• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Phần mềm PC ngày 28/4/2008

thinh777

Tự động hóa công việc trên máy tính

Lúc mà bạn chỉ muốn dành hết mọi thời gian cho gia đình, bạn bè hoặc vui chơi giải trí. Tuy nhiên do tính chất công việc nên có thể bạn phải làm một số công việc trên PC mà bạn không thể không làm như: Check mail, quét virus, đọc tin tức... hoặc đơn giản như là nghe nhạc, chơi game… và lúc này bạn ước ao rằng giá như mọi công việc thường ngày đó bạn chỉ việc ra lệnh cho máy tính để nó tự động làm và bạn chỉ việc xem kết quả thì hay biết bao!

Để giải quyết triệt để vấn đề trên và cho ngày nghĩ của bạn được hưởng trọn vẹn bạn có thể sử dụng chương trình Nmacro Recorder với cách làm là ghi lại toàn bộ các thao tác của bạn trên máy tính (bao gồm thao tác chuột và bàn phím) sau đó lưu lại thành một tập tin tự chạy (*.exe) và sẵn sàng nghe lệnh của bạn khi cần đến.
Tại giao diện làm việc chính của chương trình, để công việc của bạn được hiệu quả hơn bạn cần tham khảo những chức năng quan trọng chính của chương trình như:

Before Playback of output – các thông số trước khi chạy “công việc”
  • Delay for (sec): hãy nhập thời gian trì hoãn (bằng giây) trước mục này.
  • Show Message Box: Nếu muốn xuất hiện một hộp thoại thông báo trước khi chạy bạn hãy nhập dòng ghi chú ở đây.
  • Thiết lập độ phân giải màn hình trước tuỳ mục Ser screen resolution to (tốt nhất bạn nên chọn đúng độ phân giải màn hình mà mình đang sử dụng).
  • Bạn nên đánh dấu chọn trước tuỳ mục Minimize all windows để khi chạy file sẽ thu nhỏ lại mọi cửa sổ ứng dụng để không làm trật “mục tiêu” khi chạy file.
    After playback of output – các thông số sau khi hoàn tất “công việc”.
  • Bạn hãy nhập thông điệp khi một công việc đã được hoàn tất trước tuỳ mục Show Message box.
  • Thiết lập các thông số sau khi kết thúc một công việc như: Turn off (tắt máy), Restart (khởi động lại máy) hoặc None (giữ nguyên trạng thái làm việc) trước tuỳ mục Turn off computer.
Sau khi đã tinh chỉnh các thông số trên xong, bạn hãy nghía lên thẻ Output Options rồi tinh chỉnh các thông số như: nhập đường dẫn và tên file cần lưu trước tuỳ mục Save output as, nếu muốn file “tự động hoá” của bạn được an toàn và chỉ có bạn mới có thể mở được thì bạn hãy nhập mật khẩu vào trước mục Ask for password, nhấn dấu chọnt trước mục Disable input while playing để ngăn chặn các thao tác tinh chỉnh trong quá trình file đang chạy cuối cùng bấm vào tuỳ chọn Start Recording rồi tiến hành thao tác làm việc hằng ngày của bạn (lướt web, diệt virus, check mail, nghe nhạc….) để chương trình bắt đầu các quá trình ghi nhận và lưu trữ thông tin, khi nào làm xong một công việc bất kỳ bạn hãy nhấn vào tổ hợp phím Ctrl+Break để kết thúc việc ghi nhận.

Một Vài Điểm Cần Lưu ý:
  • Open or execute là một chức năng có trong thẻ Before Playback và After playback giúp bạn chạy một ứng dụng tự chạy (*.exe) trước hoặc sau khi mở đầu hoặc kết thúc một công việc, lợi dụng điều này bạn có thể tạo cho mình những công việc “liên hoàn” liên tiếp nhau để giản lược đi thời gian làm việc của bạn (ví dụ như sau khi quét virus xong ngay lập tức máy tính sẽ tự động check mail…) và để làm được điều này đơn giản là bạn chỉ việc nhập lại đường dẫn chứa file thực thi trước tuỳ mục này là được.
  • Sau khi “ghi âm” lại bất kỳ một công việc nào, để file chạy luôn được thực thi mệnh lệnh chính xác bạn không nên làm thay đổi trật tự cấu trúc của những đường link, shortcut…. Liên quan đến file ghi âm nếu không muốn file chạy “lung tung” cả lên. Nếu vì lý do bắt buộc mà phải thay đổi thì bạn nên “ghi âm” lại công việc đó lại từ đầu để file chạy luôn được nghe theo đúng mệnh lệnh yêu cầu của bạn.
  • Một điều khá hay của chương trình là cho dù bạn ghi âm lại công việc nhiều đến bao nhiêu thì file sau khi xuất xưởng rất gọn nhẹ, chỉ khoảng vài trăm Kb cho một công việc dài 30 phút.
Chương trình Nmacro Recorder phiên bản 1.0 có dung lượng khá nhỏ gọn (chỉ khoảng 410Kb) tương thích tốt với các hệ điều hành Windows 9x/Me/2000/Xp/Vista. Bạn có thể tải phiên bản miễn phí của chương trình này về từ địa chỉ http://www.thongtincongnghe.com/software/193.

