• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Nokia đứng trước nguy cơ bị "hạ bệ" !

Taki7610

Unlock_GSM
Sau 14 năm liên tiếp, có vẻ như cuối cùng thì Nokia cũng sắp đánh mất ngôi vị hãng sản xuất ĐTDĐ số một thế giới.

*** Đã có nhiều bản báo cáo thẳng thắn đề cập đến việc Nokia có thể bị hạ bệ nếu như không thể tạo ra được làn sóng “nhiệt tình” cuối cùng dành cho sản phẩm của mình. Tuy nhiên, cuộc thăm dò mới đây nhất của Reuters với giới phân tích đã phản ánh cái nhìn nghiệt ngã về tình cảnh hiện nay của gã khổng lồ Phần Lan.

***Cụ thể, giới phân tích dự đoán Samsung sẽ bán được khoảng 88 triệu điện thoại riêng trong quý I/2012. Thế nhưng con số này ở Nokia sẽ chỉ dừng ở mức 83 triệu máy.

***Nokia lên ngôi Quán quân thị trường di động từ năm 1998 và từ đó đến nay, chưa một lần hãng nhường lại vương miện đó cho một đối thủ nào khác. Kể cả khi Nokia hụt hơi và sảy chân ở những thị trường như Mỹ và châu Âu, họ vẫn có sự hiện diện sâu rộng ở những khu vực còn lại của thế giới. Xét theo đúng nghĩa đen thì Nokia từng không có đối thủ ở châu Á, Trung Đông, châu Phi hay Nam Mỹ. Kể cả khi Nokia đã khai tử lặng lẽ hệ điều hành Symbian, xây dựng một chiến lược smartphone hoàn toàn mới từ con số 0, sa thải hàng ngàn nhân viên thì ít nhất, trên thực tế, Nokia vẫn là hãng số một về doanh số điện thoại bán được.

***Do đó, việc đánh mất danh hiệu này sẽ là cú sốc lớn nhất giáng xuống đầu Nokia. Mỉa mai thay, Nokia chính là cái tên định hình nên ngành công nghiệp di động và điện thoại thông minh. Mặc dù vậy, các chuyên gia cho rằng, câu chuyện của Nokia không chỉ là sự thất bại và sai lầm trong chiến lược của gã khổng lồ Phần Lan, mà nó còn xuất phát từ tốc độ tăng trưởng đáng kinh ngạc của Samsung. Nhanh nhạy và chính xác, Samsung đã gây dựng được vị thế một cách xuất sắc trong cộng đồng di động và hiện nay, hãng cũng là đối thủ đáng sợ nhất trong mắt Apple.

Y Lam

YinYang

Active Member
Hi vọng là những phát biểu mang tính đột phá của đại diện Nokia sẽ trở thành hiện thực trong thời gian tới :D

peacewar

Mãi chạy theo nền tảng cũ ( Symbian) thì sao mà khá được ... Rồi sắp tới là Windowphone 7. Bây giờ mình thấy mọi người vẫn chuộng Android hơn cả ... giá như Nokia cũng chạy Android nhỉ :-?

Mãi chạy theo nền tảng cũ ( Symbian) thì sao mà khá được ... Rồi sắp tới là Windowphone 7. Bây giờ mình thấy mọi người vẫn chuộng Android hơn cả ... giá như Nokia cũng chạy Android nhỉ :-?
Không bao giờ vì CEO của Nokia là người cũ của MS mà. Muốn Nokia chạy Android thì mua N9 đó, N9 đã hack để chạy được Android ICS 4.0 rồi.

hunter_dimond

ước gì Nokia nâng cấp phần cứng cho các máy chạy S60v5, chẳng hạn như 1 con Nokia 5800 với màn AMOLED đa điểm, CPU 1Ghz, RAM 512Mb...chẳng hạn :))
vì mình thấy Symbian tuy cũ nhưng đâu có thiếu bất kì ứng dụng hay game j đâu
hehe
hứng lên nên phát biểu bậy, mong mọi người đừng ném gạch :p

ước gì Nokia nâng cấp phần cứng cho các máy chạy S60v5, chẳng hạn như 1 con Nokia 5800 với màn AMOLED đa điểm, CPU 1Ghz, RAM 512Mb...chẳng hạn :))
vì mình thấy Symbian tuy cũ nhưng đâu có thiếu bất kì ứng dụng hay game j đâu
hehe
hứng lên nên phát biểu bậy, mong mọi người đừng ném gạch :p
Theo mình biết thì S60V5 có hỗ trợ đa điểm đâu nên có màn hình cảm ứng đa điểm cũng bằng thừa...:D

YinYang

Active Member
Nokia đã quá chậm chạp và bảo thủ.

