• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Một Tương Lai Mới Cho Uiq? Uiq4.0???

ngkhanhhoang

Hi all,:D

Gần đây trên trang web chính thức của UIQ: www.uiq.com

chúng ta có thể thấy 1 giao diện touch surface hoàn toàn mới (Touch The Future) sắp được tung ra (surface from the labs...) với những concept device mới...

Một giao diện người dùng UI mới:

Các bạn có thể xem thêm chi tiết từ các đoạn video dưới đây:

Link 1:

http://www.youtube.com/watch?v=cXhkny8rNy0

Link 2:

http://www.youtube.com/watch?v=W61jVMfuq0I

Link 3:

http://www.youtube.com/watch?v=Ncs24q1-Spk

Nhân tiện mình xin nói thêm là chúng ta đều biết là Symbian UIQ trước đây được sở hữa bởi 2 cổ đông chính là Sony Ericsson và Motorola nhưng bây giờ đã được bán lại cho Nokia và Nokia đã thành lập Symbian Foundation với open source có giới hạn (mục đính là để cạnh tranh lai với Google Android đó mà..) và sẽ tung ra 1 HĐH hoàn toàn mới kết hợp những tính năng ưu việt nhất của: Symbian OS, S60 (Nokia) + Symbian UIQ (SE, Moto) + MOAP-S (NTT DoCoMo, Fujisu). HĐH mới này dư kiến sẽ release trong năm 2009.

Có thể nói với chiến lược đó thì tương lai của UIQ sẽ ko còn nữa (mình tin là việc SE hủy bỏ kế hoạch tung ra Paris-P5i và Beibei cũng là vì điều này) và tất cả những thành viên cao cấp nhất của UIQ đều phát biểu là sẽ hỗ trợ tối đa đến hết 2009. Nhưng....

Motorola gần đây nhất cùng với một số thành viên trong Ericsson đã có một số kế hoạch và dự định để tiếp tục phát triển UIQ dựa trên những lập trình viên đầy tài năng và yêu thích UIQ. Theo mình đây là một bước đi đầy mạo hiểm nếu xét về chiến lược trong kinh doanh nhưng họ đã làm đơn giản chỉ bởi vì...WE LOVE UIQ!!! ;;)

P/S: Nếu các bạn nào có ý kiến hay suy nghĩ chia sẽ với nhau về tương lai UIQ thì chúng ta hãy cùng nhau bàn luận nhé....;;)

demonntl

Active Member
mong là thật - nhưng với phần cứng yếu của mấy chú uiq hiện nay - ko bít tương lai có dc nâng cấp và chạy nỗi UIQ mới ko đây

O9xx19xx29

Hị hị - giá mà làm sao uiq3 nâng cấp được lên UIQ4 mà ko phải thay cả phần cứng thì hay bít mấy

Thoai_DakMil

Super V.I.P
Hị hị - giá mà làm sao uiq3 nâng cấp được lên UIQ4 mà ko phải thay cả phần cứng thì hay bít mấy
phần cứng thấp làm sao chạy được những giao diện touch bóng bãy đó được . Với một giao diện như vậy thì yêu cầu về phần cứng phải cao

ngkhanhhoang

Thì tất nhiên sẽ cò những đt mới đáp ứng được yêu cầu này....chúng ta hãy chờ xem nhé...

elicius

phần cứng thấp làm sao chạy được những giao diện touch bóng bãy đó được . Với một giao diện như vậy thì yêu cầu về phần cứng phải cao

touch làm gì không biết, cứ như palm là tốt nhất, giữ mãi những nét phong cách riêng của mỉnh (soft, game nhẹ nhưng rất hữu ích)
Trên thế giới cứ để dồn về phong cách touch, mình thì lại không thích nó cho lắm

Thoai_DakMil

Super V.I.P
touch làm gì không biết, cứ như palm là tốt nhất, giữ mãi những nét phong cách riêng của mỉnh (soft, game nhẹ nhưng rất hữu ích)
Trên thế giới cứ để dồn về phong cách touch, mình thì lại không thích nó cho lắm
Cái đó gọi là ăn theo nên đành phải chịu vậy thôi bạn ơi...

cnt1909

Đẹp quá.Cái này có khi còn hơn cả giao diện Iphone ấy nhỉ?

Son_Nguyen

Thì tất nhiên sẽ cò những đt mới đáp ứng được yêu cầu này....chúng ta hãy chờ xem nhé...

Đợi đến lúc nó ra những mẫu điện thoại mới thì thích thật nhưng ko bít có xiền mà mua ko nữa? Dạo này tình hình kinh tế hạn hẹp quá!!!!:))

ngkhanhhoang

Hi all,.. :D

Năm nay Symbian Smartphone Show sẽ được tổ chức vào 21 - 22 tháng 10 này tại London, UK. Sony Ericsson và UIQ Teachnolody sẽ công bố một số thông tin nóng hổi xuất hiện gần đây trên trang web của UIQ.:D

Bữa trước mình đã mang đến cho các bạn một bài viết về những dự định của UIQ (có thể là release UIQ4.0) và điều này càng trở nên rõ ràng hơn với đoạn clip từ chính trang chủ của UIQ.com.

Các bạn xem thêm thông tin dưới đây nhé:=D>

http://www.uiq.com/product/showroom/

Let's see what's going on next.....;;)

buihung192

thế này thì lại phải mua điện thoại mới để theo kịp công nghệ hả? em vễn còn yêu con P1i lắm ko muốn đưa ra tiệm tí nào cả. giá mà UIQ 4 có thể cài cho P1i nhỉ vì phần cứng của nó cũng khá mạnh đấy chứ (Ram 128M, chip 208Mhz - cái này cùi bắp nhất vì thấp quá, giờ có cái chip tới 600Mhz rùi :( )

ngkhanhhoang

Ah...nếu túi tiền của bạn ok thì ko sao còn ko thì để xem các MOD có thể mang được những gì của UIQ4.0 đến cho chúng ta...;)

hunter7890

Đẹp quá.Cái này có khi còn hơn cả giao diện Iphone ấy nhỉ?

Đương nhiên rùi bạn

thế này thì lại phải mua điện thoại mới để theo kịp công nghệ hả? em vễn còn yêu con P1i lắm ko muốn đưa ra tiệm tí nào cả. giá mà UIQ 4 có thể cài cho P1i nhỉ vì phần cứng của nó cũng khá mạnh đấy chứ (Ram 128M, chip 208Mhz - cái này cùi bắp nhất vì thấp quá, giờ có cái chip tới 600Mhz rùi :( )

Hưa hưa chỉ là tương lai thôi mà bạn ,bít đâu khi đó bạn trúng độc đắc thì sao:mad:)

hellboy424

Đương nhiên rùi bạn

Hưa hưa chỉ là tương lai thôi mà bạn ,bít đâu khi đó bạn trúng độc đắc thì sao:mad:)

Mỗi nền tản HDH khác nhau thì cần hệ thống phần cứng khác nhau bạn àh, 90% mình nghĩ P1i sẽ ko được hỗ trợ vì lúc đó sony sẽ tập trung cho các phiên bản mới có giá trị lợi nhuận cao hơn, vì vậy cũng sẽ bán được nhiều máy hơn vì nếu cứ hỗ trợ model cũ thì sẽ khó kích cầu được.