(theo TNO)

thinh777

Tạo đồ chơi ảo cho trẻ trên desktop

Với Toybox bạn có thể dễ dàng biến giao diện desktop làm việc thường ngày của mình thành một thế giới đồ chơi cho trẻ nhỏ, con em của bạn khi này có thể sử dụng desktop của bạn để tạo ra hơn 80 món đồ chơi khác nhau và có thể sử dụng các món đồ này để chơi một cách rất thoải mái, đồng thời với cách làm này bạn có thể giúp cho trẻ tập làm quen dần với những thao tác sử dụng máy tính theo các bước cơ bản nhất.

Sau khi tiến hành các thao tác cài đặt và kích hoạt chương trình, ngay tại giao diện làm việc chính các bạn có thể thấy rằng “thư viện” đồ chơi của chương trình đa dạng và phong phú như thế nào. Tại đây trẻ có thể tìm thấy các món đồ chơi từ đơn giản nhất như các mảnh ghép, quả banh…. Cho đến các món đồ chơi hiện đại như máy bay, xe đua, rôbốt…. trẻ ưng ý và thích món đồ chơi nào thì chỉ việc click trực tiếp vào món đồ đó rồi xem món đồ chơi đó sẽ được xuầt hiện “ấn tượng” và rất thật ngay trên desktop của bạn khi này ra sao. Khi này trẻ có thể chơi với các món đồ chơi ảo này mà khó lòng phân biệt được món đồ chơi ảo và thật có sự khác biệt với nhau ra sao, vì giao diện của các món đồ chơi đều được thể hiện ở dạng hình ảnh 3D với độ sắc nét rất cao, ngoài ra hiệu ứng âm thanh của từng món đồ chơi lẫn tính logic là một điều mà bạn có thể an tâm khi sử dụng chương trình này. Ví dụ khi bạn ném một chiếc dĩa bay bạn có thể thấy hiệu ứng âm thanh “xé gió” khi chiếc dĩa bay trên nền desktop ra sao, hoặc khi bạn bơm căng 1 chiếc bóng bay rồi thả chúng ra thì chúng sẽ tự động bay lên cao, nếu trên cao bạn có tạo thêm các chướng ngại vật có đầu nhọn thì chiếc bóng sẽ tự vỡ ra…. Tất cả các điều này đều tạo nên một hiệu ứng đầy logic mà bạn chỉ có thể tìm thấy ở mỗi chương trình độc đáo duy nhất mang tên Toybox.
Trong quá trình tạo và chơi đồ chơi ảo trên desktop, nếu bạn muốn loại bỏ bất kỳ một món đồ chơi nào thì bạn chỉ việc thực hiện thao tác kéo thả món đồ đấy vào cửa sổ làm việc của chương trình, hoặc bấm vào tuỳ chọn Remove (biểu tượng công tắc kíp nổ màu xanh) để loại bỏ tất cả các món đồ chơi đang có trên desktop. Ngoài ra nếu muốn tham khảo xem một số mô hình đồ chơi độc đáo được sắp xếp từ nhiều món đồ chơi khác nhau lại với nhau như thế nào thì bạn hãy bấm vào tuỳ chọn Open (biểu tượng nút Play màu xanh lá cây) rồi chọn một trong 40 hiệu ứng được cung cấp sẵn trong đây.
Theo khuyến cáo của nhà sản xuất, chương trình luôn khuyến khích óc sáng tạo và khả năng tư duy của trẻ để có thể tạo được cho mình những mô hình đồ chơi độc đáo đẹp mắt để trẻ có thể khoe với bạn bè rằng đây là thành quả cùa sự sáng tạo của mình. Để ghi nhận lại các mô hình này trẻ chỉ việc tạo các hiệu ứng đồ chơi mong muốn có trên desktop rồi bấm vào tuỳ chọn Save (biểu tượng hình tròn màu đỏ) rồi thực hiện thao tác lưu tác phầm của trẻ lại. Khi nào muốn mở ra xem trẻ chỉ việc bấm vào tuỳ chọn Open.
Một trong các hiệu ứng đồ chơi đẹp mắt trên desktop.