Theo e nghĩ Nokia chắc chỉ còn thị phần về mảng điện thoại giá bình dân thôi chứ các dòng điện thoại cao cấp thì không thể so bì được với các hãng lớn như Apple...

peacewar

Không bao giờ vì CEO của Nokia là người cũ của MS mà. Muốn Nokia chạy Android thì mua N9 đó, N9 đã hack để chạy được Android ICS 4.0 rồi.

Mình thấy nhiều người Update lên Android 4.0 phát sinh lỗi sóng. Nhìn con N9 cũng đẹp nhưng ghét tội chạy MeeGo. Cũng may sony vừa cho ra mấy mẫu mới nhìn đẹp thật, đành chờ mua con Xperia P vậy.

hungomegamart

sợ nhỉ,samsung bắt đầu được nhiều người tiêu dùng ưa chuộng hơn,nhưng mình vẫn thích Nokia hơn dễ dùng mà lại bền,mong Nokia sẽ biết làm cách nào để dành lấy ngôi vương của mình đã từng thống trị

duc143

sợ nhỉ,samsung bắt đầu được nhiều người tiêu dùng ưa chuộng hơn,nhưng mình vẫn thích Nokia hơn dễ dùng mà lại bền,mong Nokia sẽ biết làm cách nào để dành lấy ngôi vương của mình đã từng thống trị

Đồng quan điểm với mình, mình ko ưa đt của thằng củ sâm cho dù nó ra loại nào đi nữa. Lẽ ra Nokia nên đi theo window phone hoặc Megoo thì có lẽ vẫn giữ ngôi vương này nhưng ... dù muộn cũng còn hơn là không, hy vọng Nokia sẽ sớm giành lại ngôi vương :D

Last edited by a moderator:

peacewar

Đồng quan điểm với mình, mình ko ưa đt của thằng củ sâm cho dù nó ra loại nào đi nữa. Lẽ ra Nokia nên đi theo window phone hoặc Megoo thì có lẽ vẫn giữ ngôi vương này nhưng ... dù muộn cũng còn hơn là không, hy vọng Nokia sẽ sớm giành lại ngôi vương :D

NOKIA vẫn đang phát triển WP mà.... Mình thì không mặn mà lắm với HĐH này. Thằng bạn vừa sắm con HTC chạy WP 7.5 Dùng chán chết, không bằng Android.Có thể do mình dùng không quen nên có những cảm nhận như vậy. Vì gần đây thấy hãng nào cũng đang phát triển WP mà.

duc143

NOKIA vẫn đang phát triển WP mà.... Mình thì không mặn mà lắm với HĐH này. Thằng bạn vừa sắm con HTC chạy WP 7.5 Dùng chán chết, không bằng Android.Có thể do mình dùng không quen nên có những cảm nhận như vậy. Vì gần đây thấy hãng nào cũng đang phát triển WP mà.

Lần trc mình có ra cửa hàng di động dùng thử con Lumia 800, 710.. Khá mượt nhưng cảm thấy thế nào ấy, có lẽ chưa quen :D Thực ra đt chạy wp chưa phổ biến cho lắm :D Mong sẽ cạnh tranh đc với android

ndlong1987

Mình dùng qua Nokia rồi nói thật rất thích Nokia nhưng mình ghét cái bàn phím ảo trên điện thoại cảm ứng của nokia.
Nếu Nokia giải quyết cái này có lẻ đc chuộng hơn.

Last edited by a moderator:

Kut3zz

Mình cũng ko mún nokia di xuốg bờ vực thẳm vì mình đã gắn liền với nokia từ lúc chập chững sài dt