tự như trên với tệp Ded.RSC nguyên bản ( tức là chưa được Việt hóa ) để xuất nó dưới dạng .txt rồi đổi tên nó thành RSC_EN.txt

Bước 7: Làm việc trên PC ( sau này Pro nào rỗi công dùng Ded làm trên mobile cũng được nhưng dễ bị tăng độ cận và phải thay phím trước định kì đấy)
Trong bước này ta sẽ tạo tệp .txt mà có thể dùng để nhập dữ liệu db cho Siêu dịch(em tạm gọi nó là tệp .txt chuẩn) từ hai tệp RSC_VI.txt và RSC_EN.txt
1) Các bác tháo thẻ nhớ --> cắm vào đầu đọc thẻ , copy hai tệp RSC_VI.txt và RSC_EN.txt ra ngoài Destop (cho dễ nhìn )như ảnh chụp :

2) Các bác lần lượt mở hai tệp RSC_VI.txt và RSC_EN.txt xem có gì khác lạ thì thấy như ảnh dưới đây:

Dễ dàng nhận thấy sự tương ứng phải không , hãy chú ý tới dấu :: ngăn cách trên từng dòng ta tạm gọi chúng là phần đầu phần cuối của từng dòng.Bây giờ nhiệm vụ rất đơn giản các bác hãy nhìn dòng thứ 2 từ trên xuống của hai cửa sổ đang hiển thị tệp RSC_VI.txt và RSC_EN.txt,
Ở cửa sổ bên tay trái nội dung dòng này là : 【Thoát::Thoát】
Ở cửa sổ bên tay phải nội dung dòng này là : 【Exit::Exit】
Điều này có nghĩa là từ “Exit” trong phiên bản Tiếng Anh của Phần mềm này được dịch thành từ “Thoát” trong phiên bản Việt hóa.
Để tạo một tệp .txt chuẩn ta sẽ sửa đổi sao cho dòng này trong cửa sổ bên tay trái có nội dung là 【Exit::Thoát】
Để làm việc này trên PC thì qua đơn giản chỉ cần Cắt, Dán là được đúng không?
Đấy chỉ là dòng thứ 2 , các bác làm như vậy với tất cả các dòng tương ứng còn lại,làm cho tới hết thì thôi ( Tin rằng chỉ các Pro kiên trì mới không tức mà chết thôi) với lưu ý là dòng nào dữ liệu hai tệp RSC_VI.txt và RSC_EN.txt giống hệt nhau thì không cần phải sửa nhé.Trong quá trình làm hãy nhớ sao lưu thường xuyên không mất điện thì bực lắm đó cuối cùng ta được một trang thế này:

3) Sau khi sửa hết các bạn copy File RSC_VI.txt đã chỉnh sửa vào thẻ nhớ (copy ngay ra E:\ cũng được)
Bước 8 : : làm việc trên Mobile
Đề nghị các Pro lưu ý một lần nữa là mở thẻ nhớ tới thư mục E:\System\data tìm cho được File zntxhan.e32dbm và làm ơn del nó ngay ( Nếu các Pro chưa làm công việc này ở trên, nếu làm ở Bước 3 rồi thì thôi

Mở Siêu dịch -->Nhấn phím chọn trái ----> chọn tiếp Hiệu chỉnh db ----> Chọn Nhập từ tệp txt như hình dưới đây:

Tìm đến tệp tin có tên là RSC_VI.txt ta vừa chỉnh sửa trên PC và copy vào thẻ( nếu bạn chép vào E:\ là dễ tìm nhất) .Ta chọn tập tin này thì sẽ hiện màn hình nhập từ tệp txt như dưới đây:

Các bạn để nó tự xử trong một thời gian đừng nóng vội , máy báo thành công và sẽ hiện ra nội dung dữ liệu db mà ta vừa nhập như hình cuối cùng trên đây. Có sự thay đổi db đó các bạn lúc trước ghi là Hiệu chỉnh db[0/ , giờ là Hiệu chỉnh db[50/158]
Vậy là Ok rồi , Công đoạn nhập db từ txt đã hoàn thành
Bước cuối : Các bác thoát khỏi siêu dịch ---> Dùng X_plore mở thư mục E:\System\data tìm cho được File zntxhan.e32dbm và làm ơn copy nó lại , rename thành Dedit.e32dbm

lưu trữ sau đem ra sử dụng để dịch tự động phiên bản mới hơn của PM nàytương thích với PM cũ (Dịch tự động ra sao thì trang 1 anhtam đã hướng dẫn các Pro rồi nhé) hoặc đem chia sẻ lên TOPIC CHIA SẺ e32dbm ĐÃ VIỆT HÓA.
Chúc các bác thành công ! Chào thân ái và ...Quyết Thắng !
Giờ đã là 3h sáng rồi.
Vẫn như trước hãy ấn nút thanks nếu các bác có thể !

Chỉnh sửa cuối:

Thangnd31082

Không ai quan tâm đến cháu này nữa thì phải , cũng có thể là nguyên nhân khiến anhtamhcm xuất ngoại !

Nhưng lưu ý các bác là topic này không chuẩn đâu nhé ! Cách làm chuẩn hơn ở một topic khác kia !

Nó đây nè : http://pdaviet.net/showthread.php?t=62859

Chỉnh sửa cuối:

jimmi_qyu

Không ai quan tâm đến cháu này nữa thì phải , cũng có thể là nguyên nhân khiến anhtamhcm xuất ngoại !