Một ưu điểm của chương trình là trong suốt quá trình hoạt động, nó sẽ chạy hoàn toàn độc lập với các ứng dụng khác trong Windows, chính vì thế bạn có thể an tâm giao desktop cho trẻ nghịch phá mà không cần phải lo lắng xem các dữ liệu của bạn có thể bị trẻ nghịch ngợm vào. Khi nào muốn thoát khỏi chương trình, bạn chỉ việc nhấn Esc để trả lại “hiện trạng ban đầu” cho desktop của mình mà thôi.
Chương trình Toybox hiện có phiên bản mới nhất là 1.4 đồng thời yêu cầu máy bạn phải có cấu hình tối thiểu là PIII 650Mhz, 16MB Video Ram, 128MB Ram và phải cài sẵn directx 8.1 trở lên mới có thể sử dụng được chương trình, tương thích với các hệ điều hành Windows 2000/Xp/Vista. Bạn có thể tải phiên bản miễn phí (14MB) của chương trình này về từ địa chỉ http://www.thongtincongnghe.com/software/192.

PLMĐ.

thinh777

Audiko: ứng dụng web tạo nhạc chuông cho điện thoại di động

Bạn muốn sở hữu cho mình nhũng bản nhạc chuông độc đáo ngang tầm với chiếc điện thoại bạn đang dùng. Hiện tại có rất nhiều phần mềm cho bạn chọn lựa xong chúng không đến nỗi đơn giản để ai cũng có thể sử dụng thành thạo nó. Sau đây, chỉ với vài Clicks đơn giản bạn sẽ thu được điều mình muốn với Audiko.

Ảnh minh họa​

Các bạn truy cập vào audiko.net, giao diện trang chủ có hình ảnh tương tự trên.
Say đâu mình xin nói sơ qua cách sử dụng:
Bước 1: Do đây là dịch vụ trực tuyến, trước tiên các bạn cần upload file nhạc cần tải lên host của Audiko bằng cách nhấp chuột vào "Upload your favourite song".

Ảnh minh họa​

Đến đây các bạn có thể tranh thủ làm những việc nho nhỏ để chờ đợi Audiko upload file âm thanh bạn chọn. Khi quá trình upload hoàn thành, các bạn chuyển sang bước 2: xử lí âm thanh
Bước 2: Theo mặc định Audiko sẽ tự động phân vùng một khoảng cho bạn, song bạn có thể kéo giãn hay thu hẹp phân vùng. Bên cạnh đó thì bạn còn có thể di chuyển phân vùng bất cứ đâu trên thanh "timeline" cho đến khi nào đoạn nhạc chuông của bạn chuẩn nhất. Sau cùng bạn nhấn button "Creat ringtone".

Ảnh minh họa​

Bước 3: Audiko cho phép bạn sửa một số thông tin đoạn nhạc chuông bạn vừa tạo, sau đó nhấp "Done" để tiến hành quá trình cắt phân vùng được chọn.

Ảnh minh họa​

Bước cuối: Vậy là đã hoàn thành, giờ đây các bạn chỉ cần tải đoạn nhạc về và chuyển đổi sang "chú dế" của bạn. Nếu bạn sử dụng Iphone, Audilo sẽ cung cấp link cho bạn.

Ảnh minh họa​

Audilo còn cho phép chia sẻ đoạn nhạc chuông bạn tạo đến tất cả mọi người qua Facebook hay Blog cá nhân.
Chúc các bạn thành công.
(theo PCW)

thinh777

Lựa chọn kiểu tóc hợp cá tính với Hair Master

Mùa hè đang đến và bạn muốn thay đổi kiểu tóc mới. Nhưng trước khi quyết định nên chọn đầu tóc kiểu gì và làm sao để hợp với khuôn mặt của mình, thì bạn có thể sử dụng Hair Master để xem trước và lựa chọn cho mình một mẫu tóc ưng ý nhất.

Như người xưa đã nói, “cái răng cái tóc là góc con người”. Để làm mới mình thì một kiểu đầu là yếu tố dễ nhận biết nhất. Tuy nhiên, với sự sốt sắn của bạn, bạn có thể ra về với một kiểu tóc “quá mức” mà nó sẽ không phù hợp với phong cách của bạn hoặc trông nó thật khó chịu đến mức bạn bè sẽ không còn nhận ra bạn. Vì thế bài viết sau đây sẽ hướng dẫn cho bạn một giải pháp khác để bạn có thể chắc chắn chọn lựa được mái tóc phù hợp với khuôn mặt của bạn bằng cách sử dụng một phần mềm mang tên Hair Master.

