• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

nokia is come back with n9 meego ô cool

jack_hunter97

các bạn sẽ con nokia mới cool hơn giao diện hơn ko có nút và nhìu thứ pro hơn mong con này sớm bán

Như vậy là Nokia đã chính thức giới thiệu N9, và rất may mắn là ngay sau đó chúng ta đã có N9 để trên tay. Nokia N9 với hình thù gần giống như N8 hoặc E7 nhưng với vẻ đơn giản và nhẹ nhàng hơn rất nhiều. Chỉ có nút khóa/mở máy và nút tăng giảm âm lượng được đặt ở bên cạnh phải của máy. Các thao tác chính sẽ hoàn toàn là thao tác trượt qua, trượt lại trên màn hình cảm ứng. Nokia N9 với thân máy được đúc dạng nguyên khối từ nhôm, màn hình được thả vào khung máy từ trên xuống. 4 điểm chúng ta sẽ quan tâm nhiều đến N9 sẽ là thiết kế, chạy Meego, bộ nhớ trong 64GB, màn hình Amoled và dùng Microsim.

Khi trượt qua trượt lại từ các cạnh khác nhau của N9 thì chúng ta sẽ có thể kiểm soát toàn bộ máy kể cả việc mà chúng tay hay làm nhất là thoát ra trang chủ. Do đó Nokia đã loại hẳn phím chính, phím menu hay phím home mà chúng ta thấy ở hầu hết các điện thoại Nokia hay các điện thoại khác trên thị trường. Đơn giản, không có phím, không có nút, không có ốc là điều mà các nhà thiết kế của Nokia muốn gửi đến N9. Nơi duy nhất chúng ta có thể mở ra đó là cạnh trên của máy, với 2 nắp một là che cổng MicroUSB và một là khay SIM. Các nắm này được thiết kế đơn giản và che lấp khá tốt, sắc xảo.

Meego, Nokia N9 sử dụng Meego, tức là chúng ta có thể xem nó là thế hệ nâng cấp của chiếc N900. Tuy nhiên sơ lược thì mình thấy nó khác hoàn toàn N900. Đây là một hệ điều hành mới, thân thiện với cảm ứng chạm, thân thiệt với thao tác bằng ngón tay chứ không phải là các menu nhỏ nhỏ. Một điểm mà bạn có thể nhận ra nó giống N900 đó là phần danh bạ các bạn có thể thêm rất nhiều dịch vụ vào danh bạ nào đó và nó thể hiện trong danh bạ, liên kết với danh bạ rất tốt đây là điểm mà mình rất thích ở N900.

N9 gốm 3 màn hình chính là màn hình Notification, màn hình ứng dụng và màn hình các cửa sổ đang mở. Chúng ta sẽ truy cập đến các màn hình chính này bằng cách trượt từ các mép màn hình theo phương ngang hay dọc. Từ bất cứ nơi nào chúng ta chỉ cần trượt qua thì sẽ đưa chúng ta về 3 màn hình này.

Bộ nhớ trong của N9 là 16Gb và 64GB và N9 không có khe thẻ nhớ. Với 64Gb thì N9 là chiếc điện thoại có bộ nhớ trong lớn nhất hiện nay. Tuy nhiên đến tháng 9 thì không biết chiếc iPhone mới ra sẽ như thế nào về dung lượng. Về khoản bộ nhớ trong thì Nokia rất là mạnh, họ đã trang bị bộ nhớ trong 32GB cho N97 và N900 khá lâu rồi.

N9 sử dụng MicroSIM, tức là giống SIM sử dụng trên iPhone 4 hay iPad. Vì SIM được nhét vào máy qua một cái khay nên SIM nhỏ thì khay sẽ nhỏ và nó sẽ tiết kiệm rất nhiều không gian. Cám ơn Apple đã mạnh dạn dùng chuẩn mới này.

Màn hình, Nokia sử dụng màn hình Amoled, còn có phải của Samsung sản xuất không thì không rõ. Điểm giống ở chiếc màn hình này so với các màn hình trên điện thoại Samsung là hơi rỗ. Giống như trên N8, Nokia đã cân chỉnh khá nhiều để màn hình N9 không rực rỡ như những màn hình Amoled, S Amoled hay S Amoled Plus của Samsung.

[video=youtube;PWDuthCxwkw]http://www.youtube.com/watch?v=PWDuthCxwkw&feature=player_embedded[/video]

một số hình em nó nhìn đẹp vl

Chỉnh sửa cuối:

Khoaaa

ôi chip Arm cortex A8 1ghz
Ram 1G
Graphics :2D/3D Graphics HW Accelerator with OpenGL ES
Camera f/2.2 lớn nhất trong các dòng của Nokia, thèm :O

Bluetooth 2.1 +EDR
Bluetooth Stereo Audio
Micro USB
NFC
Nokia AV 3.5mm
USB 2.0 High-Speed
USB Mass Storage (ko có cổng HDMI là sao ta?)

tại sao Nokia ko xài Arm cortex A9 nhỉ...?? :(

Chỉnh sửa cuối:

jack_hunter97

thì nokia còn chậm tiêu nên mới thất bại sớm để khi nào tiêu thì lúc đó ios với droid đã gần như chiếm thị trui

nhok_dk

nó là blutooth 4.0 , chuẩn giao tiếp tầm cận là NFC , chạy meego 1.2 , ram 1gb (khủng) và quan trọng hdh này ko đòi hỏi vi xử lí cao , xem video xem nó mượt ko là biết , đây là sát thủ ip hiện giờ đấy các bác
đây là bài nguồn bên tinhte do bác cuhiep post này !

Khoaaa

nó là blutooth 4.0 , chuẩn giao tiếp tầm cận là NFC , chạy meego 1.2 , ram 1gb (khủng) và quan trọng hdh này ko đòi hỏi vi xử lí cao , xem video xem nó mượt ko là biết , đây là sát thủ ip hiện giờ đấy các bác

Bluetooth 2.1 +EDR bạn ơi..ko phải 4.0 đâu,

jack_hunter97

copy mà ko ghi nguồn thì chưa văn hoá đâu!

bạn nói gì thế mình đã xin rõ ràng là copy bên trang tinhte và cũng thank òi mà tại mình quên ko có ghi nguồn thui trên phone mà post dc bài như vậy tốt òi màn hình của uc có chút éc làm mà mún nhức đâu

socloc20

Nhìn đẹp ác chiến, Tại sao là A8 mà không là A9? câu trả lời là meego cần A8 là đủ phát huy hết công suất rồi, thêm A9 chỉ có thừa mà giá lại mắc

linhlinklink

Bluetooth 3.0 còn mới ra thì lấy đâu ra 4.0 bây giờ. Ặc ặc.