• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

M-FEP3 Bộ gõ tiếng Nhật (Open Flip and Close Flip: OK)

vnyelsea

Trên diễn đàn đã có bộ gõ tiếng Trung cho UIQ. Cũng nên có bộ gõ tiếng Nhật cho đủ bộ phải không?!!

Trước đây Rockmeout đã share cho mình bộ gõ tiếng Nhật M-FEP3 nhưng chỉ có phần hỗ trợ khi Flip Open. Nay mình xin bổ sung thêm phần hỗ trợ khi Flip Close (M-FEP310FC).
Hơn nữa trong phần dữ liệu Hán tự lần này mình Post lên [có vẻ] nhiều từ hơn bộ dữ liệu lần trước Rockmeuot share cho mình. (Thực tế cũng chưa kiểm chứng vì không quan tâm lắm. Nhưng trông vào file size thì 1607kb>414kb)

Flip Open:

Flip Close:

Đây là file sis nên các bạn cài vào bình thường.
Để khởi động:
(1) Khi Flip OPEN, vào Control Panel - Device - Text Input - Handwriting chọn M-FEP3
(2) Khi Flip CLOSE, vào Control Panel - Device - Text Input - Flip Closed Keypad chọn M-FEP310FC

Bộ gõ này chỉ hỗ trợ dùng cho các programs: Notes, Documents, Therd-party Applications(Papyrus, Opera Mobile ...) NOT TO ALL
Chương trình nào có thể sử dụng bộ gõ này sẽ có thêm một biểu tượng trên StatusBar. Ở chế độ Flip OPEN thì ấn tổ hợp phím Shift+Space để khởi động bỗ gõ. Ở chế độ Flip CLOSE thì ấn "#", sau đó ấn "*" để khởi động bộ gõ.
Cách gõ tiếng Nhật thì hầu như bạn nào biết tiếng Nhật cũng rành, mình không cần hướng dẫn nữa.

Link down ở đây:
http://www.mediafire.com/download.php?mn2nz1jidzv

p.s. Trước khi rỡ bỏ bộ gõ này nhớ vào Control Panel - Device - Text Input chuyển qua NONE hoặc bộ gõ khác nhé.
(Và một lỗi nhỏ khi dùng bộ gõ này là khi bộ gõ in use thì vào Task Mgr toàn bị NOT FOUND. Mình chưa có câu trả lời cho lỗi này.)

rockmeout

Thanks Vnyelsea!
Mình muốn bổ sung 1 chút về bộ gõ này.
Sau khi tìm hiểu thì mình đã biết cách gõ được trong SMS, Email mặc định của máy rất đơn giản như sau:

Các bạn chỉ cần bật Capswitch sang OFF trước khi chọn bộ gõ và chế độ bật bàn phím ảo trong text input nhé.
Túm lại là gõ tiếng Nhật được ở bất cứ chỗ nào!!!!!

Còn lỗi mà bạn gặp phải thì mình chưa gặp bao giờ nên không không dám bình luận gì

vnyelsea

Thanks Vnyelsea!
Mình muốn bổ sung 1 chút về bộ gõ này.
Sau khi tìm hiểu thì mình đã biết cách gõ được trong SMS, Email mặc định của máy rất đơn giản như sau:

Các bạn chỉ cần bật Capswitch sang OFF trước khi chọn bộ gõ và chế độ bật bàn phím ảo trong text input nhé.
Túm lại là gõ tiếng Nhật được ở bất cứ chỗ nào!!!!!

Còn lỗi mà bạn gặp phải thì mình chưa gặp bao giờ nên không không dám bình luận gì

Cảm ơn Rockmeout, vậy là mình thêm một "mẹo" nữa cho cái bộ gõ này.
Từ khi dùng ProfiMail gửi nhận mail mình không dùng email ngầm định của máy nữa. Bộ gõ này thì dùng ProfiMail gõ ngon lành. Nhưng dở nõi dùng font Nhật thì những mail tiếng Việt khỏi đọc luôn. Thi thoảng cứ phải đổi qua đổi lại. Nhưng chẳng sao, thi thoảng thay đổi font cho vui mắt.
Còn cái lỗi dở hơi kia mình chỉ gặp khi Flip Closed thôi. Mình chưa lần nào thử rỡ cái M-FEP đi nên không biết có phải thực sự do nó gây ra nữa hay không. Nhưng dẫu sao cũng chú ý các bạn khác như thế để ...tham khảo.
Một lần nữa thanks Rockmeout.

rockmeout

Mình bỏ Flip lâu rồi nên không rõ lỗi của bạn lắm.
Còn font thì vẫn chịu thôi, 2 thằng này không đội trời chung mà. Ai gửi tiếng Việt thì mình lại phải forward vào địa chỉ khác chứ đổi qua đổi lại font cũng ngại, mấy lần máu tìm hiểu cách cho 2 thằng này sống chung mà chết đau thương luôn-->máy restart liên hồi, chả dám thử nữa.
Ngoài ra cá nhân mình thấy dùng email mặc định của máy tiện hơn, setup cũng không có gì khó khăn, để download schedule time là 15ph, vậy là ổn, đỡ phải dùng pm ngoài, nặng máy lắm

vnyelsea

Xì pam tý, bạn vnyelsea dùng font gì đấy nhỉ? :D

Mình đang dùng Fonts HGSGyoshotai, là một fonts trong bộ "I love EPSON".
Mình thường thay đổi qua lại giữa những fonts sau:
1. HGSGyoshotai (chữ hơi điệu)
2. HGMaruGothicMPRO (chữ to tròn)
3. AoyagiKouzanFont2OTF (chữ điệu, nhưng hơi nhỏ)
4. Aquafont (chữ điệu)

Hai fonts đầu mình lưu trên Note nên upload lên cho bạn luôn.
http://www.mediafire.com/download.php?jtow2gv5qzn
Còn hai fonts sau mình lưu trên Desktop nên... Nhưng bạn hãy load ở trang này nhé:
http://www.wazu.jp/gallery/Fonts_Japanese.html

p.s. Dùng FontRouter cho đỡ tốn dung lượng nhân file fonts
http://www.pdaviet.net/showthread.php?t=36978
Nếu bạn thường dùng mail (tiếng Nhật) giống mình thì dùng cái này với ProfiMail ổn lắm. Ở About của ProfiMail nhấn 800 nó nhận fonts hệ thống như thường.
Mình dùng song song cả phần mềm mail mặc định của máy và ProfiMail. Phần mềm mail mặc định của máy chỉ có nhược điểm duy nhất là chỉ hỗ trợ định dạng Plan Text nên các mail có hiệu ứng Stationery bị mất hiệu ứng.

Chỉnh sửa cuối: