• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Một thất bại của Apple ở Tây Ban Nha

Sonblack

Super V.I.P

Apple thực hiện cuộc chiến với Android trên khắp thế giới và đã giành được thắng lợi trong nhiều vụ kiện tụng gần đây, nhưng tin tức mới nhất từ ​​Tây Ban Nha thì lại không phải là tín hiệu lạc quan cho Cupertino. Năm ngoái, Apple đã nộp đơn kiện công ty NT-K của Tây Ban Nha, cáo buộc là vi phạm IP liên quan đến thiết kế iPad của Apple. Ngay sau đó, Apple có được lệnh cấm đối với máy tính bảng của NT-K, nhưng mới đây một tòa án Tây Ban Nha đã quyết định bác bỏ đơn khiếu nại pháp lý của Apple và loại bỏ Gingerbread của NT-K ra khỏi danh sách bị trừng phạt. Với chiến thắng này, công ty có kế hoạch để theo đuổi một vụ kiện dân sự chống lại Apple đòi bồi thường thiệt hại gây ra bởi lệnh cấm trên. Từ vụ việc này, chúng ta hãy chxem nếu Samsung và HTC cũng có thể làm như vậy thì chuyện gì sẽ xãy ra tiếp theo.

Theo SlashGear

takaru

E thấy thằng APPLE này làm gì cũng ầm ĩ . Những việc mà báo chí cũng như diễn đàn đưa lên lại càng nó ầm ĩ . Đa số người dùng iphone đều không biết về iphone ( e nghĩ khoảng trên 75% ) . Như ở cơ quan e . Có hơn chục ông dùng . có mỗi 2 ông là biết kết nối với itunes . Còn lại là chụi chết . Có 3 ông máy lock mà không biết máy mình là bản lock . Chán hẳn . Tuy nhiên bây giờ dùng iphone nó đảm bảo các yếu tố : sành điệu , thời trang ( công nhận iphone 4 đẹp nhưng hơi nhỏ ---> tay e to hơi khó sử dụng ) .
1 câu chuyện nữa . Thằng cùng phòng e suốt ngày chê con DHD của e . Nó bảo nó phải mua iphone dùng , nhung nó lại hỏi e là tại sao iphone không có thẻ nhớ . E chụi chẳng biết trả lời nó thế nào cả .

Thêm 1 thông tin nữa là : HTC đã trở thành nhà bán smart phone lớn nhất nước Mỹ . Vượt qua cả Samsung và Apple

Nguyên nhân : Vì Android là 1 hệ điều hành mở , HTC sense ui thì quá tuyệt . Hệ điều hành không hẳn đã quyết định sự thành công 1 cái điện thoại , vấn đề là cái điện thoại nó có cái gì . Sense UI đang và sẽ tiếp tục được lựa chọn . HTC đã sản xuất model mới với mà hình hien thị FULL HD + âm thạn BEAT nổi tiếng . Chắc chắn nó sẽ lại tiếp tục thành công .

Hehehe , lưu ý là em là 1 fan của HTC và Sense UI nha .

Sku94

oài! cho chết bọn "táo gặm"! căm thù bọn này vì quá ích kỉ
nhưng 1 phần vẫn đáng phải khâm phục về nhiều mặt :)
t là fan Android và Nokia! tiếc là 2 thứ đã k đi chung với nhau. híc

AquaSta

Moderator
E thấy thằng APPLE này làm gì cũng ầm ĩ . Những việc mà báo chí cũng như diễn đàn đưa lên lại càng nó ầm ĩ . Đa số người dùng iphone đều không biết về iphone ( e nghĩ khoảng trên 75% ) . Như ở cơ quan e . Có hơn chục ông dùng . có mỗi 2 ông là biết kết nối với itunes . Còn lại là chụi chết . Có 3 ông máy lock mà không biết máy mình là bản lock . Chán hẳn . Tuy nhiên bây giờ dùng iphone nó đảm bảo các yếu tố : sành điệu , thời trang ( công nhận iphone 4 đẹp nhưng hơi nhỏ ---> tay e to hơi khó sử dụng ) .
1 câu chuyện nữa . Thằng cùng phòng e suốt ngày chê con DHD của e . Nó bảo nó phải mua iphone dùng , nhung nó lại hỏi e là tại sao iphone không có thẻ nhớ . E chụi chẳng biết trả lời nó thế nào cả .

Thêm 1 thông tin nữa là : HTC đã trở thành nhà bán smart phone lớn nhất nước Mỹ . Vượt qua cả Samsung và Apple

Nguyên nhân : Vì Android là 1 hệ điều hành mở , HTC sense ui thì quá tuyệt . Hệ điều hành không hẳn đã quyết định sự thành công 1 cái điện thoại , vấn đề là cái điện thoại nó có cái gì . Sense UI đang và sẽ tiếp tục được lựa chọn . HTC đã sản xuất model mới với mà hình hien thị FULL HD + âm thạn BEAT nổi tiếng . Chắc chắn nó sẽ lại tiếp tục thành công .

