• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Cách chọn RAM + HARD DISK cho Laptop?

newland

Chào các bạn.

Mình có vấn đề như thế này mong các bạn giúp đỡ.

Hiện giờ mình đang dùng laptop Dell Latitude D400. Nhưng vì RAM và ổ cứng quá ít với nhu cầu của mình hiện tại. Giờ mình muốn mua RAM và HARD DISK để nâng cấp lên. Nhưng mình không biết là phải tìm hiểu những thông số nào của 2 thiết bị phần cứ này và cách chọn phải như thế nào thì phù hợp.

Về RAM thì mình chưa tìm thấy (mình muốn mua RAM 1Gb) bạn nào biết cách chọn giúp mình.
Còn ổ cứng mình tìm thấy 2 hãng với thông số như sau:
1. Seagate Momentus 200Gb ST9200420AS (7200rpm), 16Mb 2,5" SATA
2. WD 250Gb WD2500BEVS (5400rpm) 8 mb 2,5" SATA
3. WD 250Gb WD2500BEVE (5400rpm) 8 mb 2,5"
Nhưng mình không biết cái nào phù hợp với máy của mình. Mình nghe nói là SATA thì tốc độ đọc cao hơn.

Mong nhận được sự giúp đỡ của các bạn.
Thân chào.

AnhTu

Super V.I.P
Tốc độ đọc cao hơn đồng nghĩa với việc tốn pin nhanh hơn. RAM cũng vậy. Nếu đã chấp nhận việc tốn pin thì chọn các thông số nào cũng không quan trọng, dù sao thì D400 cũng là dòng siêu tiết kiệm điện mà :D, nhưng theo mình thì như sau:
Intel Centrino 1.4Ghz
40GB ~>WD 250Gb WD2500BEVS (5400rpm) 8 mb 2,5" SATA
512 MB ~>1GB
là chuẩn tạm thời :D

newland

Tốc độ đọc cao hơn đồng nghĩa với việc tốn pin nhanh hơn. RAM cũng vậy. Nếu đã chấp nhận việc tốn pin thì chọn các thông số nào cũng không quan trọng, dù sao thì D400 cũng là dòng siêu tiết kiệm điện mà :D, nhưng theo mình thì như sau:
Intel Centrino 1.4Ghz
40GB ~>WD 250Gb WD2500BEVS (5400rpm) 8 mb 2,5" SATA
512 MB ~>1GB
là chuẩn tạm thời :D
------------
Theo như Anh Tú nói thì máy của mình dùng được ổ SATA như thế có chắc không?:-?? vì mình có chương trình đọc thông số ổ thì nó ghi ổ của mình là ATA... thế có dùng ổ SATA được không hay là chỉ cần WD 250Gb WD2500BEVS (5400rpm) 8 mb 2,5" thôi ?:-?:-??

tienhung

Active Member
vấn đề dặt ra của bạn mình hiểu nhưng máy của bạn nâng cấp thì có các trở ngại sau :
1-máy của bạn nếu mình không nhầm thì chỉ hỗ trợ hdd ATA nhé không hỗ trợ SATA do đó ý định nâng cấp lên ổ SATA là không thể :) bạn có thể mua hdd ATA dung lượng lớn để thay vô. hoặc bạn vẫn muốn xài ổ SATA thì bạn chỉ có cách là xài BOX HDD gắn ngoài giao tiếp qua USB như 1 box chuyên chứa dữ liệu (tất nhiên máy vẫn nhận là ổ cứng bình thường thậm chí bạn có thể cài Win lên hdd box nữa :D).
2-Ram của bạn là PC2700 bus 333 giá RAM 1G là 80$ hàng này hiện giờ hơi hiếm phải săn lùng.
cả 2 thứ trên nếu bạn muốn nâng cấp nên đến địa chỉ này hỏi thử nhé :
CTY TNHH Hoàng Hân

15 Trương Quốc Dung - F8 Quận Phú Nhuận

Tel: 2929101 - Fax: 2929120 - Mobile: 0906 777 888

Yahoo ID: hoangluhan
chỗ này mình thấy giá cả cũng tương đối.
chúc bạn thành công

newland

vấn đề dặt ra của bạn mình hiểu nhưng máy của bạn nâng cấp thì có các trở ngại sau :
1-máy của bạn nếu mình không nhầm thì chỉ hỗ trợ hdd ATA nhé không hỗ trợ SATA do đó ý định nâng cấp lên ổ SATA là không thể :) bạn có thể mua hdd ATA dung lượng lớn để thay vô. hoặc bạn vẫn muốn xài ổ SATA thì bạn chỉ có cách là xài BOX HDD gắn ngoài giao tiếp qua USB như 1 box chuyên chứa dữ liệu (tất nhiên máy vẫn nhận là ổ cứng bình thường thậm chí bạn có thể cài Win lên hdd box nữa :D).
2-Ram của bạn là PC2700 bus 333 giá RAM 1G là 80$ hàng này hiện giờ hơi hiếm phải săn lùng.
cả 2 thứ trên nếu bạn muốn nâng cấp nên đến địa chỉ này hỏi thử nhé :
CTY TNHH Hoàng Hân

15 Trương Quốc Dung - F8 Quận Phú Nhuận

Tel: 2929101 - Fax: 2929120 - Mobile: 0906 777 888

Yahoo ID: hoangluhan
chỗ này mình thấy giá cả cũng tương đối.
chúc bạn thành công
---------------
Cảm ơn tienhung. Nhưng rất tiếc hiện giờ mình không ở VN. Mình đã tìm trên mạng thấy RAM rồi. bên này hơi đắt 100$ còn cái ổ cứng thì mình đã chọn cái không phải SATA.

Một lần nữa cảm ơn sự giúp đỡ của bạn.:)
Thân chào