Hair Master là một phần mềm cho phép bạn chọn lựa và thiết kế một mẫu tóc ngay trên hình ảnh chân dung của bạn để đưa ra một mẫu tóc sao cho phù hợp nhất với bạn. Đây là một chương trình giúp bạn lựa chọn một vài mẫu tóc phù hợp trước khi tham dự một cuộc họp hay kiểu tóc hợp thời trang trước khi đến tiệm làm tóc.

Đầu tiên bạn download bản dùng thử của chương trình tại đây (Sau khi download sử dụng chương trình Winrar hoặc Winzip để giải nén và kích hoạt file setup để cài đặt chương trình.) Ngoài ra chương trình còn yêu cầu bạn cài đặt Microsoft .NET framework, do đó trong trường hợp máy tính của bạn chưa cài đặt .NET framework thì bạn cần phải download .NET framework hoàn toàn miễn phí tại đây.

Khi bắt đầu quá trình cài đặt, chương trình sẽ nhắc nhở bạn cài đặt .NET Framework và hỏi bạn có muốn hủy bỏ quá trình cài đặt hay không, bạn click NO để tiếp tục quá trình cài đặt. Sau khi đã cài đặt chương trình thành công, bạn có thể bắt tay ngay vào công việc “thiết kế kiểu tóc” cho riêng mình. Đầu tiên hết , bạn cần một bức ảnh của chính bạn , mà trong ảnh đó khuôn mặt của bạn càng rõ càng tốt.

Sau khi kích hoạt chương trình, giao diện chính của chương trình trông khá “chuyên nghiệp” với những mẫu tóc và những hình ảnh mẫu trông rất thời trang. Tại giao diện chính của chương trình bạn click vào nút Project để bắt đầu qúa trình “làm đẹp” cho chân dung của mình.

Sau khi click vào nút Project, giao diện của chương trình sẽ đưa ra Menu mới, tại Menu mới này, bạn click vào nút Open Photo rồi tìm đến bức chân dung của bạn mà đã được chuẩn bị từ trước. (Chương trình hỗ trợ các định dạng ảnh thông dụng như jpg, bmp, gif…)

Sau khi tải bức ảnh của bạn, bạn sẽ phải xác định khoản cách giữa cặp mắt, độ dài đôi môi để từ đó chương trình đưa cho bạn những mẫu tóc thích hợp. Để làm được điều này, bạn click vào nút Tools trên thanh công cụ. Lúc này, ở Menu bên trái sẽ có 3 tùy chọn cho bạn lựa chọn. Để xác định khoảng cách giữa 2 mắt, bạn click vào nút Define Eye Position rồi sau đó rê chuột kéo 2 tọa độ trên màn hình từ mắt này đến mắt kia của bức chân dung.

Sau khi xác định khoảng cách của mắt, bạn tiếp tục xác định độ rộng của miệng bằng cách click vào nút Define lips position và sử dụng chuột để xác định động rộng như trên.

Sau khi đã xác định được những khoảng các và giá trị cần thiết, đã đến lúc để cho trí tưởng tượng của bạn “hoạt động“. Để bắt đầu tìm cho mình kiểu tóc mới phù hợp, bạn click vào nút Template trên thanh công cụ. Tại menu bên trái sẽ có lựa chọn tương ứng cho bạn bao gồm các mẫu tóc nam, các mẫu tóc nữ và các mẫu cón của trẻ em.

Ứng với sự lựa chọn của bạn (tóc nam, tóc nữ hay tóc trẻ em) sẽ có những mẫu tóc sẵn có cho bạn lựa chọn. Để chọn lựa cho mình mẫu tóc ưng y’ và phù hợp với nhu cầu, bạn có thể click vào nút Apply Filter. Tại đây, chương trình sẽ tư vấn mẫu tóc phù hợp với nhu cầu của bạn. Chẳng hạn để chọn cho mình một mẫu tóc cho một buổi liên hoan, tại khung Filter thứ 3, bạn click vào dấu mũi tên và chọn Party, lập tức những mẫu tóc thích hợp với những buổi tiệc sẽ xuất hiện để bạn chọn lựa. Ngoài ra còn có những mẫu tóc vào những dịp khác như tiệc cưới, hội họp thích hợp cho mọi ngày.