Nhưng lưu ý các bác là topic này không chuẩn đâu nhé ! Cách làm chuẩn hơn ở một topic khác kia !

Nó đây nè : http://pdaviet.net/showthread.php?t=62859

Dù sao đi nữa thì cũng thank's anh để động viên tinh thần.
P/s: thật lòng mà nói thì topic này của anh em nghĩ không cần thiết cho lắm, vì nội dung topic y như topic của anh tâm rồi, vì vậy nên sự ủng hộ không được cao đấy anh ah

DreamLand

P/s: thật lòng mà nói thì topic này của anh em nghĩ không cần thiết cho lắm, vì nội dung topic y như topic của anh tâm rồi, vì vậy nên sự ủng hộ không được cao đấy anh ah
òy! Topic này làm ra là cả một quá trình công sức bỏ ra,Nhưng hok ai làm có lẽ là thấy khó khăn phứa tạp quá! Topic của anhtamhcm chỉ hướng dẫn sơ qua về cách sử dụng e32dbm ,nhưng topic này và một topic anh thangnd vừa dẫn link thì quả là rất hữu ích!
Ðây là một phần để tạo nên các sản phẩm việt hóa một cách nhanh chóng!
Mọi người chỉ quan tâm đến sản phẩm việt hóa mà lại ít quan tâm đến cách Việt hóa thì cũng nên ủng hộ!
Tiếc là em toàn onlies mobies nên ít bấm nút thanks ủng hộ người đầy trách nhiệm và vì mọi người như anh Thắng!

Posted via Mobile Device

Thangnd31082

Nói thế thì hơi buồn em ạ ! Động viên tinh thần thì tốt quá rồi nhưng lại thêm câu khích lệ đó thì tinh thần lại đi xuống luôn !

Thứ nhất : Cả hai topic này đều là anh lập cả, chắt chiu ý tưởng kết hợp với PC để tạo dữ liệu e32bdm

Thứ hai là : Ở topic chuẩn các Pro đã tranh luận nảy lửa rồi tạm biệt luôn ! Em vô đây sẽ rõ : http://pdaviet.net/showthread.php?t=62859

tuyetha

Nói thế thì hơi buồn em ạ ! Động viên tinh thần thì tốt quá rồi nhưng lại thêm câu khích lệ đó thì tinh thần lại đi xuống luôn !
Thứ nhất : Cả hai topic này đều là anh lập cả, chắt chiu ý tưởng kết hợp với PC để tạo dữ liệu e32bdm
Thứ hai là : Ở topic chuẩn các Pro đã tranh luận nảy lửa rồi tạm biệt luôn ! Em vô đây sẽ rõ : http://pdaviet.net/showthread.php?t=62859
Posted via Mobile Device
Chào anh thang!topic hơi buồn anh nhỉ.
Hai đêm nay em đã đọc và thử làm theo hai cách là trên mobile kết hợp pc và nhập ngược của anh trubic.
Em thấy dúng là notepat và ẽcel tự sắp xếp độ dài trong khoảng trống.nên khi dịch sẽ chuẩn hơn nhưng lại cần tới 2 công cụ,không phải lúc nào cũng có thể.
Em lại thử thế này,em dùng cách của anh trubic sau đó cho dịch tự động rồi sứ dụng chức năng lọc văn bản của sd để chỉnh sửa thủ công lại một chút.
Không biết làm thế đối với một số pm có phần dịch TV dài hơn EN thì việc nhảy dòng có thể nhận ra được không hay phải nhớ UID của nó.và là thế có được không ạ.
Em muón tìn hiểu thôi đừng ai la em nha
không phải thì em xin lỗi.cảm ơn mọi người

Thangnd31082

Posted via Mobile Device
Chào anh thang!topic hơi buồn anh nhỉ.
Hai đêm nay em đã đọc và thử làm theo hai cách là trên mobile kết hợp pc và nhập ngược của anh trubic.
Em thấy dúng là notepat và ẽcel tự sắp xếp độ dài trong khoảng trống.nên khi dịch sẽ chuẩn hơn nhưng lại cần tới 2 công cụ,không phải lúc nào cũng có thể.
Em lại thử thế này,em dùng cách của anh trubic sau đó cho dịch tự động rồi sứ dụng chức năng lọc văn bản của sd để chỉnh sửa thủ công lại một chút.
Không biết làm thế đối với một số pm có phần dịch TV dài hơn EN thì việc nhảy dòng có thể nhận ra được không hay phải nhớ UID của nó.và là thế có được không ạ.
Em muón tìn hiểu thôi đừng ai la em nha
không phải thì em xin lỗi.cảm ơn mọi người

Cái này đơn giản là một trò chơi không hơn không kém , nếu em làm được khi dùng hai công cụ Notepad và EXcel rồi thì tốt, topic này là topic được sinh ra trước nhưng sau đó 1 ngày lại có thwngf anh em song sinh của nó xuất hiện với hướng dẫn chi tiết và đầy đủ hơn nên nó buồn là đúng, đáng ra đã muốn nhờ các mod del giúp nhưng mà thằng đầy đủ kia lại dùng một phần hướng dẫn của bác này nên lười cứ để vậy không PM cho các mod.:))
Lúc nào rỗi sẽ gộp hai topic lại !:D

Còn việc em hỏi thì cái này có liên quan gì tới UID đâu em , nó chỉ can thiệp vào RSC thôi !