• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Lựa chọn Laptop nào để đầu tư là tốt nhất

theviola

Mình viết chủ đề này để mọi ng cùng thảo luận và đưa ra đc những kinh nghiệm nhằm giúp cho những ng chuẩn bị đầu tư có cái nhìn tổng quan về thị trường Laptop và nhu cầu sử dụng hiện nay.
Những tiêu chí mình đưa ra là theo chủ qâun của mình mọi ng hãy tham khảo nhé:
+ Đầu tiên là nhu cầu sử dụng, bạn cần mua vì mục đính j?
+ Tiếp đến là túi tiền, bạn có bao nhiêu tiền cho thương vụ này;
+ Cấu hình máy ntn?
+ Nhà cung cấp;
+ Kiểu dáng.

Việc lựa chọn nhà cung cấp là rất quan trọng vì ở Việt Nam chưa có nhiều NCC chính thức ngoài HP-Compaq, acer, vaio... điều này rất quan trọng vì trong xã hội hiện đại địch vụ sao bán hàng sẽ gắn liền với bạn trong suốt thời gian sử dụng.
Kinh nghiệm:
Sự lựa chọn hợp túi tiền là HP-Compaq vì giá cũng rẻ, cấu hình đa dạng, hợp thời trang, tính năng đa dạng về giải trí...
Các loại khác k có nhà cung cấp hoặc hàng trôi nổi thì khi bạn k biết chính xác nguồn gốc thì không nên mua vì: cấo hình thuwongf hay bị "luộc" hoặc loại 2, loại 3, hàng mẫu đc mông má lại. Điển hình là Dell vostro; toshiba, một vài dòng IBM. khi máy gặp vấn đề thì việc sửa chữa bảo hành rất mệt mỏi, mất rất nhiều tg, tiền bạc và nếu có đc bảo hành thì cũng gửi sang nc ngoài bảo hành biết bao h mới xong, có khi bị thay mất đồ mà mình không biết "một tiền gà, ba tiền thóc"
đây là kinh nghiệm nho nho của tôi mọi ng hãy thảo luận và nếu thấy thiết thực thì Thanks cái nhé.
Chúc vui!

Chỉnh sửa cuối:

son_volam002

Các dòng máy rẻ thương hiệu nước ngoài thì có Acer là mình thấy rẻ nhất, nhưng thường hình thức Acer không đẹp nên ít người chuộng.

Sau đó là Dell, mấy dòng máy gần đây của Dell đều thấy chú trọng vào cấu hình mạnh để thay thế desktop nên khá cồng kềnh và nặng.

Tiếp đó là HP, kiểu dáng cũng đẹp nhưng dạo này thấy hơi bị bóng bẩy quá. HP mình cũng có ấn tượng khá tốt về khả năng xử lý đồ họa + loa ngoài của laptop hãng này.

Cũng được nhiều người lựa chọn là IBM, nhưng IBM thường là dòng doanh nhân nên giá tương đối cao so với cùng cấu hình của các hãng khác vì hãng chú trọng vào các công nghệ nâng cao như nhận dạng vân tay, giọng nói, bàn phím chống đổ nước... -> đối với nhiều người thì tính năng này tốn tiền vô ích. Tuy nhiên, thực sự ấn tượng với kiểu dáng đơn giản, chắc chắn của dòng IBM Txx.

dczien

Các dòng máy rẻ thương hiệu nước ngoài thì có Acer là mình thấy rẻ nhất, nhưng thường hình thức Acer không đẹp nên ít người chuộng.

Sau đó là Dell, mấy dòng máy gần đây của Dell đều thấy chú trọng vào cấu hình mạnh để thay thế desktop nên khá cồng kềnh và nặng.

Tiếp đó là HP, kiểu dáng cũng đẹp nhưng dạo này thấy hơi bị bóng bẩy quá. HP mình cũng có ấn tượng khá tốt về khả năng xử lý đồ họa + loa ngoài của laptop hãng này.

Cũng được nhiều người lựa chọn là IBM, nhưng IBM thường là dòng doanh nhân nên giá tương đối cao so với cùng cấu hình của các hãng khác vì hãng chú trọng vào các công nghệ nâng cao như nhận dạng vân tay, giọng nói, bàn phím chống đổ nước... -> đối với nhiều người thì tính năng này tốn tiền vô ích. Tuy nhiên, thực sự ấn tượng với kiểu dáng đơn giản, chắc chắn của dòng IBM Txx.

Sao hem thấy SONY ta?? :-?:-??

tranducdau

em cũng thắc mắc giống bác
ngoài ra em cũng thắc mắc cho dong MAC nữa.
đang xài em nó nè :D
Chắc vì bạn theviola đang bàn đến vấn đề hiệu quả và hợp túi tiền nên không nói đến SONY. giá của nó cao quá mà. Nếu qi bỏ qua được vấn đề này thì nó luôn là lựa chọn số 1: cấu hình mạnh, nhẹ, đẹp, thời gian dùng pin lâu. Còn mong chờ gì hơn nữa? máy Mac thì giá cũng chẳng thua SONY là mấy. Hơn nữa nếu dùng HĐH Mac luôn khó kiếm phần mềm cho nó. Mình thấy bây giờ có mấy model của Asus cấu hình cao ngất trời mà giá lại rẻ VD như con A8S cấu hình trong mơ của rất nhiều người, giá chỉ dưới 20tr. Nhưng ngoại hình thì xấu quá. ai mà có quan điểm "tốt gỗ hơn tốt nước sơn" thì nó là lựa chọn số 1 đấy.

theviola

Sony vaio là dòng cao cấp bạn ah? nếu có cơ hội sở hữu một Laptop tôi không ngần ngại chọn Vaio số 1, vừa xịn vừa thời trang, nhưng thật tiếc là cũng đắt...
HDH Mac là mới mẻ nên k có nhiều phần mềm viết cho nó, có lẽ Mac cần 1 tg nữa bạn ah. VISTA cũng đang còn có nhiều vấn đề nữa là