Hehehe , lưu ý là em là 1 fan của HTC và Sense UI nha .
Thông tin và đánh giá của bác chủ quan quá, hoặc khi đánh giá thông tin của bác quá ít. Em xin phản bác như sau
Cuộc chiến pháp lý về bản quyền giữa Apple và các hãng sản xuất Android mà trong đó nổi bật là với HTC và Samsung đã trở nên ngày càng khốc liệt. Sao bác lại nói là Apple làm gì cũng ầm ĩ? Mọi người vẫn bảo Apple luôn kín tiếng mà? Việc đi kiện thì rõ ràng là chỉ có kiện, kiện về vấn đề bản quyền thiết kế và bằng sáng chế. Đi kiện mà lúc nào cũng êm thấm, kiện đâu được đấy thì thằng nào cũng muốn đi kiện. Bị thằng khác kiện, chưa biết đúng sai thế nào, kiểu gì bác cũng phải phản bác lại. Ở đây việc mà bác, mọi người coi là ầm ĩ thì đó là điều đơn giản, ắt phải có.

Tuy nhiên hãy nhìn nhận thực tế vào vấn đề. Em không phải là người hiểu biết nhiều, không biết chi tiết về bằng sáng chế mà Apple kiện HTC vi phạm khi họ sử dụng Android. Nhưng đối với Samsung, điều đó rõ ràng, nhiều khi đến nực cười cho SamSung. Tại sao SamSung Galaxy S, Galaxy Tab của SS lại bị cấm bán. Bởi nó quá giống iPhone và iPad của Apple. Luật sư của SamSung khi bị hỏi trước tòa cũng không thể phân biệt được 2 chiêc MTB iPad và Galaxy Tab khi để ở khoảng cách 3m, thật là bó tay. SamSung bị cấm bán Galaxy ở Hà Lan vì vi phạm bản quyền về cách duyệt ảnh, cái mà đã được Apple đăng ký. Hãy nhìn vào đó là thực tế, đúng là SS ko được phép, không có gì có thể biện minh.

Trong các tin bài đăng tải thông tin về kiện cáo giữa Apple và SS, mình ko nhớ rõ, hình như đó là Engadget đã đưa ra quan điểm của họ rằng. Họ muốn Apple thắng trên tất cả các mặt trận trong cuộc chiến pháp lý với SS. Bởi tại sao? Rõ ràng SS là kẻ bắt chiếc, chứ không hề có sự sáng tạo nào cả. Phải cấm hết SS thì nó mới không đi bắt chiếc, thì thế giới mới có những sản phẩm sáng tạo mới. Còn rất nhiều cái mình kể ra thì rất rất dài, rất rất hài về SS

Trở về vấn đề đơn giản. Đó là sự hiểu biết của mỗi người. Bạn bảo trong cơ quan có hơn chục người dùng, có 2 người biết kết nối iTunes, còn lại thì ko, người dùng lock ko biết là bản lock. Đó chỉ là sự hiểu biết của họ, tìm tòi khám phá của họ chỉ ở mức độ đó. Cũng có rất nhiều người không biết mình đang dùng máy tên là gì, có rất nhiều người dùng Android không hề có tài khoản Google, có rất nhiều người ko biết dùng các chương trình quản lý,... Đó là do họ không tìm hiểu, chứ không thể trách nhà sản xuất làm ra những cái mà người ta dùng không hiểu gì. Chẳng hạn như đứa em mình, nó rất ngu nhưng nó cũng sử dụng được iTunes, vậy sao những người kia làm cơ quan mà ko biết dùng?

HTC trở thành nhà sx bán được nhiều Smartphone ở Mỹ nhất quý vừa rồi theo đánh giá thì cũng là do người dùng chờ iPhone 4S (hoặc iPhone 5). Vấn đề cũng không phải Android là một hệ điều hành mở. Nói là mở thì sao, có người nói Android không hề mở thì sao. Nếu bạn tìm đọc thì sẽ thấy, mà người ta là chuyên gia hẳn hoi chứ không phải nguời dùng phổ thông đâu bạn. Mở thì sao, mở thì bạn đã làm được gì? Mình xin hỏi là ở trên diễn đàn của chúng ta, có ai có thể viết được các công cụ Unlock, S-OFF, Root,... với cái gọi là mở đó không? Có chăng là việc viết ứng dụng dễ dàng hơn, cũng hơn được mấy? Người dùng phổ thông chiếm 99% cũng chỉ thao tác qua cái giao diện, chứ mở hay đóng với họ là bằng KHÔNG.

Tiếp nhé, iOS trước giờ được coi là đóng, và Apple công nhận điều đó, họ độc quyền, không bán bản quyền sáng chế. Ai muốn thì tự đi mà nghĩ ra cái mới, có tiền nó cũng ko bán cho. Và tất nhiên tất cả các nội dung của nó đều đóng. iTunes, App Store chứa nhạc, phim, sách, postcard, ứng dụng tất cả đều được quản lý chặt chẽ bởi Apple cho dù người dùng có mua, tải về máy và cài đặt xong trên điện thoại. Thì những nội dung đó Apple luôn muốn bảo vệ. Bạn có thể vác cả 100 triệu chiếc máy iPhone đến bên một chiếc máy tính của bạn, sử dụng 1 tài khoản, mua 1 app và cài đặt app đó cho 100 triệu chiếc iPhone đó với chỉ 1 lần mua duy nhất, quan trọng là bạn có 100 triệu chiếc iPhone đó hay không? Tuy nhiên 1 chiếc iPhone, ở mức bình thường, bạn không thể lấy những nội dung có trong nó mà bạn mua từ iTunes để copy sang các máy khác - never. Đó là điều tại sao iPhone không cho thẻ nhớ, không connect bluetooth chia sẻ. Một nguyên nhân nữa, thẻ nhớ mang đến sự thiếu ổn định nhiều hơn so với ko dùng thẻ nhớ.

Hic, còn nhiều nữa nhưng mình ko viết được hihi