Sau khi đã chọn cho mình mẫu tóc mà bạn cảm thấy ưng y’, bạn click đôi vào mẫu tóc đó ở khung mẫu để đưa mẫu tóc đó vào hình ảnh chân dung của bạn để “ướm” xem nó có phù hợp với gương mặt của mình hay không. Trong trường hợp đã “ướm” thử mẫu tóc nhưng cảm thấy không được đẹp, bạn click chuột phải vào mẫu tóc ở bức chân dung và chọn Delete để bắt đầu thử nghiệm với mẫu tóc mới.

Một điều đặc biệt của Hair Master đó là chương trình cung cấp nhiều mẫu tóc giành cho nữ hơn là nam. Có lẽ do nhu cầu làm đẹp của phụ nữ nhiều hơn nam giới. Do đó, nếu bạn là một chàng trai và những mẫu tóc mà chương trình đưa ra cho bạn không phù hợp hoặc không tạo được ấn tượng thì bạn cũng có thể thử nghiệm một mẫu tóc nào đó của chị em phụ nữ xem có thực sự tạo được ấn tượng nào hay không.

Chưa hết, nếu bạn muốn thử cảm giác “ngố tàu”, thì bạn có thể thử những mẫu tóc dành cho trẻ em. Biết đâu bạn lại tìm được một mẫu tóc mà ngày thơ bé bạn đã mang và ôn lại chút gì đó của ngày xưa.

Không chỉ là chương trình giúp bạn tạo mẫu tóc, Hair Master còn giúp bạn, đặc biệt là phái nữ chọn lựa mẫu lông mày và màu sắc để trang điểm sao cho phù hợp với gương mặt nhất. Để chọn lựa cho mình mẫu lông mày phù hợp với gương mặt (lông maỳ đậm hay mảnh…), hoặc những lựa chọn mẫu khuyên tai, mẫu kính mắt, mẫu son môi, mẫu phấn trang điểm (chủ yếu dành cho phụ nữ), những kiểu mũ phù hợp với kiểu tóc, thậm chí là kiểu râu sao cho phù hợp với gương mặt của bạn. Để chọn lựa những mẫu trang điểm này, bạn click vào 2 dấu mũi tên nhỏ ở menu bên trái để di chuyển các mẫu lựa chọn.

Sau khi đã hoàn thành các bước để “trang điểm” cho bức chân dung của mình, bạn có thể đưa tác phẩm của mình cho mọi người xem để trước khi quyết định có làm theo sự lựa chọn cho mẫu tóc của mình hay không. Bạn có thể in tác phẩm của mình bằng máy in, tuy nhiên trong trường hợp máy tính của bạn chưa cài đặt máy in, bạn có thể lưu tác phẩm của mình dưới dạng 1 hình ảnh bằng cách click vào nút Project ở trên thanh công cụ rồi tiếp tục click vào Save as Picture ở menu bên trái để lưu. Bây giờ, bạn có thể dễ dàng chia sẽ “tác phẩm” của mình với mọi người để xem xét ý kiến của bạn bè ra sao về hình mẫu mới của mình.

Quả thật, Hair Master là một tiện ích rất hay cho những ai muốn khám phá những kiểu tóc mới, đặc biệt nó thích hợp cho những nhà tạo mẫu tóc và chuyên viên trang điểm. Chắc hẳn rằng bạn sẽ rất ngạc nhiên trước những sự thay đổi mà chương trình mang đến. Với những mẫu tóc sẵn có , rất dễ dàng để lựa chọn sao cho phù hợp với những trang phục mình yêu thích. Hơn nữa, bạn có thể thử các kiểu trang điểm khác khác, bao gồm các hình dáng và màu sắc cho lông mày, nó cũng tạo cho bạn một nét khác biệt hơn đấy.

Tuy nhiên, khi bạn chạy chương trình Hair Master, một hạn chế của bản dùng thử đó là trên hình ảnh bạn tạo ra sẽ có một hàng chữ Demo Version. Tuy nhiên hàng chữ không quá lớn để có thể che hết “Tác phẩm” của bạn, do đó bạn không phải bận tâm về sự hạn chế này. Một hạn chế khác đó là các mẫu tóc dành cho nam giới mà Hair Master cung cấp không nhiều như những mẫu tóc giành cho nữ giới. Có lẽ nhu cầu làm đẹp của phái yếu cao hơn nam giới nên mới có sự “bất công” này.

Tóm lại, Hair Master là một tiện ích hay mà bạn không nên bỏ qua. Cho dù bạn không có nhu cầu làm đẹp đi chăng nữa thì việc thay đổi và làm mới hình ảnh của mình dù chỉ là trên máy tính cũng là một việc khá thú vị.

(Theo PCW)

O2XDAEXEC

Chương trình Hair Master là bản thương mại nên nếu sử dụng 1 thời gian cũng cần pass..hic hic tiếc nhỉ..