• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Nên chọn Laptop có dung lượng RAM như thế nào?

NgHung

Nếu bạn đang quan tâm để mua một chiếc laptop và cần tiết kiệm tối đa khoản chi phí bỏ ra, thì lời khuyên của tapchilaptop dành cho bạn là nên chọn mua chiếc laptop có cấu hình Ram thấp nhất, bạn sẽ tiết kiệm được từ 20-50$ thậm chí cả 100$.

Hiện các máy laptop bán trên thị trường nếu cùng cấu hình mà ram lớn, ví dụ ram chênh về giá giữa một laptop ram 512Mb và laptop Ram 1GB có thể lên tới 30$-50$. Lý do bởi giá ram nhà sản xuất bán lẻ cũng rất cao, đặc biệt là nếu laptop bạn mua là hàng nhập theo kênh phân phối châu Mỹ, châu Âu. Trong khi thực tế bạn có thể chỉ phải bỏ ra từ 18-20$ để mua được môt thanh ram 512MB cùng loại mới tinh trên thị trường.

Cũng vì một lý do khác, khi nhập khẩu về nếu cấu hình ram cao thì nhà nhập khẩu phải trả thuế cho chiếc máy đó theo thuế nhập khẩu của laptop là 10%, mà do ram đã lắp sẵn trong máy nên vô hình chung thanh ram cũng chịu thuế suất là 10%. Trong khi nếu ram nhập ngoài riêng biệt thì thuế suất nhập khẩu lại là 0%, do vậy nếu bạn mua ram bán lẻ thì đương nhiên rẻ hơn. Đấy là chưa kể việt nam ở gần Đài loan đất nước chuyên xuất khẩu Ram nên càng tiết kiệm được được chi phí khi mua ram bên ngoài.

Cũng có một lời khuyên nữa về ram đấy là khi mua máy bạn thấy nhu cầu công việc cần phải nâng cấp cho ram lớn hơn thì nên nâng cấp ngay lập tức đừng cố chờ đợi làm gì. Bởi Ram laptop không nằm trong quy luật càng lâu thì càng rẻ như laptop, vì nếu để qúa lâu bạn dễ rơi vào tình trạng không thể tìm thấy loại ram cần dùng cho laptop của mình do nhà sản xuất đã thôi không sản xuất loại ram đó nữa, khi đấy giá có thể đấy lên gấp 2,3 thậm chí 5 lần so với khi bạn mua laptop.

(Theo: tapchilaptop)​

nndung

Ái chà, biết được điều này thật tốt. Cái laptop của mình đang cần upgrade. Nó chạy chậm như rùa vậy. Mà mình thì cư' ráng đợi sale..hehehe