• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Có cách nào làm cho PC khởi động nhanh không?

TraiNgheoHn

Các MOD giúp em với, PC em mỗi lần khởi động lên nó đều chậm rì,phải mất 1p sau mới vào được đến màn hình desktop. Máy thằng bạn em em thấy khoảng 5s đã vào được rồi,nghe nói có cách chỉnh trong BIOS bác nào biết chỉ em với. Cấu hình máy em: main intel, chip 2.66,ram 1g,HDD: 80g

doananh

Các MOD giúp em với, PC em mỗi lần khởi động lên nó đều chậm rì,phải mất 1p sau mới vào được đến màn hình desktop. Máy thằng bạn em em thấy khoảng 5s đã vào được rồi,nghe nói có cách chỉnh trong BIOS bác nào biết chỉ em với. Cấu hình máy em: main intel, chip 2.66,ram 1g,HDD: 80g

Mình thường làm thế này. Bạn vào RUN gõ vào là Msconfig rồi bạn chuyển sang Tab Startup rồi bạn bỏ check những phần mềm không cần thiết đi, vì những phần mềm này sẽ khởi động cùng Win nên quá trình khởi động sẽ bị chậm đi khá nhiều.

Chia sẻ cùng bạn cách mình hay làm. Còn những cách khác anh em đóng góp tiếp nhé !!!

Thân ;)

Kojiro

Super V.I.P

Khởi động 1 phút mà la lâu. Máy a đây khởi động 2 3 phút còn chờ được. Làm theo cách doananh nhé! Tuy nhiên có cái mình không cho khởi động nhưng nó vẫn có chạy cùng khởi động :-?

caubevodanh76

Phần mềm nào mà bạn thấy hok cần thiết thì xóa bỏ bất đi,hoặc làm theo cach msconfig cũng được tắt hết những services và startup của phần mềm mà bạn thấy hok cần thiết.

Chúc Vui!!!!

tranducdau

Mình thì thường làm nhiều cách để máy khởi động nhanh hơn. Nhưn 5giaay thì mình nghĩ là ko được đâu.
ở trong Bios thì đặt lại thứ tự khởi động. Cho first boot là HDD vì theo mặc định của main là FDD, CD-ROM, HDD. Bạn nên disable FDD luôn vì bây giờ có ai dùng nữa đâu?! hạn chế đến mức tối đa các chương trình khởi động cùng Win. Tắt bỏ các service không cần thiết. bỏ các component không dùng đến như: mesenger, MSN explorer,... Và đương nhiên là cài càng ít phần mềm thì máy khởi động càng nhanh. Đặc biệt là các chương trình diệt virus sẽ làm kéo dài thời gian khởi động nhiều nhất. Nhưng mình dùng interner thì phải chấp nhận sống chung với nó thôi. Nếu lâu quá chưa defrage và cleanup ổ cứng thì bạn nên làm vì nó cũng có cải thiện được tốc độ ổ cứng. và nếu dùng win lâu rồi thì nên cài lại vì sau 1 thời gian sử dụng, hệ thống đã có rất nhiều lỗi. Cách này cỉa thiện rõ rệt nhất đấy. Tất nhiên đây là việc không ai muốn làm. :)

TraiNgheoHn

Mình đã vào Msconfig nhiều rồi nhừng vẫn bị,thật sự là máy bạn mình vào nhanh lắm mà hic,chẳng hiểu sao đây

theviola

Nếu bạn dùng vista thì xem bài Tăng tốc vista của mình nhé! hiệu quả ngay tức thì, còn 2 phần nữa mình sẽ viết tiếp.

theviola

vấn đề khởi động nhanh hay chậm còn phụ thuộc vào:
1. máy bạn cso cài nhiều soft k?
2. có để chế độ start up nhiều phần mềm k?
3. Có để nhiều file dữ liệu ngoài Destop k?
4. ổ (c) ổ cài Win còn trống nhiều k?
5. bạn đã dọn rác định kỳ chưa, hay đang còn quá nhiều file rác.
6. Đã tối ưu hóa ổ cứng chưa?
7. Các chế độ ẩn các chương trình k cần thiết đã đc tắt chưa, VD: fax....
mình nghĩ đây là lời giải cho câu hỏi của bạn, còn cách thuạc hiên ntn, xem bài viết của mình nhé. chúc vui!

nguyenvansang

Well-Known Member
Mèng ơi. Máy mình cài mỗi Win không mà cấu hình ở chỗ chữ kí của mình đó cũng ko thể nào khởi động được trong 5s với Win XP => Vista thì lại càng ko thể rồi. Chỉ có thể khởi động trong 5s từ chế độ ngủ đông thui:D. Ai làm được khởi động trong 5s thì chỉ giáo nhá!